Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

zeze

Well-Known Member
PC lấy 2 đường tín hiệu + ổ nguồn rời cấp 2 cọng dây điện: 4 cọng này nhập lại cho vào cọng usb thành External USB devices of USB signal after Isolation.
Làm cách này có tương đương cục Isolator trên Hải post không? :)

tml3nr

Moderator
Hơi lạc đề tí o_O

Lúc trước chị bạn làm chung ở cty có mang vào Bose Soundlink mini 1. Em mượn nghe thử một lát thì thấy thích lắm. Gọn đẹp. Hơi oải là bass bị rền nhiều quá.

Sau này Bose có ra bản mini 2. Đọc review nghe Tây đồn tiếng bass có cải thiện. Em tính đi nghe thử thì nó đã hết hàng.

Cho đến gần đây nghe nói có hàng trở lại. Em chạy ra showroom nghe thử. Ban đầu thấy tiếng bass có nhẹ hơn version 1. Nhưng vẫn hơi rền.

Xà quần một lát em chợt phát hiện ra chuyện... ly kỳ:

- Nó chỉ nghe hay khi đặt lên trên dock. Nếu đặt loa trực tiếp lên mặt bàn tiếng rất tệ. Dính và bass lấn rất nhiều.

Ngồi lên dock tiếng em nó nghe khác hẳn.

Thế là em hốt luôn. Buổi tối nghe nhỏ lăn tăn tiếng rất hay ạ @@

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ý của em là thiên về transport i2s kiểu DigiOne. Hoặc dùng USB chuyển sang coaxial chứ không hy vọng cắm trực tiếp USB vào dac ạ.
Nhạc chất lượng cao thì coxial không đạt đến như usb.
Nhờ bác linh0983 order giúp em cục ở link trên. Cái cục bữa bác mua em gắn vô là có giảm nhiễu tín hiệu đến dac nhưng nó làm âm thanh mờ đi.

tml3nr

Moderator
PC lấy 2 đường tín hiệu + ổ nguồn rời cấp 2 cọng dây điện: 4 cọng này nhập lại cho vào cọng usb thành External USB devices of USB signal after Isolation.
Làm cách này có tương đương cục Isolator trên Hải post không? :)
Em chưa mò hướng này nên không rõ. Xin các anh đã trải nghiệm cho ý kiến ạ.

tml3nr

Moderator
Nhạc chất lượng cao thì co

Nhờ bác linh0983 order giúp em cục ở link trên. Cái cục bữa bác mua em gắn vô là có giảm nhiễu tín hiệu đến dac nhưng nó làm âm thanh mờ đi.
Cái cục bữa bác mua là cục nào anh nhỉ? Anh cho mọi người biết với?

zeze

Well-Known Member
Nhạc chất lượng cao thì coxial không đạt đến như usb.

Mình không hiểu ý câu trên, là sao vậy bác?

tml3nr

Moderator
Em thấy bên Mộc thủy, Saigon stereo dạo này đang xả kho, nhiều hàng tốt phết. Hôm trước em có bê 1 cái amply Arcam A19 giá có 6.3tr nghe rất tốt.
Nghe anh nhắc tới mua hàng xả kho. Em xin chia sẻ vài kinh nghiệm ít ỏi về mua loa cũ, nhất là loa trưng bày.

Các trường hợp sau thường xảy ra khi tăng âm lượng đột ngột khi loa chưa burning, nghe âm lượng quá lớn thời gian dài, ampli không phù hợp hoặc không đủ công suất....

Do đó ta cần đặc biệt lưu ý:

1. Loa treble bị đứt, đã làm lại.

2. Gân loa bị nhão

3. Nón loa bị giãn

4. Loa bị lệch coile

Cách kiểm tra:

1. Nghe từng bên loa. Dùng tay bịt loa treble rồi úp, mở. Lắng nghe âm thanh của nó. Thường treble làm lại không thể hiện tốt dải cao như loa zin.

2. Nhìn gân loa khi test nhạc có bass mạnh. Khi hành trình loa chạy xa nhất nếu vành gân loa có chổ bị móp, không tròn đều là gân loa đã bị giãn quá mức. Tiếng bass sẽ bị mềm và thiếu lực. Có cảm giác hụt hơi ở đuôi âm bass.

3. Nhìn nón loa khi test nhạc có bass mạnh. Khi hành trình loa chạy xa nhất nếu thành nón bị lõm hay lồi thì nón loa đã bị giãn. Tiếng bass cũng gần giống như giãn gân loa nhưng tệ hơn nhiều.

4. Lệch coile do cuộn dây bị lệch hoặc biến dạng. Dễ nhận ra tiếng rè khi test những bài bass nhẹ nhưng sâu. Dùng tay nhấn nhả nón loa vào sâu có thể nghe được tiếng cọ sát.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
iFi iLink USB không hỗ trợ xuất USB: vâng cái này em hiểu rồi, nó là converter nên nhận tín hiệu IN là usb, còn xuất OUT là Coxial hoặc transporter i2s. Như vậy iFi iLink USB không hỗ trợ MQA/DSD (tức là maximum của nó chỉ là 24/196 khz, kể cả transporter i2s ???).
Xin lỗi bác, em đánh nhầm, định viết là DSD lại đánh ra USB :D Ý em là iFi iLink không hỗ trợ xuất DSD theo đường SPDIF output của nó. Nếu bác câu i2s từ con iLink này em nghĩ cũng sẽ không được DSD vì em đọc được 1 bài post của chính bọn iFi là iFi iLink và iFi iDAC là dùng hệ thống USB cũ của nó nên nó không nhận tín hiệu DSD, chỉ nhận max là 192kHz thôi. Hai sản phẩm này đều đã ngừng sản xuất nên iFi không update firmware nữa.

Còn MQA thì bác có thể đọc là trong giới thiệu firmware MQA của bọn iFi "This firmware will work on all iFi products except the original nano iDAC and the iLink", tức là con iLink của bác không được hỗ trợ MQA.

Bác hơi đen vì có vẻ con iLink này là con ghẻ của bọn iFi nên bị bỏ mặc, không được hỗ trợ gì hết

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
Rpi xuất transport i2s kiểu DigiOne (chuyển sang coaxial) nghe tốt không các bác? Trước đây nghe các bác nói về board HAT, board này là gì vậy?

linh0983

Well-Known Member
Vậy Rpi xuất transporter i2s vào cái HAT. HAT xuất tín hiệu ra các cổng ( AES / Optical / Coxial và HDMI ) đi vào DAC rời.
Nếu có Rpi rồi, thì chỉ cần mua cục HAT thôi. Giá cục HAT nhiêu vậy bác?
Bác nói chính xác nó có giá đó bác .
Dùng cái này dac rời tương đối khá nha bác bác dùng cho dac rẻ quá cũng như ko . Dac nào mà có I2S-HDMI càng tốt a . ( tương thích Gustard và PS audio ) . o_O

Bên trên