Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Bác @tml3nr , mình cũng ship 1 lần qua fado, hàng hóa thì ok, nhưng giá ship hơi cao ah
Nếu so giá fado với các dịch vụ amazon khác em đã nhờ thì em thấy không cao anh ạ. Fado có cái lợi thế là mua được amz Anh, Đức và Nhật luôn. Nhiều món em ghiền quá mà không dám mua do chưa được test qua.

Thí dụ như cái này:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Lại ngoài lề tí ạ.

Sau 2 năm phục vụ nhân dân thì cặp loa Creative T20 của em đã đy về nơi xa. Tính tới tính lui cuối cùng em chạy ra lấy cái T20 khác vì quá thích tiếng treble của nó.

Anh chủ thương tình bớt 100k cho ku khách không may :D

Em có 1 cặp T40 đang ghép với sound card creative luôn. Buồn buồn em ghim vào bộ pi2 boss nghe cũng phê rồi.

tml3nr

Moderator
Em có 1 cặp T40 đang ghép với sound card creative luôn. Buồn buồn em ghim vào bộ pi2 boss nghe cũng phê rồi.
Anh mua được T40 là hên lắm. Giờ hết hàng rồi.

Gần đây em mới biết là ở các dòng loa Creative có chữ "Soundworks", toàn bộ củ loa được làm bởi Cambridge Soundworks.

Cambridge SoundWorks was co-founded in 1988 by Henry Kloss, an audio engineer and businessman, and colleague Tom DeVesto.[1] Kloss had founded a number of earlier loudspeaker and consumer audio companies, including Acoustic Research, KLH and Advent Corporation......

...... In 1997 Cambridge Soundworks was bought by then Creative Labs.[2]

PS: Em thấy là đặc trưng của màu âm thường gắn liền với thương hiệu. Cambridge Soundworks với Acoustic Research, KLHAdvent Corporation em đều thích tiếng treble của nó o_O

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Sướng quá các anh ạ. Cho em pr một chút :D

Cặp Creative T20 em mới lấy (Sản xuất 9/2018) tiếng hay hơn cái trước nhiều. Họ tune lại âm thanh một ít:

- Treble dịu, khô và tơi hơn.

- Cải thiện được tiếng bass gọn và căng hơn. Trước đây hơi lùng nhùng.

Thêm một thay đổi nhỏ là sau một thời gian không sử dụng, loa auto off. Auto on khi có nhạc.

Cái dome lụa của nó tiếng rất hay và sang. Nghe rất giống với tiếng của Yamaha NS-10x khi phối ghép đúng.

Âm thanh này theo em quá rẻ với giá 2.3tr. Anh nào thích tiếng treble ngọt, bén nên nghe thử.

Em ghép với hoàng tử ve chai Audigy 2 ZS rất hợp. Trong số các sound Creative đồ cổ em thấy cái này nghe stereo hay nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Sound card creative thì rất nhiều nhưng cái sound a đang dùng là cực hiếm và rất ít trên thị trường. Cặp T40 của em cũng tự off khi không có nhạc và em mua lại từ 1 a làm phòng thu tại nhà. Cặp loa T40 a đó dùng làm kiểm âm và kiểm tra độ chi tiết khi tạo ra beat nhạc tại phòng studio của a ấy.

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Mình lạc hậu quá, theo chân các bác mãi đến hôm nay mới build cái nguồn 1x cho Pi 3.
Cảm nhận nguồn tuyến tính cho Pi nghe tiếng nhạc cụ có sức nảy - bật hơn (mấy nay trở lại nghe với MoodeAudio).

Mình chạy thử bo LT3045 (song song) 800mA cho cụm Pỉ 3 + DA (AK4118) nhưng nó nóng quá (gắn tản nhiệt đồng).
Tạm thời dùng bo LT1764.

Nhà mình xài con pi2 có gắn thêm ổ cứng của thằng wd element 1tb, con này không cần nguồn rời. Nhưng mà bữa giờ phát sinh vấn đề là có lúc nguồn từ sạc dự phòng nó không cung cấp đủ nên con pi không nhận ổ cứng. Anh em tư vấn giúp mình về nguồn nào đơn giản mà vẫn đảm bảo con hdd này hoạt động bình thường được không ạ

do_long_khach

Well-Known Member
Nhà mình xài con pi2 có gắn thêm ổ cứng của thằng wd element 1tb, con này không cần nguồn rời. Nhưng mà bữa giờ phát sinh vấn đề là có lúc nguồn từ sạc dự phòng nó không cung cấp đủ nên con pi không nhận ổ cứng. Anh em tư vấn giúp mình về nguồn nào đơn giản mà vẫn đảm bảo con hdd này hoạt động bình thường được không ạ
Bác nuôi hdd bằng sạc điện thoại 1.5A là thoải mái. Trích dây usb của hdd ra nối dây + - của sạc điện thoại vào chắc ok.

binna

Well-Known Member
Sẵn chớn vụ Cloud, Dropbox, dịch vụ cloud duy nhất mà Roon hỗ trợ tới nay, có tính năng Business cho xài thử 30 ngày, lên tới 5TB.
Sau khi dùng thử thì không Up thêm được, nhưng vẫn là kho nhạc Online.
Các bác test thử ở đây

https://www.dropbox.com/business
https://tinhte.vn/threads/chi-mat-2...x-business-co-ngay-3-5tb-cho-luu-tru.2898140/
mình làm account của dropbox business rồi, vào phần setting---> service của Roon, thêm acc vào luôn rồi, nhưng không thấy album nhạc hiện ra.....có cần chỉnh gì thêm không bác ơi
( trong phần service của Roon, có Tidal, Qobuz, mình mà thêm acccount của Tidal vào, thì các link mình đã đánh dấu sao trên tidal.com, nó nhảy vào libary của Roon liền )

Bên trên