Review chi tiết máy chiếu Vivitek 4K 2299 sau 1 tuần sử dụng.

davidhand

Moderator
Màn mới của bác so với màn cũ White Max chất lượng khác nhau nhiều ko bác
Đẹp hơn khá đấy bác. Màu sắc, contrast, black và clarity đều tốt. Gain hơi cao nhưng sáng đều, hơi hotspot chút nhưng chấp nhận được. Màn đục lỗ nhưng ngồi xa tầm 5m sẽ ko thấy lỗ khi xem, hình mịn. Màn này nếu gain thấp hơn chút nữa thì pefect!

Chỉnh sửa lần cuối:

nsnhd

Well-Known Member
Đẹp hơn khá đấy bác. Màu sắc, contrast, black và clarity đều tốt. Gain hơi cao nhưng sáng đều, hơi hotspot chút nhưng chấp nhận được. Màn đục lỗ nhưng ngồi xa tầm 5m sẽ ko thấy lỗ khi xem, hình mịn. Màn này nếu gain thấp hơn chút nữa thì pefect!
Mình ngồi xa cũng tầm 5m màn 120", khoảng cách này ko thể thấy được độ phân giải 4k. Muốn cảm nhận tốt 4k chắc phải ngồi gần hơn 4m hay 3m thì sẽ thấy rõ.

davidhand

Moderator
Mình ngồi xa cũng tầm 5m màn 120", khoảng cách này ko thể thấy được độ phân giải 4k. Muốn cảm nhận tốt 4k chắc phải ngồi gần hơn 4m hay 3m thì sẽ thấy rõ.
Mình cũng đang ngồi tầm 5 - 6 m mà cảm nhận nó khác biệt rất nhiều đấy bác. Xem 4K chuẩn nó giúp mắt “nhàn” đi rất nhiều, hình sâu hơn, các chi tiết thấy rõ hơn hẳn, dòng 4K tầm trung cao như 2299 còn giúp hình full HD trở nên sống động hơn nhờ dải màu chuẩn hơn, màu đen, độ nét và contrast cũng cải thiện thấy rõ. Đấy là mình thấy với con 1188 trước đây. Giờ mình vẫn xem Full HD nhiều hơn 4K và rất tâm đắc với e này, đặc biệt là những đĩa Thuý Nga và Asia Bluray, nó khác hẳn trước đây.

nsnhd

Well-Known Member
Mình cũng đang ngồi tầm 5 - 6 m mà cảm nhận nó khác biệt rất nhiều đấy bác. Xem 4K chuẩn nó giúp mắt “nhàn” đi rất nhiều, hình sâu hơn, các chi tiết thấy rõ hơn hẳn, dòng 4K tầm trung cao như 2299 còn giúp hình full HD trở nên sống động hơn nhờ dải màu chuẩn hơn, màu đen, độ nét và contrast cũng cải thiện thấy rõ. Đấy là mình thấy với con 1188 trước đây. Giờ mình vẫn xem Full HD nhiều hơn 4K và rất tâm đắc với e này, đặc biệt là những đĩa Thuý Nga và Asia Bluray, nó khác hẳn trước đây.
Chắc chắn là khác biệt rồi, mình tin là bác có ngồi xa ra tầm 8m thậm chí 10 m vẫn thấy khác. Sự khác biệt này đến từ phân khúc (giá tiền) khác nhau. Như khi 4K chưa có mặt, cùng là TV FHD nhưng các TV đầu bảng sẽ cho hình ảnh vượt trội so với mấy con entry level.
Tuy nhiên sự vượt trội này ko phải do độ phân giải mang lại, bác vẫn chỉ xem FHD thôi. Tương tự với con máy chiếu của bác, khi ngồi cách 6m thì 4K sẽ không (hoặc rất ít) mang lại lợi ích mà chủ yếu do các tính năng khác như độ sáng, độ tương phản, màu đen, xử lý chuyển động.... sẽ cho bác độ "sướng" khi xem.
Khẩu vị mọi người cũng khác nhau, có người cứ mua con máy đắt tiền, chả cần quan tâm 2K, 4K hay 8K, HDR là cái quái gì, miễn xem thấy đẹp là ok. Có người chỉ mua 4K khi cảm nhận được độ phân giải 4K, có người bắt buộc phải xem HDR, có người không quan trọng. Không có chuyện đúng sai ở đây, thấy sướng là được, riêng mình nếu bỏ tiền mua máy chiếu 4K mà biết là ko xem được 4K thì ko thấy đã lắm.
Có vẻ bác ko quan trọng 4K lắm vì vẫn xem FHD nhiều, trên avsforum nhiều người họ upscale tất cả lên 4K bằng madVR và vga 1070/1080 và kết quả rất khả quan.
Vài dòng góp vui, dù sao cũng chúc mừng bác với con máy khủng (ko tính đến mấy em Sony 4K thực). À mà có máy khủng thì bác tìm được cách xem WC 2018 4K chưa ? Hình như dân công nghệ 3.x bó tay rồi (Hồi ck champion league có người xem được thì phải) :D

davidhand

Moderator
Chắc chắn là khác biệt rồi, mình tin là bác có ngồi xa ra tầm 8m thậm chí 10 m vẫn thấy khác. Sự khác biệt này đến từ phân khúc (giá tiền) khác nhau. Như khi 4K chưa có mặt, cùng là TV FHD nhưng các TV đầu bảng sẽ cho hình ảnh vượt trội so với mấy con entry level.
Tuy nhiên sự vượt trội này ko phải do độ phân giải mang lại, bác vẫn chỉ xem FHD thôi. Tương tự với con máy chiếu của bác, khi ngồi cách 6m thì 4K sẽ không (hoặc rất ít) mang lại lợi ích mà chủ yếu do các tính năng khác như độ sáng, độ tương phản, màu đen, xử lý chuyển động.... sẽ cho bác độ "sướng" khi xem.
Khẩu vị mọi người cũng khác nhau, có người cứ mua con máy đắt tiền, chả cần quan tâm 2K, 4K hay 8K, HDR là cái quái gì, miễn xem thấy đẹp là ok. Có người chỉ mua 4K khi cảm nhận được độ phân giải 4K, có người bắt buộc phải xem HDR, có người không quan trọng. Không có chuyện đúng sai ở đây, thấy sướng là được, riêng mình nếu bỏ tiền mua máy chiếu 4K mà biết là ko xem được 4K thì ko thấy đã lắm.
....
Vài dòng góp vui, dù sao cũng chúc mừng bác với con máy khủng (ko tính đến mấy em Sony 4K thực). À mà có máy khủng thì bác tìm được cách xem WC 2018 4K chưa ? Hình như dân công nghệ 3.x bó tay rồi (Hồi ck champion league có người xem được thì phải) :D

Khác nhau nhiều lắm bác ạ, mình đã check bằng cách download mấy file Demo từ youtube ở dạng Full HD và 4K (Trên youtube nó có option cho mình down cũng 1 clip ở dạng FHD or 4K) để kiểm tra từ khi mới mua e này về. Có thể xem bằng TV or laptop thì sẽ ko thấy sự khác biệt chứ đưa lên cái màn 160" này nó lộ ra rõ rệt chứ ko nhỏ đâu. Ko biết bác ở đâu nhưng nếu có dịp đi VT bác ghé mình giao lưu, mình sẽ chiếu thử cho bác xem sự khác nhau của Real 4K và Full HD nó ntn với màn hình 160" ở khoảng ngồi tầm ~ 6m. Mình công nhận mấy phim 4K giờ rất nhiều giả cầy, những phim dạng này xem còn xấu hơn cả FHD đấy.
Mình cũng mê bóng đá, tennis, từ trước đến nay chưa bỏ bất kỳ trận nào mà mình thích bất kể TH nó có truyền hay ko. Có nhiều cách để xem, có thể xem qua torrent stream or softcast. Nhiều khi mình dùng ngay smartphone miracast qua AVR lên máy chiếu xem cũng rất tốt, thường là cũng ngang tầm 720p, hên thì có thể bắt được link tốt xem rất nét, thậm chí có khi còn ngon hơn cả cái K+ HD nhà mình đang xài. Vụ WC lần này cũng ko đáng ngại, vẫn chiến bt thôi, kể cả thằng VTV nó ko mua bản quyền. :)

nsnhd

Well-Known Member
Có thể xem bằng TV or laptop thì sẽ ko thấy sự khác biệt chứ đưa lên cái màn 160" này nó lộ ra rõ rệt chứ ko nhỏ đâu.
Nếu màn bác là 160" thì cách 6m là có thể thấy khác biệt. Mình đang nói về màn 120" ngồi cách 5m là ko thể thấy 4K :(

Full HD mà đẹp ko tỳ vết
E chụp bằng điện thoại xiaomi đó ạ, iphone thì còn ngất ngây nữa, tất cả là cảm nhận thấy đã con mắt
E thấy không phí tiền chút nào khi đầu tư 2299, vì lúc đầu đã định tậu E Oled 70inch

davidhand

Moderator
View attachment 293844 View attachment 293845
Full HD mà đẹp ko tỳ vết
E chụp bằng điện thoại xiaomi đó ạ, iphone thì còn ngất ngây nữa, tất cả là cảm nhận thấy đã con mắt
E thấy không phí tiền chút nào khi đầu tư 2299, vì lúc đầu đã định tậu E Oled 70inch
Mê phim, bóng đá thì xem máy chiếu nó có độ phê gấp mấy lần TV, trừ khi có cái nào tầm 120" :)
Mình upload ít clips để AE vào test chơi! :)

Download thì click vào đây nhé!​

thanhyk

Well-Known Member
65" phải ngồi gần hơn 2.5m mới thấy 4K
Vậy em ngồi 3.5m thì mua tv 4k là vô nghĩa hả bác (cùng phân khúc). Em đang lăn tăn 65” 4k tầm trung cao và 65” tầm cao không 4k giá same same.
Bác nhận xét nhiều hãng sx tv 50” 4k thế nào, họ lừa tình chăng vì không hề có khuyến cáo ngồi dưới 2.5m mới thấy đẹp hơn full hd (cùng phân khúc).

nsnhd

Well-Known Member
Vậy em ngồi 3.5m thì mua tv 4k là vô nghĩa hả bác (cùng phân khúc). Em đang lăn tăn 65” 4k tầm trung cao và 65” tầm cao không 4k giá same same.
Bác nhận xét nhiều hãng sx tv 50” 4k thế nào, họ lừa tình chăng vì không hề có khuyến cáo ngồi dưới 2.5m mới thấy đẹp hơn full hd (cùng phân khúc).
Bác đọc kỹ phân tích mình nói ở trên, quan trọng là bác thuộc type người nào ?
Đẹp hơn họ nói là so với các con rẻ tiền hơn, đến từ khả năng xử lý của TV chứ ko phải do độ phân giải. Nếu bác ok với điều này thì cứ xuống tiền thôi.:D
Còn nếu bác giống mình, mua 4K là mắt phải thấy 4K ngon lành thì nên cân nhắc lựa chọn khác như TV to hơn hay máy chiếu chẳng hạn.
Khẩu vị mọi người cũng khác nhau, có người cứ mua con máy đắt tiền, chả cần quan tâm 2K, 4K hay 8K, HDR là cái quái gì, miễn xem thấy đẹp là ok. Có người chỉ mua 4K khi cảm nhận được độ phân giải 4K, có người bắt buộc phải xem HDR, có người không quan trọng. Không có chuyện đúng sai ở đây, thấy sướng là được, riêng mình nếu bỏ tiền mua máy chiếu 4K mà biết là ko xem được 4K thì ko thấy đã lắm

Bên trên