Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

toi511

Well-Known Member
góc xin tư vấn
Dây i2s nào xài ổn nhất các bác. Em loay hoay mà chưa ưng lắm. Dây cắm board to board
Thanks cả nhà

tml3nr

Moderator
Đỉnh cao diy là mua đồ hãng cho nhẹ đầu óc. Ghim rút hàn thiếc hoài sẽ có lúc chán khi mình kẹt vấn đề gì không vừa ý hoặc không làm đc.
Nói ra nghe hơi... phản động. Sau 2 năm xà quần với airport express, 4 năm với pi. Đến giờ em mua cái NP5 về nghe thấy rất mỹ mãn.

Em không tiếc gì về con đường 6 năm qua đã đi. Nếu không có nó chắc là em không có được âm thanh của ngày hôm nay.

Những cảm xúc buồn vui, háo hức khi mày mò, chia sẻ cùng mọi người trên forum. Đó là niềm vui lớn nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Nói ra nghe hơi... phản động. Sau 2 năm xà quần với airport express, 4 năm với pi. Đến giờ em mua cái NP5 về nghe thấy rất mỹ mãn.

Em không tiếc gì về con đường 6 năm qua đã đi. Nếu không có nó chắc là em không có được âm thanh của ngày hôm nay.

Những cảm xúc buồn vui, háo hức khi mày mò, chia sẻ cùng mọi người trên forum. Đó là niềm vui lớn nhất.

nhưng mà từ transport đến tai còn qua DAC, AMP, LOA, CABLE các loại nữa mà. Bác chia sẻ phối ghép với anh em nhé.

tml3nr

Moderator
nhưng mà từ transport đến tai còn qua DAC, AMP, LOA, CABLE các loại nữa mà. Bác chia sẻ phối ghép với anh em nhé.
Em có cái thuận lợi là dàn máy của em trước đó nghe cdp em thấy ổn. Nên khi đưa nguồn phát số vào em tương đối dễ setup vì mình xem như từ amp đến loa là đã chuẩn rồi.

Bộ đó như sau (Em copy cấu hình của một anh bạn):

CDP NAD C542 / Amp NAD C320BEE / B&W 602 S3 / Dây loa Kimber 8TC / Dây IC Kimber Silver Streak và VDH D102MKiii.

Thời gian dùng AE, em phát bằng PC chạy iTunes. Dây IC Audioquest mini1.

Lết qua khúc pi, em xà quần gần như hết các loại dac hat từ hifiberry dac pro / standard / digi trơn / digi+ cho tới iqaudio pi-dac. Rồi qua boss dac / digione. Lúc này em nghe sợi VDH D102 MKiii là chính. Sợi Silver Streak thoát dải trên và dưới nhiều quá nên nghe hơi mệt.

Cho tới lúc mò qua Chromecast. Sau một thời gian dùng CA và mua 2 cái loa có Chromecast. Em thích quá nên tìm mua dac.

Focus vào dac chip Burr-brown / TI. Lúc đầu em tính lấy CEC DA53N. Nhưng mò mò lại thấy Atoll DAC100SE, nghe thử thấy thích quá nên lấy luôn. Nào ngờ càng nghe càng thấy ghiền :D

Vẫn đang thích Chromecast. Em mò tiếp thì lòi ra em Primare NP5 Prisma. Nhìn specs của nó là em mê mẩn tâm hồn. Đủ hết các kiểu streaming trên đời. Em nghĩ nếu tiếng của nó dở thì mình test đủ trò cũng vui. Tìm hiểu thêm thì thấy hiệu này ở VN cũng nhiều người chơi và khen. Âm thanh xuất xứ châu âu em lại càng thêm tin tưởng.

Thế là liều mạng em ship fado luôn.

Mang về ghép vô là em thấy sướng liền. Tiếng nó dịu, trong trẻo, chi tiết tốt. Giữ được màu âm đặc trưng của Burr-brown đúng như em muốn.

Lúc đó em nghe tạm bằng sợi coaxial Belden 1694A. Sợi này rất đều tiếng nhưng hơi dính.

Em test thử vài sợi trong tầm giá 3tr trở xuống thì thấy không vừa ý. May sao sực nhớ tới sợi Canare huyền thọi L5.5CUHD mà anh @trung224 và anh @do_long_khach review và khen hết lời.

Giá cũng rẻ nên em ship luôn.

Trong quá trình xà quần dây coaxial, em được anh @mtminh và anh Hưng @ saigonaudio cho biết là nếu mình dùng đầu BNC và jack chuyển RCA thì tiếng hay hơn. Em có ship luôn cặp đầu chuyển BNC-RCA của canare từ amazon Nhật.

Khi sợi L-5.5CUHD về. Cắm vào vừa mở lên là em chết điếng. Tiếng nó hay cực kỳ các anh ạ. Âm thanh trong, nét và không gian tách bạch chưa từng thấy. Tiếng nhạc cụ nẩy, có độ vang, ngân nga rất tự nhiên. Dầy dặn, không hề mỏng hay chói.

Trước giờ em thích nghe mid bass có độ nặng. Sợi này mid bass hơi nhẹ nhưng rất lạ là em không thấy thiếu. Nghe nhạc gì cũng thấy âm thanh tự nhiên và cuốn hút vào giai điệu. Em không hề nghĩ tới bass treble gì nữa khi nghe. Có thể là do mid và mid high của nó quá hay nên em không chú ý đến các dải âm khác?

Có một cái lạ nữa là với sợi này. Khi ampli vừa mở lên chưa nóng em nghe tiếng cũng rất đều, không có cảm giác mờ như trước đây.

Sau đó do tò mò, em có ship thêm sợi Oyaide DB-510 để test, thua xa sợi L5.5CUHD các anh ạ :D

Hiện tại em happy toàn thân với cấu hình này. Gần đây em nghe Tidal online suốt.

Nhìn lại đường đã đi qua. Em thấy boss dac cực xuất sắc. PP chắc là không đối thủ.

Digione cũng quá hay với giá thành. Nhạy cảm với nguồn hơn boss dac. Cần phải có dây coaxial tốt nếu không sẽ dễ thiếu dải cao.

PS: Trong đợt setup này. Em phát hiện ra là dây IC nếu có floating shield, nên cắm sao cho đầu ground end quay về phía ampli (Trong hệ thống chỉ có duy nhất ampli nối đất). Cắm như vậy là tiếng hay hơn nhiều so với trước đây.

Em có post ở đây ạ:

https://www.vnav.vn/posts/2450454/

Em cắm ngược chiều với hình này:

Trong đợt sắp xếp lần này, có một món em cũng rất ưng ý là độ cái ổ cắm Panasonic WCHG2836 và phích Meikosha ME2591. Nó góp phần làm cho âm thanh tốt hơn.

Bộ hi eng nhà nghèo của em đây ạ. Nó bèo nhèo lắm nhưng dù sao cũng là tâm huyết bao nhiêu năm o_O

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Em có cái thuận lợi là dàn máy của em trước đó nghe cdp em thấy ổn. Nên khi đưa nguồn phát số vào em tương đối dễ setup vì mình xem như từ amp đến loa là đã chuẩn rồi.

Bộ đó như sau:

CDP NAD C542 / Amp NAD C320BEE / B&W 602 S3 / Dây loa Kimber 8TC / Dây IC Kimber Silver Streak và VDH D102MKiii.

Thời gian dùng AE, em phát bằng PC chạy iTunes. Dây IC Audioquest mini1.

Lết qua khúc pi, em xà quần gần như hết các loại dac hat từ hifiberry dac pro / standard / digi trơn / digi+ cho tới iqaudio pi-dac. Rồi qua boss dac / digione. Lúc này em nghe sợi VDH D102 MKiii là chính. Sợi Silver Streak thoát dải trên và dưới nhiều quá nên nghe hơi mệt.

Cho tới lúc mò qua Chromecast. Sau một thời gian dùng CA và mua 2 cái loa có Chromecast. Em thích quá nên tìm mua dac.

Focus vào dac chip Burr-brown / TI. Lúc đầu em tính lấy CEC DA53N. Nhưng mò mò lại thấy Atoll DAC100SE, nghe thử thấy thích quá nên lấy luôn. Nào ngờ càng nghe càng thấy ghiền :D

Vẫn đang thích Chromecast. Em mò tiếp thì lòi ra em NP5 Prisma. Nhìn specs của nó là em mê mẩn tâm hồn. Đủ hết các kiểu streaming trên đời. Em nghĩ nếu tiếng của nó dở thì mình test đủ trò cũng vui. Tìm hiểu thêm thì thấy hiệu này ở VN cũng nhiều người chơi và khen. Âm thanh xuất xứ châu âu em lại càng thêm tin tưởng.

Thế là liều mạng em ship fado luôn.

Mang về ghép vô là em thấy sướng liền. Tiếng nó dịu, trong trẻo, chi tiết tốt. Giữ được màu âm đặc trưng của Burr-brown đúng như em muốn.

Lúc đó em nghe tạm bằng sợi Belden 1694A. Sợi này rất đều tiếng nhưng hơi dính.

Em test thử vài sợi trong tầm giá 3tr trở xuống thì thấy không vừa ý. May sao sực nhớ tới sợi Canare huyền thọi L5.5CUHD mà anh @trung224 và anh @do_long_khach review và khen hết lời.

Giá cũng rẻ nên em ship luôn.

Trong quá trình xà quần dây coaxial, em được anh @mtminh và anh Hưng @ saigonaudio cho biết là nếu mình dùng đầu BNC và jack chuyển RCA thì tiếng hay hơn. Em có ship luôn cặp đầu chuyển BNC-RCA của canare từ amazon Nhật.

Khi sợi L5.5CUHD về. Cắm vào vừa mở lên là em chết điếng. Tiếng nó hay cực kỳ các anh ạ. Âm thanh trong, nét và không gian tách bạch chưa từng thấy. Tiếng nhạc cụ nẩy, có độ vang, ngân nga rất tự nhiên. Dầy dặn, không hề mỏng hay chói.

Trước giờ em thích nghe mid bass có độ nặng. Sợi này mid bass hơi nhẹ nhưng rất lạ là em không thấy thiếu. Nghe nhạc gì cũng thấy âm thanh tự nhiên và cuốn hút vào giai điệu. Em không hề nghĩ tới bass treble gì nữa khi nghe. Có thể là do mid và mid high của nó quá hay nên em không chú ý đến các dải âm khác?

Có một cái lạ nữa là với sợi này. Khi ampli vừa mở lên chưa nóng em nghe tiếng cũng rất đều, không có cảm giác mờ như trước đây.

Sau đó do tò mò, em có ship thêm sợi Oyaide DB-510 để test, thua xa sợi L5.5CUHD các anh ạ :D

Hiện tại em happy toàn thân với cấu hình này. Gần đây em nghe Tidal online suốt.

Nhìn lại đường đã đi qua. Em thấy boss dac cực xuất sắc. PP chắc là không đối thủ.

Digione cũng quá hay với giá thành. Nhạy cảm với nguồn hơn boss dac. Cần phải có dây coaxial tốt nếu không sẽ dễ thiếu dải cao.

PS: Trong đợt setup này. Em mới phát hiện ra là dây IC nếu có floating shield, nên cắm sao cho đầu ground end quay về phía ampli (Trong hệ thống chỉ có duy nhất ampli nối đất). Cắm như vậy là tiếng hay hơn nhiều so với trước đây.

Em có post ở đây ạ:

https://www.vnav.vn/posts/2450454/

Em cắm ngược chiều với hình này:

Trong đợt sắp xếp lần này, có một món em cũng rất ưng ý là độ cái ổ cắm Panasonic WCHG2836 và phích Meikosha ME2591. Nó góp phần làm cho âm thanh tốt hơn.

Bộ hi eng nhà nghèo của em đây ạ. Nó bèo nhèo lắm nhưng dù sao cũng là tâm huyết bao nhiêu năm o_O

Oh hôm nay em được tận mắt thấy phòng hi eng bác H rồi. Theo em biết mỗi vị trí bác đặt sản phẩm đều được đo đạc công phu và rất tỉ mỹ. Vì chỉ cần cái loa hoặc sợi dây dài ngắn là bác đã cảm nhận sự khác biệt.

tml3nr

Moderator
Oh hôm nay em được tận mắt thấy phòng hi eng bác H rồi. Theo em biết mỗi vị trí bác đặt sản phẩm đều được đo đạc công phu và rất tỉ mỹ. Vì chỉ cần cái loa hoặc sợi dây dài ngắn là bác đã cảm nhận sự khác biệt.
Dạ em cũng cố hết cách trong khả năng anh ạ. Em chủ trương... nghệ thuật vị nhân sinh :D Tức là khi setup em cố gắng sao cho âm thanh hay nhất trong phạm vi mà mỹ quan và tiện dụng cho phép.

Bước 1: Em setup sao cho ok nhất về phần nhìn và tiện dụng. Em tạm cho đây là vị trí 1 (Tối ưu).

Bước 2: Xác định độ xê dịch tối đa mà vẫn còn có thể chấp nhận được về mỹ quan và tiện dụng.

Bước 3: Test âm thanh ở vị trí 1. Nếu ok thì quá may mắn. Nếu không thì di dời thiết bị đến vị trí nào mà âm thanh tốt nhất trong phạm vi xê dịch cho phép về phần nhìn. Rồi sau đó cân chỉnh bằng... phụ kiện :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
thấy tường trống, 2 loa gần nhau và loa sát tường bác ạ
Hiện tại loa trái cách tường 81cm ạ. Về phần nhìn thì nếu mỗi loa dịch ra ngoài khoảng 5cm em nghĩ vẫn có thể dễ nhìn. Nhưng từ hôm gắn sợi L5.5CUHD vào nghe sướng quá nên em chưa dám nhúc nhích :D

Mặt trước loa hiện giờ cách tường 50cm. Hơi gần nhưng nếu ra nữa nhìn hơi xấu vì chồm ra khỏi kệ máy, và loa bên phải sẽ hơi lấn lối vào phòng. May mắn là sợi coaxial này bass nhẹ ạ.

Lúc đầu em sợ TV dội âm, nhưng em đẩy TV sâu vào trong thì ổn. Em quyết định để trống vách hông kệ máy cũng là may mắn.

Chỉnh sửa lần cuối:
e mới st được cách đăng ký google team drive , bác nào cần lưu linh tinh thì dùng ạ, vì đồ chùa ko biết nó die giờ nào.
Các bác vào https://td.fastio.me/#hqcnth, chọn tên drive, điền email ( tốt nhất là tạo 1 cái gmail mới, vì có thể đây là công cụ thu thập email để spam, free mà ), chọn 1 trong các tên miền phía dưới, điền captcha, bấm "Get" là xong, khi đó vào google drive với e mail đã đăng ký các bác sẽ thấy xuất hiện drive dùng chung

Bên trên