Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Một công 2 chuyện bác @tml3nr sẵn làm vụ này mình làm luôn a . Chính là cho công việc và phụ là nghe nhạc qua cái này xem có gì khác cũ ko a . ( thay toàn bộ cáp mạng mạng ) . o_O
https://vi.aliexpress.com/item/3266...hweb0_0,searchweb201602_10,searchweb201603_52
Theo em test trước đây việc pi kết nối qua wifi thì nhìn chung đồ càng mắc tiền càng ít noise anh ạ.

Em mò tới dùng cặp Apple TC và AE thì noise ít cực kỳ. Nhưng chỉ cần đổi 1 trong 2 thằng này bằng đồ khác là nó noise nhiều lắm :confused:

Anh lưu ý xem mấy cái ngoài trời này họ có khuyến cáo về khoảng cách lắp đặt với người dùng không? Em nghe nói là nên cẩn thận vì công suất nó phát mạnh quá có thể ảnh hưởng tới sức khỏe?

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Theo em test trước đây việc pi kết nối qua wifi thì nhìn chung đồ càng mắc tiền càng ít noise anh ạ.

Em mò tới dùng cặp Apple TC và AE thì noise ít cực kỳ. Nhưng chỉ cần đổi 1 trong 2 thằng này bằng đồ khác là nó noise nhiều lắm :confused:

Anh lưu ý xem mấy cái ngoài trời này họ có khuyến cáo về khoảng cách lắp đặt với con người không? Em có nghe nói là nên cẩn thận vì công suất nó phát mạnh quá có thể ảnh hưởng tới sức khỏe?
500mw = 1/2w + khoảng cách xa ( trên nóc nhà ) chắc ko vấn đề gì a . o_O

binna

Well-Known Member

Anh lưu ý xem mấy cái ngoài trời này họ có khuyến cáo về khoảng cách lắp đặt với người dùng không? Em nghe nói là nên cẩn thận vì công suất nó phát mạnh quá có thể ảnh hưởng tới sức khỏe?
AE là airports extreme phải không bác? Nó có chức năng repeater không vậy? Và đời nào cũng có hay sao ah

tml3nr

Moderator
AE là airports extreme phải không bác? Nó có chức năng repeater không vậy? Và đời nào cũng có hay sao ah
AE là Airport Express ạ.

Repeater / Extended theo ý của anh là nhận sóng wifi rồi phát lại (cũng bằng sóng wifi) phải không ạ? AE có tính năng này nhưng chỉ dùng được nếu như nhận sóng từ một thiết bị của Apple.

Trước đây do việc Repeater / Extended không nằm trong chuẩn của 802.11 nên thường các router chỉ làm được việc này khi cùng hiệu. Vài năm gần đây mới có router extended được từ wifi bất kỳ.

Anh lưu ý là khi Extended thì tốc độ (Bandwidth) phát lại chỉ còn bằng 1/2 lúc nhận được.

Em dùng AE làm client wifi. Nó nhận rồi đẩy sang port lan chứ không có phát lại trên wifi nên ít bị thiệt về tốc độ.

linh0983

Well-Known Member
Vậy mình cần 2 con giống hệt nhau hay sao ạ?

Anh xem thử:

http://www.yuncore.com.cn/en/Content/429838.html

https://yuncore.en.alibaba.com/
Nếu dùng 2 con phát con thu định hương nó được 1 , 2 cây số a . Mình dùng 1 con là đủ như con AP60 trên taobao đây bác . Mình khoái chú này gắn trên mái nhà phát tốt a . :rolleyes:

https://item.taobao.com/item.htm?sp...891&pvid=c9956605-1c74-4578-98db-5142a52f330a

AP60 dùng chip QUALCOMM AR9341 loại rẻ hơn dùng chip MTK7620A a . o_O

tml3nr

Moderator
Nếu dùng 2 con phát con thu định hương nó được 1 , 2 cây số a . Mình dùng 1 con là đủ như con AP60 trên taobao đây bác . Mình khoái chú này gắn trên mái nhà phát tốt a . :rolleyes:

https://item.taobao.com/item.htm?sp...891&pvid=c9956605-1c74-4578-98db-5142a52f330a

AP60 dùng chip QUALCOMM AR9341 loại rẻ hơn dùng chip MTK7620A a . o_O
Em hỏi ngu là nếu mình chỉ dùng 1 con. Thì một thiết bị nhận thông thường (pc, mobile...) dùng wifi tốt ở khoảng cách bao xa anh nhỉ?

linh0983

Well-Known Member
Em hỏi ngu là nếu mình chỉ dùng 1 con. Thì một thiết bị nhận thông thường (pc, mobile...) dùng wifi tốt ở khoảng cách bao xa anh nhỉ?
Họ bảo 400m ( anten định hướng phủ 120 độ bác ơi ) . Chỗ mình làm cách 200m mình tin là ngon bác vả lại nó từ trên ụp xuống a . o_O

phduyanh

Well-Known Member
Họ bảo 400m ( anten định hướng phủ 120 độ bác ơi ) . Chỗ mình làm cách 200m mình tin là ngon bác vả lại nó từ trên ụp xuống a . o_O
Nếu bác không ngại về vấn đề dây nhợ thì mình thấy giải pháp đi đường cáp quang hay hơn và ổn định hơn rất nhiều ạ.

phduyanh

Well-Known Member
Mấy tháng trước mình kéo cáp từ nhà tới cửa hàng hơn 100m chút xong chơi 1 cặp Linksys Vlop chạy vi vu.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Em thấy tinh tế nhất là kéo thẳng sợi dây từ nhà bác sang cửa hàng bác cho nhanh (200m kéo được mà.). Khỏi mua thiết bị cấu hình phức tạp nữa chưa kể sóng mạnh làm ảnh hưởng trẻ em khu bác sống.

phduyanh

Well-Known Member
Em thấy tinh tế nhất là kéo thẳng sợi dây từ nhà bác sang cửa hàng bác cho nhanh (200m kéo được mà.). Khỏi mua thiết bị cấu hình phức tạp nữa chưa kể sóng mạnh làm ảnh hưởng trẻ em khu bác sống.
Cộng thêm phải chống sét cho thiết bị thật tốt nữa.

linh0983

Well-Known Member
200m theo đường chim bay nếu kéo lòng vòng phải mất 400m việc này lại phải hỏi fpt nữa a . o_O

Bên trên