Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@lan806: Mình nghe nhạc bằng tai thôi chứ ko bằng mắt hay bằng xèng :)

lan806

Well-Known Member

@lan806: Mình nghe nhạc bằng tai thôi chứ ko bằng mắt hay bằng xèng :)

:))
Bác nói đúng, rất đúng, trừ lúc nghe hát ru (có thể em nghe bằng trái tim) còn từ lúc nhà em có đài băng cassete (1975) rồi đến LP và cơ số dàn to nhỏ khác nhau thì em đều nghe bằng tai bác ạ (không lẽ nghe bằng chân). Nói như vậy không có nghĩa cụ 90 tuổi nghe giỏi hơn cậu thanh niên 20 tuổi.
Tuy nhiên em không kỳ thị người có tiền và có nhiều tiền, ngoài việc họ biết nghe thì họ cũng biết kiếm tiền (có thể) giỏi hơn mình thì sao???
Giả sử bác dôi dư ra một khoản tiền X nào đó, bác có nghĩ nâng cấp cái gì đó không ví dụ như đôi loa thần thánh JVJ kia, lúc đó thì bác nghĩ nghe bằng xèng hay bằng cái gì?

do_long_khach

Well-Known Member

Có đến đâu chơi đến đấy thôi bác chủ topic ơi, chả nên nói chuyện tiền với mắt.

smallgent

Well-Known Member

À nói cho vui vì một số bạn giờ cứ mang dsd ra dứ... nghe nhạc cũng có lúc...nhiều khi bận quá để cái giàn bụi lên nữa mà :p

smallgent

Well-Known Member

Mình vừa test thử Dune (D1, 102, Max) nó không play được DSD. Thế thì chú RP2 cài Rune chạy ngon quá rồi !

- RP2/Rune vẫn tiếc là không trích được tín hiệu dsd gốc từ pin 35 (I2S) của GPIO chứ ko mình đang tính đú mấy cái card I2S về dyi chơi. Trên diễn đàn Rune Audio họ nói đã đo kiểm tra thì thấy tín hiệu dsd chỉ còn 24/192 từ chân 35 này.

- Mình chưa test chơi DSD tín hiệu từ usb đến DAC thì sao? Bạn nào có test giùm xem sao.

- RP3/Rune thì hiện nay bản Rune chỉ mod lại từ bản của RP2 (32 bit) nên hiện tại Rune chạy trên RP3 cũng i chang như trên RP2 có khác là khác RP3 có wifi (bỏ bluetooth)

- Bản Rune phát triển cho RP3 đúng 64 bit thì đang triển khai.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

Chiều hôm qua em ra hshop lấy 1 em Ras Pi 3 + Adapter 2.5A. Thử nghiệm bước đầu với RuneAudio và Volumio rất hay ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

beeng06

Các Bác cho E hỏi cái này cắm đường usb với DAC 9018 được ko ạ? Có phải cài đặt thêm gì ko? Hay là cứ cắm là nó nhận? E cảm ơn các Bác.

smallgent

Well-Known Member

Cắm là play thôi bạn.

smallgent

Well-Known Member

@tml3nr: bạn cài Rune của RP2 lên RP3? Nếu cần bản cho RP3 mình gủi link cho nhé. Hiện Rune cho RP3 chỉ có bản beta, bản này cũng chưa đưa lên trang Rune chính thức.

tienlequoc

Well-Known Member

nowa2kII7fYh3aU-ca1XWpZPa1NxWfGe2xH82hnV4st72s8WqdHkvXgJfcIbB1So74coyIDzeL6IHk-5GQ_jCPxYf9d_n8oNlG7opuSTgpOfPggo0RI8SDwms4-HC_VBA394-8-flyebclpQUSF7ymfK_BCBkAK1406zE6gwqU2qadHBu5L9qDGgaRkL8YAI6do5cuw0PeXTeZhIueI3ELJDAg--gj7teN76TSsfw9RaMB0uvrxrbGi9q8YbRXe5QKmveuVDswEO6Oe5Jr1WB9NH8CF8UEtP8XST9l7kkkBoV2rI4TJfeetsZCQTOwnX1ru9KTn-ltkq6dV_2tDQE-0iuZKMuarRbbK5zYEbct09WTqpNjpjaIUkariorXTL6MPJMvihmLn38ovPKXg9DnSn-Vxfq47-LWcsnnbbxAOtCS7f1gHsCNDGGoNyUCQ-VT__1ZKd6SOtqfHzdxUdZUzigLgKl8lra5NFjNcDIkWlJ2eq63HCaWkF-o3MWUqWzWFiViuno2yaDGSsFlhMjKYtkMuIUcHl5hZwEjbmjGfaZFDaCzjy2LC7nycq50NYqECEkg=w847-h635-no

Mình có cái board mở rộng cho Pi mà chả bao giờ dùng tới vì chỉ dùng Pi 2 để xem phim ko à.

smallgent

Well-Known Member

Cài Noobs đi @tienlequoc, vừa xem phim vừa nghe nhạc bằng Rune. Board đó phải Pi ko? sao giông giống "chị Na" thế :)

tienlequoc

Well-Known Member

Cái board mở rộng kết nối cho pi2 của em thôi, do đang cài openelec cho pi2 để xem 3d iso với hdaudio, với lại kết hợp board arduino R3 điều khiển vụ boblight. Nói chung làm chủ được Pi thì nó làm được khối thứ. Hdplayer ko có vé.
[video=youtube;aQrWBlm0N-o]https://www.youtube.com/watch?v=aQrWBlm0N-o[/video]

Chỉnh sửa lần cuối:

sthv83

Member

Cái DAC+ em đang ship cũng dùng chung chip PCM 5122 tương tự như DAC+ của hifiberry. Và nghe đồn đại là thiết lập y hệt như hifiberry DAC + chắc sản xuất chung chổ, chung chủ :D

em cũng đang dùng cai DAC như bác phithien, cái này có cổng 3.5mm(vì em nghe bằng bộ harma kadon) nhưng mà em dùng với volumio
không biết có khác gì nhau không để em đổi gió tí ?
cá nhân em thấy cái volumio dùng cũng tiện, lấy cái gì có mạng là điều khiển được tất, em nghe nhạc từ Nas

smallgent

Well-Known Member

Nãy a joke là vì thấy cái board của Tiến có cục pin CR2025 đoán là board họ IBM cần pin nuôi rom. Adruno mà có cả wifi, bluetooth rồi hình như optical nữa à. Hồi xưa học lập trình Pascal xuất port 378/379 máy in còn điều khiển led nghịch được mà, Pi2 + adruno điều khiển đèn đóm dư sức.

tienlequoc

Well-Known Member

Cái mạch arduino uno R3 là 1 cái khác nữa, anh search google là thấy liền, còn cái board trong hình trên em ko có ý định dùng vì chủ yếu dùng pi2 xem phim và cài mạch arduino quản lý led cho hệ thống boblight thui.

smallgent

Well-Known Member

sthv83: trước là volumio, giờ cả team trước chuyển hết sang dev cho Rune rồi. UI điều khiển Rune hơn Volumio nhiều, ít nhất mình thấy dễ xài, đẹp hơn....nhóm làm css trang điểm cho Rune là Italiano mà.

Nếu bạn đang xài DAC đó, giúp mình cài Putty trên PC vào ssh gõ giúp nano /boot/config.txt ra gì thì copy hết gửi mình xem xem dac đó của "chị na" cấu hình như nào với! Cảm ơn.

Mình đang chờ cái dac 5122 về, hiện đang nghe nhạc qua 3.5mm dây tín hiệu AudioQuest Green mà thấy cũng ổn.

sthv83

Member

Không vấn đề gì. Để tối em về nhà sẽ gửi cho bác. Bác chịu khó chờ nhá

tml3nr

Moderator

@tml3nr: bạn cài Rune của RP2 lên RP3? Nếu cần bản cho RP3 mình gủi link cho nhé. Hiện Rune cho RP3 chỉ có bản beta, bản này cũng chưa đưa lên trang Rune chính thức.

Em cài bản: "RuneAudio_rpi2_rp3_0.4-beta_20160321_2GB.img" ạ. Nếu anh có bản nào ổn hơn cho em xin luôn nhé.

Cảm ơn anh rất nhiều!

hung_pt

Member
Báo cáo các bác em dùng Rune nó mặc định autoplay luôn, không phải làm thêm gì cả.

Bên trên