Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@concobe: à, tai thỏ mình thấy 5122 hay hơn! Bạn zui mình cũng zui @@. Zụ tiền bạc lạc phộng kia chắc có ai đó mở dispute với người bán rồi ổng trả "hột vịt lộn" qua bạn ;), hoặc nhờ bạn ổng bán được cả mấy chục cái nữa nên chia lời :)), cũng có khi sắp tới mời bạn mua thêm :D. Thôi zậy là zui ròi!

doanthieugia19

Active Member

Đã mua và xài thử 2 board, 1 chip PCM5122 và PCM5102 cho Pi model B+ và B. Cả 2 cái đều nghe hay, nhưng theo tai trâu của e thì thấy chip PCM5102 nghe hay hơn. Có 1 điều là sau khi nhận hàng xong, mình đã confirm 5 sao trên ebay, khen thằng bán nức nở, sau 1 tháng thấy nó hoàn tiền lại trong Credit Card (không hiểu tại sao luôn?)

Cái này chắc trả tiền pr cho nó quá !! hj hj

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

DAC+ anh nói là board Pifi DAC 2.0 này phải ko anh @linh0983?

Raspberry pi 2 HIFI DAC I2S Interface Special HIFI DAC Audio Sound Card Modulecompatible raspberry pi B pi2
http://s.aliexpress.com/6BJzmiMV

Board đó xài chip dac PCM5122 i chang DAC+ của HifiBerry.
Nó đây bác . Hàng xịn chữ Pi Hat (ngay chỗ tụ màu vàng) nó in nổi trên board .
http://vi.aliexpress.com/item/Raspb...2679371528.html?spm=2114.13010608.0.51.BOCl26
Link bác share là hàng nhái a .

smallgent

Well-Known Member

Haha a xem lại giúp... i chang à, link e share giá chỉ $16.5, cái a nó chỉnh tiêu đề thêm Pi 3 giá thì $23.88

Mấy dac dạng pi HAT này kết nối I2S qua GPIO xêm xêm nhau, khác là con chip dac thôi.

phithien

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Nó đây bác . Hàng xịn chữ Pi Hat (ngay chỗ tụ màu vàng) nó in nổi trên board .
http://vi.aliexpress.com/item/Raspberry-pi-3-HIFI-DAC-Giao-Di-n-I2S-c-Bi-t-HIFI-DAC-m-Thanh/32679371528.html?spm=2114.13010608.0.51.BOCl26
Link bác share là hàng nhái a .
Em thấy link nào cũng có chữ pi hat ở sau con mắt nhận hồng ngoại mà.

phithien

Well-Known Member

Haha a xem lại giúp... i chang à, link e share giá chỉ $16.5, cái a nó chỉnh tiêu đề thêm Pi 3 giá thì $23.88

Mấy dac dạng pi HAT này kết nối I2S qua GPIO xêm xêm nhau, khác là con chip dac thôi.
Rồi em mua bị hố rồi :D Mấy tháng trước mua tới 450k~X(

smallgent

Well-Known Member

Gọi là "học phí" thôi, ai cũng vậy mà :)

dongochoan

Active Member

Các bác có thể cho giúp em được ko, số là trước đây em dùng volumio, giờ chuyển sang dùng rune. Cài đặt mọi thứ ok hết rồi. Pi 3 đã chạy, Rune UI trên smartphone đã nhận, bật nhạc trên rune đã thấy chạy nhưng lại ko ra tiếng. Hệ thống của em là Pi 3 > DDC Mutec (USb converter) > DAC > Ampli > Loa. Khi thay pi 3 bằng laptop thường thì không vấn đề gì, có tiếng bình thường. Hiện tượng ko có tiếng xảy ra với cả network mounts và usb mounts
Em đã config khá cẩn thận, song không biết có nhầm gì ko, mong các bác chỉ giáo: MPD Configuration: Audio output interface là Mutec MC-1.2 USB 2.0, volume control : disabled, Start volume là -1, daemon user là mpd:audio (default), tất cả các cái còn lại để default ko chỉnh. Network dùng dây LAN

Bác trung224 kiếm một cái thẻ khác cài thử xem. Em bữa trước cũng bị một vố: em cài Rune trên Pi3 xong, nghe 44.1 và DSD đều ổn cả, mấy bữa sau tự nhiên không có tiếng trong khi màn hình của DAC vẫn báo nhận tín hiệu bình thường (phát 44.1 hiển thị 44.1, phát DSD hiển thị DSD), báo hại em nghĩ là DAC tiêu rồi, mở ra kiểm tra mãi không tìm ra lỗi, lại đúng hôm có anh bạn lâu ngày mới đến chơi. Kiểm tra DAC mấy ngày không xong bực mình cài lại Rune trên 1 cái thẻ khác gắn vào ... ngon luôn. Thật chẳng biết sao nữa...

spartacus

Member

Sorry các bác hơi ngoài lề, em mới nhận C2 sau 6 ngày rưỡi order :D
Cài LibreELEC 7.0.2 và 7.1.0 http://forum.odroid.com/viewforum.php?f=144&sid=a1645b1ff55b4b2deaabaa7057039892
Đều bị lỗi CEC với TV Panasonic (vẫn CEC good với Pi3)
Có bác nào bị ko ạ và có fix đc ko ạ? [-O<

Em xài 7.0.2 vẫn ngon lành, mỗi tội remote bị chậm hơn so với Pi, đang tính kiếm cái remote khác xài ngoài, k chơi với CEC nữa k biết có hết không.
Bác trung224 kiếm một cái thẻ khác cài thử xem. Em bữa trước cũng bị một vố: em cài Rune trên Pi3 xong, nghe 44.1 và DSD đều ổn cả, mấy bữa sau tự nhiên không có tiếng trong khi màn hình của DAC vẫn báo nhận tín hiệu bình thường (phát 44.1 hiển thị 44.1, phát DSD hiển thị DSD), báo hại em nghĩ là DAC tiêu rồi, mở ra kiểm tra mãi không tìm ra lỗi, lại đúng hôm có anh bạn lâu ngày mới đến chơi. Kiểm tra DAC mấy ngày không xong bực mình cài lại Rune trên 1 cái thẻ khác gắn vào ... ngon luôn. Thật chẳng biết sao nữa...

Trời bác kỳ công dữ, chỉ cần cắm DAC vào máy tính test là xong mà.

chipno

Active Member

minh cài LibreELEC 7.0.1 lên C2. dùng ssh.Login: root Password: openelec. vào không được. pass là gì vậy mấy bác

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Gọi là "học phí" thôi, ai cũng vậy mà :)
Chip gỉaii mã giống nhau thì đúng rồi . Nhưng gia công đâu thể nói giông nhau được mình order 2 board 1 lúc 1 đắt 1 rẻ nhìn khác nhau xa do đó mới gọi là hàng nhái là vậy . Củng là xe ráp VN khác ráp ở Thai khác chứ bác . Ai cũng thích xe nhập vì nó bền sắc sảo .

trung224

Well-Known Member

@trung224: mình có vài ý kiến vầy:
1) volume đã chọn disable rồi thì phần volume start ko liên quan.

2) usb hay network mounts ko liên qua gì đến việc nghe hay ko nghe thấy tiếng. Đơn giản nhất, trước mắt test nghe bằng 1 cái usb nhỏ chép ít nhạc ghim vào cổng usb.

3) test nghe xem RP3 đã play chưa đơn giản nhất là lấy tín hiệu từ cổng jack 3.5mm thử. Vol gốc ở cổng này chỉnh cùng trong bước 4.

4) trang #1, post #2 có phần hướng dẫn vào dòng lệnh ssh + chỉnh Vol, bạn vào thử chỉnh lại xem. Phần này có thể chỉnh cho Vol cổng mặc định jack 3.5mm và các dac, usb khác nữa (chọn bằng cách nhấn F6). Chỉnh xong nhớ save lại bằng dòng lệnh 'alsactl store'.

5) đoạn nối Mutec >>> DAC cụ thể là gì? Lấy DAC đó ghim trực tiếp usb để test được ko?

6) Do Mutec 1.2 chỉ đến 24/192 nên phần MPD disable DSD nhé.

7) Mutec cho phép tinh chỉnh (cấp / cách ly) với nguồn ngoài bạn xem xem phải ko? Dùng remote của nó điều khiển mở / tắt nguồn ngoài ? Bạn thử chọn / bỏ chọn xem đèn usb power mặt trước để thay đổi cách cấp nguồn?

8) Do nó là bi-direction, cổng usb (i/o) nên bạn xem lúc nó ko tiếng usb đang in hay out?

9) ở dòng lệnh ssh, bạn gõ 'aplay -l' ra kết quả màn hình gì chụp giúp mình xem cái.

10) Nếu bạn nói thấy play nhạc ok, vậy chạy lệnh ssh này chụp màn hình mình xem qua xem Rune đang play gì nhé:
Mã:
cat /proc/asound/card*/pcm*p/sub*/hw_params

Bạn thử lại xem nhé ! Have a nice day !

Rất cám ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ. Trưa nay em đã test với usb nhỏ có ít nhạc bên trong và nó đã chạy ra tiếng rồi. Được cả với jack 3.5 lẫn Mutec. Tuy nhiên vẫn đề nảy sinh từ đây. Đầu tiên em test 1 bài nhạc Việt 16-44,1 qua USB stick thây chạy. Kế đến test 1 bài nhạc Tây 24-192 qua minimserver trên máy tính với DSBubble làm control point, Pi với Rune làm renderer thấy cũng chạy ngon. Tuy nhiên, đến khi test tiếp lại 1 bài nhac Tây 16-44 cũng qua minimserver thì mất tiếng, mặc dù trên Rune vẫn bào file đang chạy. Thử lại với file nhạc trên USB stick thì cũng mất tiếng luôn.

Về con Mutec, em cũng đã disable DSD và cũng ko chơi file DSD. Nguồn của Mutec là qua USB regen với dây USB nối với PI. Cổng USB dĩ nhiên là in vì em dùng set up này với laptop lâu rồi. Trong alsamixer F6 chọn Mutec, ko có lỗi gì, tất cả ở mặc đinh 100.

Em làm lênh aplay-l khi Pi đang chơi nhạc (nhưng không có tiếng) được kết quả như sau :
card 0: ALSA [bcm2835 ALSA], device 0: bcm2835 ALSA [bcm2835 ALSA]
Subdevices: 8/8
Subdevice #0: subdevice #0
Subdevice #1: subdevice #1
Subdevice #2: subdevice #2
Subdevice #3: subdevice #3
Subdevice #4: subdevice #4
Subdevice #5: subdevice #5
Subdevice #6: subdevice #6
Subdevice #7: subdevice #7
card 0: ALSA [bcm2835 ALSA], device 1: bcm2835 ALSA [bcm2835 IEC958/HDMI]
Subdevices: 1/1
card 1: M20 [MC-1.2 USB 2.0], device 0: USB Audio [USB Audio]
Subdevices: 0/1
[root@runeaudio ~]#

Với dòng lệnh cat /... thì em được kết quả như sau:

[root@runeaudio ~]# cat /proc/asound/card*/pcm*p/sub*/hw_params
closed
closed
closed
closed
closed
closed
closed
closed
closed
access: RW_INTERLEAVED
format: S16_LE
subformat: STD
channels: 2
rate: 44100 (44100/1)
period_size: 5513
buffer_size: 22050
[root@runeaudio ~]#

Không biết có lỗi gì ko

phithien

Well-Known Member

minh cài LibreELEC 7.0.1 lên C2. dùng ssh.Login: root Password: openelec. vào không được. pass là gì vậy mấy bác
Libreelec ly khai khỏi openelec rồi bác. pass phải thay đổi theo chứ :D
user: root
pass: libreelec

smallgent

Well-Known Member

Pass của LibreELEC là le, bạn @phithien nói đúng nhưng các bản LibreELEC sau tác giả đã đổi rồi, user vẫn là root

smallgent

Well-Known Member

@trung224: phía trên mình nhìn thì thấy vầy :

1) kết quả lệnh 'aplay -l' có đoạn
Mã:
card 1: M20 [MC-1.2 USB 2.0], device 0: USB Audio [USB Audio]
Subdevices: 0/1
..ý nói là hệ thống của bạn chả sao, khỏe re, có điều mình chưa hiểu sao đã nhận Mutec MC1.2 rồi nhưng nó ko đang được chọn trong MPD. Là vầy: a) các usb dac (cắm qua cổng usb) phải được chọn trong MPD, save lại rồi khởi động lại RP/Rune và b) luôn phải được bật (mở điện vào trạng thái chờ) trước khi RP/Rune khởi động. 2 điều kiện này để đảm bảo usb dac luôn được chọn khi RP/Rune khởi động hoặc mỗi lần chạy Rune mà usb dac chưa mở thì phải chỉnh chọn bằng tay trong MPD.

Nếu như đoạn mà bạn cài Minim rồi làm renderer chưa nghe được theo mình xem lại các bước cài, kết nối trung gian này là nguyên nhân thôi.

Dù sao nữa thì chính mình cũng đã thử cài Minim server để vọc chèn các web radio nhạc hi-res nhưng chưa thành công, mình có link đã chèn thử nghe nhạc 24/96 các web radio BBC ok rồi, còn nhiều nguồn online khác bạn thử tìm hiểu nếu đã ok thì giới thiệu cho ae làm theo với.

2) lệnh sau 'cat /proc/asound/card*/pcm*p/sub*/hw_params' kết quả vậy đã xác nhận ok khi play nhạc16/44.1 thôi. Nếu đang chơi 24/192 thì chạy lệnh đó nếu ok nó sẽ báo có dòng 192000 còn ko sẽ xổ ra lỗi.

Chúc bạn vui với tìm tòi khám phá mới của mình.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

@trung224: vd như của mình có usb dac M8 (XCore 2.0) lúc chạy lệnh 'aplay -l' nếu như XCore 2.0 được chọn nó ra vầy, chú ý dòng gần cuối subdevices : 1/1 của XCore 2.0

Mã:
[root@runeaudio ~]# aplay -l
**** List of PLAYBACK Hardware Devices ****
card 0: ALSA [bcm2835 ALSA], device 0: bcm2835 ALSA [bcm2835 ALSA]
  Subdevices: 8/8
  Subdevice #1: subdevice #1
  Subdevice #2: subdevice #2
  Subdevice #3: subdevice #3
  Subdevice #4: subdevice #4
  Subdevice #5: subdevice #5
  Subdevice #6: subdevice #6
  Subdevice #7: subdevice #7
card 0: ALSA [bcm2835 ALSA], device 1: bcm2835 ALSA [bcm2835 IEC958/HDMI]
card 1: sndrpihifiberry [snd_rpi_hifiberry_dacplus], device 0: HiFiBerry DAC+ HiFi pcm512x-hifi-0 []
card 2: x20 [xCORE USB Audio 2.0], device 0: USB Audio [USB Audio]

smallgent

Well-Known Member

Ở dòng lệnh ssh, các bạn muốn biết bộ transport mình đang xuất tín hiệu ra dac / đường ra nào (như đã chọn trong MPD) chỉ cần gõ lệnh mpc outputs thì kết quả sẽ như vd vầy

Mã:
[root@runeaudio ~]# mpc outputs
Output 1 (xCORE USB Audio 2.0) is enabled
Output 2 (snd_rpi_hifiberry_dacplus) is disabled
Output 3 (bcm2835 ALSA_2) is disabled
Output 4 (bcm2835 ALSA_1) is disabled

Output nào có enabled ở cuối tức đang được chọn, theo trên thì xCORE 2.0

smallgent

Well-Known Member

Trên smartphone có chạy ssh được hay không?
Có, các bạn cài JuiceSSH

Link cài
- Android: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.sonelli.juicessh

Bên trên