Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Archphile returns các anh ạ :D

https://archphile.org/blog/archphile-119-codename-corona-for-rpi23-and-odroid-c2-is-up/

Em chưa test bản 1.19 này. Trước đây bản 0.99.73 OpenHome Tidal chạy rất ngon.

Archphile Raspberry Pi Changelog:

10/04/2020 - 1.19 beta - codename Corona
------------------------------------------
- updated to latest ArchlinuxARM
- updated to custom kernel 4.19.113
- updated to MPD 0.21.22
- updated to latest MPD fork with SACD support (untested)
- replaced YMPD with myMPD 6.2.3
- updated to latest available librespot (spotify) from github
- updated to latest upmpdcli 1.4.7 (tidal/qobuz etc were not tesed)
- updated to latest roonbridge 1.0.171 (untested)
- updated to squeezelite 1.9.2.1165 (and custom scripts to enable/disable it)
- updated to latest webradios pls files taken from moodeaudio project
- updated/revised various optimizations
- updated/revised I2S supported DACs in config.txt
- removed local cover art support

26/05/2018 - 0.99.73 alpha
-------------------------------
- updated to latest ArchlinuxARM
- updated to MPD 0.20.20
- updated to latest YMPD (superbfg9 repo)
- updated to latest librespot (fixes connections issues)
- rebuilt upmpdcli package in order to fuly support tidal
- updated latest roonbridge package (not installed by default)
- added squeezelite support (for testing purposes - to be covered by the manual at a later stage)

Chỉnh sửa lần cuối:

toi511

Well-Known Member
Em có cái thuận lợi là dàn máy của em trước đó nghe cdp em thấy ổn. Nên khi đưa nguồn phát số vào em tương đối dễ setup vì mình xem như từ amp đến loa là đã chuẩn rồi.

Bộ đó như sau:

CDP NAD C542 / Amp NAD C320BEE / B&W 602 S3 / Dây loa Kimber 8TC / Dây IC Kimber Silver Streak và VDH D102MKiii.

Thời gian dùng AE, em phát bằng PC chạy iTunes. Dây IC Audioquest mini1.

Lết qua khúc pi, em xà quần gần như hết các loại dac hat từ hifiberry dac pro / standard / digi trơn / digi+ cho tới iqaudio pi-dac. Rồi qua boss dac / digione. Lúc này em nghe sợi VDH D102 MKiii là chính. Sợi Silver Streak thoát dải trên và dưới nhiều quá nên nghe hơi mệt.

Cho tới lúc mò qua Chromecast. Sau một thời gian dùng CA và mua 2 cái loa có Chromecast. Em thích quá nên tìm mua dac.

Focus vào dac chip Burr-brown / TI. Lúc đầu em tính lấy CEC DA53N. Nhưng mò mò lại thấy Atoll DAC100SE, nghe thử thấy thích quá nên lấy luôn. Nào ngờ càng nghe càng thấy ghiền :D

Vẫn đang thích Chromecast. Em mò tiếp thì lòi ra em NP5 Prisma. Nhìn specs của nó là em mê mẩn tâm hồn. Đủ hết các kiểu streaming trên đời. Em nghĩ nếu tiếng của nó dở thì mình test đủ trò cũng vui. Tìm hiểu thêm thì thấy hiệu này ở VN cũng nhiều người chơi và khen. Âm thanh xuất xứ châu âu em lại càng thêm tin tưởng.

Thế là liều mạng em ship fado luôn.

Mang về ghép vô là em thấy sướng liền. Tiếng nó dịu, trong trẻo, chi tiết tốt. Giữ được màu âm đặc trưng của Burr-brown đúng như em muốn.

Lúc đó em nghe tạm bằng sợi Belden 1694A. Sợi này rất đều tiếng nhưng hơi dính.

Em test thử vài sợi trong tầm giá 3tr trở xuống thì thấy không vừa ý. May sao sực nhớ tới sợi Canare huyền thọi L5.5CUHD mà anh @trung224 và anh @do_long_khach review và khen hết lời.

Giá cũng rẻ nên em ship luôn.

Trong quá trình xà quần dây coaxial, em được anh @mtminh và anh Hưng @ saigonaudio cho biết là nếu mình dùng đầu BNC và jack chuyển RCA thì tiếng hay hơn. Em có ship luôn cặp đầu chuyển BNC-RCA của canare từ amazon Nhật.

Khi sợi L5.5CUHD về. Cắm vào vừa mở lên là em chết điếng. Tiếng nó hay cực kỳ các anh ạ. Âm thanh trong, nét và không gian tách bạch chưa từng thấy. Tiếng nhạc cụ nẩy, có độ vang, ngân nga rất tự nhiên. Dầy dặn, không hề mỏng hay chói.

Trước giờ em thích nghe mid bass có độ nặng. Sợi này mid bass hơi nhẹ nhưng rất lạ là em không thấy thiếu. Nghe nhạc gì cũng thấy âm thanh tự nhiên và cuốn hút vào giai điệu. Em không hề nghĩ tới bass treble gì nữa khi nghe. Có thể là do mid và mid high của nó quá hay nên em không chú ý đến các dải âm khác?

Có một cái lạ nữa là với sợi này. Khi ampli vừa mở lên chưa nóng em nghe tiếng cũng rất đều, không có cảm giác mờ như trước đây.

Sau đó do tò mò, em có ship thêm sợi Oyaide DB-510 để test, thua xa sợi L5.5CUHD các anh ạ :D

Hiện tại em happy toàn thân với cấu hình này. Gần đây em nghe Tidal online suốt.

Nhìn lại đường đã đi qua. Em thấy boss dac cực xuất sắc. PP chắc là không đối thủ.

Digione cũng quá hay với giá thành. Nhạy cảm với nguồn hơn boss dac. Cần phải có dây coaxial tốt nếu không sẽ dễ thiếu dải cao.

PS: Trong đợt setup này. Em phát hiện ra là dây IC nếu có floating shield, nên cắm sao cho đầu ground end quay về phía ampli (Trong hệ thống chỉ có duy nhất ampli nối đất). Cắm như vậy là tiếng hay hơn nhiều so với trước đây.

Em có post ở đây ạ:

https://www.vnav.vn/posts/2450454/

Em cắm ngược chiều với hình này:

Trong đợt sắp xếp lần này, có một món em cũng rất ưng ý là độ cái ổ cắm Panasonic WCHG2836 và phích Meikosha ME2591. Nó góp phần làm cho âm thanh tốt hơn.

Bộ hi eng nhà nghèo của em đây ạ. Nó bèo nhèo lắm nhưng dù sao cũng là tâm huyết bao nhiêu năm o_O

Phía sau cái tivi bác nên mắc thêm cái rèm dạng nhún giống rèm cửa của mình ấy, gắn vào thôi khi nào xem tivi thì gỡ ra vừa che bụi tivi luôn. Để tivi vậy em sợ highmid nó xì xì không bác, nhưng làm rèm vừa thôi không lại mất chi tiết

tml3nr

Moderator
Dàn hi eng của bác @tml3nr nhìn gọn và đẹp quá.
Cảm ơn anh đã quá khen. Đồ bèo nhèo lắm anh ạ. Nhưng may mắn cho em là nó cho ra được âm thanh rất vừa ý.

Phía sau cái tivi bác nên mắc thêm cái rèm dạng nhún giống rèm cửa của mình ấy, gắn vào thôi khi nào xem tivi thì gỡ ra vừa che bụi tivi luôn. Để tivi vậy em sợ highmid nó xì xì không bác, nhưng làm rèm vừa thôi không lại mất chi tiết
À cặp loa em chỉ nghe nhạc 2 kênh anh ạ. Xem phim nghe bằng loa TV luôn.

Em đẩy TV vào gần tường thì ổn. Hiện tại âm thanh nghe tự nhiên lắm. Không có cảm giác âm thanh bị dội khoảng giữa loa hay dội vách bên.

Lúc đầu em nghe bằng sợi Belden 1694A thì bass bị rền rất khó chịu (Nhà cũ phòng rộng hơn thì ok). Em đang lúng túng chưa biết làm gì trước thì may quá, sợi L5.5CUHD về gắn vào nghe vừa y luôn. Tiếng bass rất dễ chịu.

PS: Em mới xem lại manual của loa, họ có đề nghị khoảng cách tối thiểu từ mặt loa đến vách sau và vách bên là 50cm. May quá vì nếu em đẩy loa ra khỏi vách sau hơn 50cm nhìn sẽ hơi xấu o_O

Chỉnh sửa lần cuối:

toi511

Well-Known Member
Cảm ơn anh đã quá khen. Đồ bèo nhèo lắm anh ạ. Nhưng may mắn cho em là nó cho ra được âm thanh rất vừa ý.

À cặp loa em chỉ nghe nhạc 2 kênh anh ạ. Xem phim nghe bằng loa TV luôn.

Em đẩy TV vào gần tường thì ổn. Hiện tại âm thanh nghe tự nhiên lắm. Không có cảm giác âm thanh bị dội khoảng giữa loa hay dội vách bên.

Lúc đầu em nghe bằng sợi Belden 1694A thì bass bị rền rất khó chịu (Nhà cũ phòng rộng hơn thì ok). Em đang lúng túng chưa biết làm gì trước thì may quá, sợi L5.5CUHD về gắn vào nghe vừa y luôn. Tiếng bass rất dễ chịu.

PS: Em mới xem lại manual của loa, họ có đề nghị khoảng cách tối thiểu từ mặt loa đến vách sau và vách bên là 50cm. May quá vì nếu em đẩy loa ra khỏi vách sau hơn 50cm nhìn sẽ hơi xấu o_O

phòng bác nhình ngang rộng quá nhỉ, đẹp quá bác

tellme0823

Well-Known Member
Con dac này giá có 99USD mà hỗ trợ MQA luôn, hàng mẽo:eek:
Không biết có bác nào trên tay chưa nhỉ?

https://www.aurisaudio.shop/products/earmen-donald-dac

Supported Formats
The Donald DAC accepts a full suite of supported digital audio formats, including PCM resolutions up to 384 kHz and 32 bits, DXD (352.8 kHz / 24-bit), and the increasingly popular MQA codec.

Technical Specs
Supported formats:
PCM 384kHz/32bit,
MQA Rendering
DAC: 32 bit Cirrus Logic CS 43198
USB: XMos 2XX
Input: USB-C - DATA/Power Supply
USB-C - External Power Supply
Output: RCA

binna

Well-Known Member
Con dac này giá có 99USD mà hỗ trợ MQA luôn, hàng mẽo:eek:
Không biết có bác nào trên tay chưa nhỉ?

https://www.aurisaudio.shop/products/earmen-donald-dac

Supported Formats
The Donald DAC accepts a full suite of supported digital audio formats, including PCM resolutions up to 384 kHz and 32 bits, DXD (352.8 kHz / 24-bit), and the increasingly popular MQA codec.

Technical Specs
Supported formats:
PCM 384kHz/32bit,
MQA Rendering
DAC: 32 bit Cirrus Logic CS 43198
USB: XMos 2XX
Input: USB-C - DATA/Power Supply
USB-C - External Power Supply
Output: RCA

con này lạ qúa, chắc chưa có ai trên tay rồi
mà, giá thơm thế

tml3nr

Moderator
Nhìn lại cái hình chụp ngang em mới nhớ ra. Hôm nào rãnh em mua cái thước thủy về để cân loa. Lúc đầu khi thấy người ta dùng thước thủy để setup loa, em nghĩ là kỹ quá đáng. Nhưng thật ra khi cân loa thật cân bằng, tiếng của nó khác nhiều lắm. Khác rõ nhất là ở tiếng bass và độ cộng hưởng.

http://tanthanhphat.com/thuoc-thuy-co-tu-akita

http://tanthanhphat.com/thuoc-thuy-co-tu-9-akita

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
Em có cái thuận lợi là dàn máy của em trước đó nghe cdp em thấy ổn. Nên khi đưa nguồn phát số vào em tương đối dễ setup vì mình xem như từ amp đến loa là đã chuẩn rồi.

Bộ đó như sau (Em copy cấu hình của một anh bạn):

CDP NAD C542 / Amp NAD C320BEE / B&W 602 S3 / Dây loa Kimber 8TC / Dây IC Kimber Silver Streak và VDH D102MKiii.

Thời gian dùng AE, em phát bằng PC chạy iTunes. Dây IC Audioquest mini1.

Lết qua khúc pi, em xà quần gần như hết các loại dac hat từ hifiberry dac pro / standard / digi trơn / digi+ cho tới iqaudio pi-dac. Rồi qua boss dac / digione. Lúc này em nghe sợi VDH D102 MKiii là chính. Sợi Silver Streak thoát dải trên và dưới nhiều quá nên nghe hơi mệt.

Cho tới lúc mò qua Chromecast. Sau một thời gian dùng CA và mua 2 cái loa có Chromecast. Em thích quá nên tìm mua dac.

Focus vào dac chip Burr-brown / TI. Lúc đầu em tính lấy CEC DA53N. Nhưng mò mò lại thấy Atoll DAC100SE, nghe thử thấy thích quá nên lấy luôn. Nào ngờ càng nghe càng thấy ghiền :D

Vẫn đang thích Chromecast. Em mò tiếp thì lòi ra em Primare NP5 Prisma. Nhìn specs của nó là em mê mẩn tâm hồn. Đủ hết các kiểu streaming trên đời. Em nghĩ nếu tiếng của nó dở thì mình test đủ trò cũng vui. Tìm hiểu thêm thì thấy hiệu này ở VN cũng nhiều người chơi và khen. Âm thanh xuất xứ châu âu em lại càng thêm tin tưởng.

Thế là liều mạng em ship fado luôn.

Mang về ghép vô là em thấy sướng liền. Tiếng nó dịu, trong trẻo, chi tiết tốt. Giữ được màu âm đặc trưng của Burr-brown đúng như em muốn.

Lúc đó em nghe tạm bằng sợi coaxial Belden 1694A. Sợi này rất đều tiếng nhưng hơi dính.

Em test thử vài sợi trong tầm giá 3tr trở xuống thì thấy không vừa ý. May sao sực nhớ tới sợi Canare huyền thọi L5.5CUHD mà anh @trung224 và anh @do_long_khach review và khen hết lời.

Giá cũng rẻ nên em ship luôn.

Trong quá trình xà quần dây coaxial, em được anh @mtminh và anh Hưng @ saigonaudio cho biết là nếu mình dùng đầu BNC và jack chuyển RCA thì tiếng hay hơn. Em có ship luôn cặp đầu chuyển BNC-RCA của canare từ amazon Nhật.

Khi sợi L5.5CUHD về. Cắm vào vừa mở lên là em chết điếng. Tiếng nó hay cực kỳ các anh ạ. Âm thanh trong, nét và không gian tách bạch chưa từng thấy. Tiếng nhạc cụ nẩy, có độ vang, ngân nga rất tự nhiên. Dầy dặn, không hề mỏng hay chói.

Trước giờ em thích nghe mid bass có độ nặng. Sợi này mid bass hơi nhẹ nhưng rất lạ là em không thấy thiếu. Nghe nhạc gì cũng thấy âm thanh tự nhiên và cuốn hút vào giai điệu. Em không hề nghĩ tới bass treble gì nữa khi nghe. Có thể là do mid và mid high của nó quá hay nên em không chú ý đến các dải âm khác?

Có một cái lạ nữa là với sợi này. Khi ampli vừa mở lên chưa nóng em nghe tiếng cũng rất đều, không có cảm giác mờ như trước đây.

Sau đó do tò mò, em có ship thêm sợi Oyaide DB-510 để test, thua xa sợi L5.5CUHD các anh ạ :D

Hiện tại em happy toàn thân với cấu hình này. Gần đây em nghe Tidal online suốt.

Nhìn lại đường đã đi qua. Em thấy boss dac cực xuất sắc. PP chắc là không đối thủ.

Digione cũng quá hay với giá thành. Nhạy cảm với nguồn hơn boss dac. Cần phải có dây coaxial tốt nếu không sẽ dễ thiếu dải cao.

PS: Trong đợt setup này. Em phát hiện ra là dây IC nếu có floating shield, nên cắm sao cho đầu ground end quay về phía ampli (Trong hệ thống chỉ có duy nhất ampli nối đất). Cắm như vậy là tiếng hay hơn nhiều so với trước đây.

Em có post ở đây ạ:

https://www.vnav.vn/posts/2450454/

Em cắm ngược chiều với hình này:

Trong đợt sắp xếp lần này, có một món em cũng rất ưng ý là độ cái ổ cắm Panasonic WCHG2836 và phích Meikosha ME2591. Nó góp phần làm cho âm thanh tốt hơn.

Bộ hi eng nhà nghèo của em đây ạ. Nó bèo nhèo lắm nhưng dù sao cũng là tâm huyết bao nhiêu năm o_O

phòng em nhỏ hơn phòng bác nữa, kệ cũng chẳng ra hồn
bác cho em xin kích thước cái kệ ah, với lại bác mua chổ nào, cho em cái link luôn (hình như mặt sau không có vách phải không bác ?

tml3nr

Moderator
phòng em nhỏ hơn phòng bác nữa, kệ cũng chẳng ra hồn
bác cho em xin kích thước cái kệ ah, với lại bác mua chổ nào, cho em cái link luôn (hình như mặt sau không có vách phải không bác ?
Cái kệ này ngang 140cm, cao 75cm, sâu 45cm. Cái TV đó 49in (Chiều ngang 110cm)

Lúc đầu em sợ 75cm cao quá, đề nghị làm cao 60cm cho ngang với chân loa. Nhưng cô KTS nói là làm 75cm sẽ đẹp hơn và nằm xem TV không bị mỏi cổ. Em nghe theo lời chuyên gia. Làm xong thấy cũng hài hòa với cảnh quan :D

Các kích thước khác nếu anh cần chiều về em sẽ đo kỹ hơn.

Cái kệ này em giao bên cty xây dựng làm luôn chứ không có mua anh ạ. Nó cũng đơn giản lắm o_O

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
kích thước ngang 140cm thì hơi to so với phòng em rồi, để em "chôm" mẫu này nhờ thợ làm ( em cũng thích đơn giản vậy thôi )

tml3nr

Moderator
kích thước ngang 140cm thì hơi to so với phòng em rồi, để em "chôm" mẫu này nhờ thợ làm ( em cũng thích đơn giản vậy thôi )
Mặt sau phần 2 ngăn kệ máy không có vách anh ạ. Bên dưới là 2 ngăn kéo để đồ linh tinh :D

Em làm 1.4m vì muốn nó lớn hơn TV nhìn cho đẹp. Em nghĩ nếu làm 1.2m hay 1.1m cũng OK.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Mặt sau phần 2 ngăn kệ máy không có vách anh ạ. Bên dưới là 2 ngăn kéo để đồ linh tinh :D

Em làm 1.4m vì muốn nó lớn hơn TV nhìn cho đẹp. Em nghĩ nếu làm 1.2m hay 1.1m cũng OK.
Loa thường đặt cách nhau 2m theo chiều ngang và cách tường tầm 25cm và phòng phải rộng thoáng màn trần phải cao thì đỡ dội âm vấn đề nữa là loa phải vững cân bằng chắc nên có nhiều bác lấy vật năng đặt lên loa lúc đó bass sẽ chắc tròn hơn. Nhiều bác chơi loa cột mà đặt không đúng quá gần thì sẽ gây cộng hưởng tiếng loa này phát ra làm triệt tiêu tiếng loa kia. Cái phòng nó rất quan trọng trong nghe nhìn thẩm mĩ và cách bài trí cũng sẽ làm ảnh hưởng tâm lý nghe nhạc.

Bên trên