Review chi tiết máy chiếu Vivitek 4K 2299 sau 1 tuần sử dụng.

Nguyen_Huy

Member
Sau 1 tháng đắn đo, cuối cùng cũng phải tiễn Optoma UHD65 để đón kẻ nguy hiểm Vivitek 2299 về! Đúng là chẳng cái dại nào giống cái dại nào. Bị lão David dụ mang đến nhà cho lão test chơi, giờ phải tốn thêm mất một mớ thóc! Mới mua 65 được đúng 3 tháng, ham hố chi rứa hè! Khộ quá muh!

davidhand

Moderator
Sau 1 tháng đắn đo, cuối cùng cũng phải tiễn Optoma UHD65 để đón kẻ nguy hiểm Vivitek 2299 về! Đúng là chẳng cái dại nào giống cái dại nào. Bị lão David dụ mang đến nhà cho lão test chơi, giờ phải tốn thêm mất một mớ thóc! Mới mua 65 được đúng 3 tháng, ham hố chi rứa hè! Khộ quá muh!
Hố hố, sao bảo lần này quyết ko bị dụ nữa mà ku! A là a biết ngay kiểu gì chú cũng sẽ thay thôi, gặp mấy thằng nhà giàu kém miếng là khó chịu lắm à! o_O Ờ mà kiểu này khéo lại đua cùng a cái màn Severtion nữa qué! Tiếc tiền thì rút kinh nghiệm là đừng có qua coi thử nữa nhé! Hé hé! ;):D
À, tháng sau rủ thêm mấy chiến hữu nữa qua nhà a chiến WC cho vui.

davidhand

Moderator
bác chủ cho em xin thêm vài video để test máy chiếu với ạ, cám ơn bác
Để lúc nào rảnh mình upload mấy cái clip cảm thấy chất lượng hình ảnh cũng khá tặng bác coi chơi, mình toàn download từ ... youtube ko hà! :)
Test máy và cân chỉnh thì bác nên tìm đĩa Munsil Benchmark có 2 đĩa là 2 version, cái nào cũng OK hết ạ!

Nguyen_Huy

Member
Hố hố, sao bảo lần này quyết ko bị dụ nữa mà ku! A là a biết ngay kiểu gì chú cũng sẽ thay thôi, gặp mấy thằng nhà giàu kém miếng là khó chịu lắm à! o_O Ờ mà kiểu này khéo lại đua cùng a cái màn Severtion nữa qué! Tiếc tiền thì rút kinh nghiệm là đừng có qua coi thử nữa nhé! Hé hé! ;):D
À, tháng sau rủ thêm mấy chiến hữu nữa qua nhà a chiến WC cho vui.
Hình ảnh con 2299 này chất quá, phê thật á anh. Cứ chuẩn bị đồ để xem World Cup nha, đừng để tụi e qua coi chay đó! Hii
Cảm ơn a nhìu!

thanhyk

Well-Known Member
Sao ko thấy amazon bán model này nhỉ. Mà giá như trên thì mắc hơn vivitek 2288 quá nhiều.

Vando

Well-Known Member
Thiên Hà đang rao 76 kìa bác.
Em thì chọn 2288 với giá = 1/2 cho phù hợp túi tiền.
Hiện đang xem 2288 với FW cũ, bị một lỗi nhỏ là HDR tự động hoạt động không tốt, đôi khi chậm tắt đi khi chuyển sang film không có HDR phải bấm resyn trên điều khiển.

davidhand

Moderator
Sao ko thấy amazon bán model này nhỉ. Mà giá như trên thì mắc hơn vivitek 2288 quá nhiều.
Trên ebay có bán 2299 đấy bác, ko thấy trên amazon. Về cơ bản như mình đã tìm hiểu trước khi định mua thì con 2288 bị lỗi khá nhiều: synch tín hiệu, HDR ON/OFF lúc được lúc ko (đôi khi treo phải tắt đi mở lại), lỗi balast đèn, ... bên avsforum có thằng Tây nó đổi máy mới đến lần thứ 3 vẫn bị nên nó khuyên mọi người "Stay away from this projector". Theo mình được biết thì 2288 model màu trắng là do China đặt hàng cho khu vực Asia, Model màu đen cho EU, bác nào mua 2288 model màu đen thì có thể yên tâm hơn vì chưa thấy bọn nó feedback về model này. Vì Model màu trắng bị lỗi nên hãng ko SX nữa, có upgrade FW để khắc phục lỗi nhưng vẫn tồn tại khá nhiều. Bọn Tây nó nhận xét là "Terrible QC""not ready for sale". Đấy là lý do nó down giá từ 2400$ xuống hơn 1200$ do bọn đặt hàng bán tháo, giá còn thấp hơn cả những model dòng 4K entry như BenQ TK-800 hay Optoma UHD50 . 2288 hình ảnh có đuối hơn 2299 nhưng vẫn khá tốt, trước khi mua 2299 mình cũng đã trải nghiệm e này vài giờ với cái máy của Minhjp mang xuống nhà mình test. Mình vẫn khuyên AE là ko nên mua 2288 có model màu trắng để tránh phiền phức nếu ko may gặp phải vì thực sự khi dùng chỉ cần 1 lỗi nhở đã gây ức chế lắm rồi huống chi có nhiều lỗi. Nếu giá của e 2288 màu đen mà rẻ thì các bác hãy chiến, ít nhất là nó chưa bị complain.

Chỉnh sửa lần cuối:

Vando

Well-Known Member
http://www.avsforum.com/forum/68-di...88-real-4k-dlp-home-theater-projector-33.html
Trên AVS dạo này HK2288 thấy khá ổn rồi, nhất là từ FW 20D.
Lỗi syn HDR nó như này: khi mình đang xem film có HDR, chuyển qua phim khác không có HDR đôi khi máy không tự tắt HDR mà phải bấm Resyn trên khiển. Mình đang dùng dây 1.4 15m nên không biết nếu thay dây đủ chuẩn nó có hết không.
Ngoài ra bên Tây có phản ánh việc nhận biết tín hiệu HDR lỗi đối với Netflix, một số film đặc biệt....
Bác minhjip hay bác gì đó dùng đầu tắt được HDR thì tắt luôn HDR trên HK2288 đi xem cũng rất đẹp.
Đầu phát của mình không tắt được HDR khi xuất tín hiệu 4K, muốn tắt đi phải xuất 1080. Khi cả hai OFF HDR xem cũng rất khá.

Vando

Well-Known Member
Short post about the firmware old and new.

Firmware loaded on Projector which was sent back for light rod alignment issues (Brown projected on the bottom end of the screen):
SV 1: MS019f
SV 2: DD18
SV 3: MC20

Firmware on Replacement Projector:
SV 1: MS020d
SV 2: DD19
SV 3: MC20

I have Two main observations:

The 20d firmware no longer has issues playing 4K HDR content with all of the discs I currently have. On 19f, about a 1/3 of my discs would rarely play HDR content correctly. Sometimes I would switch settings back and forth repeatedly to finally get the content to display properly. Two example discs: Baby Driver and Ghost in the Shell. Now these movies play w/o issue.

I still need to test out the HDR content w/ the Roku. Before it was almost impossible. 1 in 30 attempts watching Amazon Prime, etc... Frankly I'd forgotten I'd had the device hooked up it was so pointless. I'll test out the Roku tonight.

HDMI Handshaking has NOT improved and is much worse on initial startup (Minutes sometimes), and about the same once the initial handshake works it's self out. Nothing in my setup changed when switching out the projectors.

So in short, the newfirmware has greatly improved playing 4K HDR content (still need to test the Roku), but HDMI Handshake is worse.

My Setup:
Oppo 203
DirecTv Box
Roku Ultra
Yamaha AVR 2070
HK2288
Ruipro and Monoprice Dynamic View HDMICables.

Sorry I don't have an Xbox or PS4 to test or help out with (Unless y'all want to send me one!!).

minhjp

Well-Known Member
http://www.avsforum.com/forum/68-di...88-real-4k-dlp-home-theater-projector-33.html
Trên AVS dạo này HK2288 thấy khá ổn rồi, nhất là từ FW 20D.
Lỗi syn HDR nó như này: khi mình đang xem film có HDR, chuyển qua phim khác không có HDR đôi khi máy không tự tắt HDR mà phải bấm Resyn trên khiển. Mình đang dùng dây 1.4 15m nên không biết nếu thay dây đủ chuẩn nó có hết không.
Ngoài ra bên Tây có phản ánh việc nhận biết tín hiệu HDR lỗi đối với Netflix, một số film đặc biệt....
Bác minhjip hay bác gì đó dùng đầu tắt được HDR thì tắt luôn HDR trên HK2288 đi xem cũng rất đẹp.
Đầu phát của mình không tắt được HDR khi xuất tín hiệu 4K, muốn tắt đi phải xuất 1080. Khi cả hai OFF HDR xem cũng rất khá.

CÓ úp FW cho nó dc ko bác ?
Mình thấy 2288 tự off HDR bình thường àh, màu ko nhợt nhạt nữa đâu bác (do chưa set đúng trên Oppo) .ko bấm resyn luôn , dây HDMI mình bữa có nói vs bác hiệu monoprice

Vando

Well-Known Member
CÓ úp FW cho nó dc ko bác ?
Mình thấy 2288 tự off HDR bình thường àh, màu ko nhợt nhạt nữa đâu bác (do chưa set đúng trên Oppo) .ko bấm resyn luôn , dây HDMI mình bữa có nói vs bác hiệu monoprice
Vấn đề của mình là Đầu phát chưa tìm được cách OFF HDR, dây mình dùng loại này 15 m. 26WAG
https://www.amazon.com/Aurum-Ultra-...773020&sr=8-4&keywords=aurum+50+ft+hdmi+cable
phát HDR 30Hz ngon còn 60HZ mình chưa có file để thử.

Nguyen_Huy

Member
Vấn đề của mình là Đầu phát chưa tìm được cách OFF HDR, dây mình dùng loại này 15 m. 26WAG
https://www.amazon.com/Aurum-Ultra-...773020&sr=8-4&keywords=aurum+50+ft+hdmi+cable
phát HDR 30Hz ngon còn 60HZ mình chưa có file để thử.
HDR để auto là nó tự ON/OFF khi phim có hoặc không có HDR mà các bác? E để Oppo 205 HDR=auto, 2299 HDR = auto, nó chuyển rất tốt. Em thấy khi HDR ON thì các chức năng chỉnh brightness, contrast, ... trong thẻ image của 2299 nó mờ đi, các thông số đó 2299 tự động chỉnh theo phim luôn ạ.

davidhand

Moderator
Trên Amazon 2288 toàn màu trắng, nhưng cũng đc review khá tốt. Cũng trên đó có con này thay thế cho 2288:
https://www.amazon.com/Optoma-UHD50.../B078SVRP61/ref=cm_cr_arp_d_bdcrb_top?ie=UTF8
Các bác xem con này có hơn đc 2288 ko, giá tương đương ah
UHD 50, 51 là dòng 4K entry, mình chưa xem hình ảnh 2 e này thể hiện nhưng đã trải nghiệm ở dòng cao hơn là UHD 60, 65 thì có thể suy ra nó kém khá nhiều đó bác.

davidhand

Moderator
HDR để auto là nó tự ON/OFF khi phim có hoặc không có HDR mà các bác? E để Oppo 205 HDR=auto, 2299 HDR = auto, nó chuyển rất tốt. Em thấy khi HDR ON thì các chức năng chỉnh brightness, contrast, ... trong thẻ image của 2299 nó mờ đi, các thông số đó 2299 tự động chỉnh theo phim luôn ạ.
Để vậy là đúng rồi e. Cũng có thể chuyển HDR từ Normal sang Detail or Custom để chỉnh các thông số về hình ảnh nếu muốn. Phần HDR thì cứ để AUTO, nó sẽ tự OFF khi không nhận được tín hiệu HDR từ đầu phát.

Bên trên