[ROM] OpenElec Linux XBMC for ZTV A-class

Ðề: [ROM] OpenElec Linux XBMC for ZTV A-class

Các bác cho hỏi là với A-Class, Pi 2 đều có đường mạng có dây là 100Mbps ( ~ 12MBps) thì ko play mượt mà các file Blueray ISO với bandwidth rate 30 - 40 MBps phải kh ạ ? Hay là em tính nhầm ở chỗ nào ?

hungphutho

Active Member

Hô qua nhận lại con A Class các bác bên ZTV gửi lại đã cài sẵn ROM Xmio không hiểu sao nhà có 2 cái tivi thì con 46F5000 của Samsung không hiển thị được, lúc đầu để 720 thì lên hình nhưng cứ chớp chớp giật giật, để 1080 thì tối om luôn, giờ thì 720 cũng tối om (đã thay rất nhiều dây HDMI và đổi cả các cổng HDMI trên tivi) lạ cái là con Toshiba cũ ở phòng ngủ thì kết nối ngon lành, để 720 hay 1080 đều mượt. Không biết up lại ROM có khắc phục được tình trạng này không?
Đó , một bác cũng đã phát hiện bệnh này .
Rất nhiều người bị bệnh này chứ không riêng bác đâu , chẳng qua là cái TV nó nhận hay không thôi .
Bệnh của bác giống hệt của mình , mình phải đổi đầu cho một người khác .
Nó là bệnh của phần cứng chứ không phải phần mềm nhé , có cài ROM gì cũng vẫn bị
Cách khắc phục là mua TV khác hoặc đổi đầu cho ai đó mà TV họ nhận OK .

Nguyên nhân bị bệnh này đa số là do những bác cắm giắc loa 3.5 vào cổng AV , thấy nó chập chờn âm thanh thế là các bác nhổ nó ra một chút , vậy là nó chập cái gì đó làm hỏng phần hiển thị khiến cho một số TV không nhận được tín hiệu HDMI nữa , và tất nhiên là tín hiệu AV cũng mất luôn

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: [ROM] OpenElec Linux XBMC for ZTV A-class

Nguyên nhân bị bệnh này đa số là do những bác cắm giắc loa 3.5 vào cổng AV , thấy nó chập chờn âm thanh thế là các bác nhổ nó ra một chút , vậy là nó chập cái gì đó làm hỏng phần hiển thị khiến cho một số TV không nhận được tín hiệu HDMI nữa , và tất nhiên là tín hiệu AV cũng mất luôn

nguy hiểm quá xá, lâu nay toàn làm vậy ^^

hungphutho

Active Member
Ðề: Re: Ðề: [ROM] OpenElec Linux XBMC for ZTV A-class

nguy hiểm quá xá, lâu nay toàn làm vậy ^^
Mình cũng bị 2 lần trên 2 cái đầu a-class rồi cho nên khẳng định là bệnh do cắm chân AV .

Do cái giắc 3.5 nó không đúng chuẩn của cái chân AV trên a-class cho nên đa số các bác phải nhích nó ra một chút thì mới nhận được âm thanh 2 cực .
Vậy lúc đang dùng thì không sao nhưng đến lúc tắt nguồn a-class đi bật lại mà vẫn để cái 3.5 ở vị trí đó là coi như ĐI . nhưng lạ là chỉ mất tín hiệu trên một số TV , không quan trọng TV cũ hay mới :(

lohado2

Active Member

Rất nhiều người bị bệnh này chứ không riêng bác đâu , chẳng qua là cái TV nó nhận hay không thôi .
Nó là bệnh của phần cứng chứ không phải phần mềm nhé , có cài ROM gì cũng vẫn bị

Á ! thế này mà ngày xưa cứ hỏi tại sao ? Con A của em chỉ dùng được HDMI chứ AV thì tịt. Chỉ có âm thanh, không có hình. Mà nó chập kiểu gì ấy. Bình thường dây AV ra 3 màu Vàng, Đỏ, Trắng. Vàng là video, đỏ trắng là audio. con A của e nó xuất Trắng và vàng là audio @@, còn lại đỏ cắm vào ngõ video của tivi nhưng không thấy lên @@
Đường HMDI thì bị lỗi trên TV đời cũ và em fix như ở Post trước .
Đúng là A-class thần thánh.

Mời các bác xem em làm tản nhiệt cho A class và nhiệt độ chíp của nó khi xem phim online 1080p, DTS, 5.1.

Đính kèm

279.1 KB · Xem: 66
    257.5 KB · Xem: 67
    289 KB · Xem: 66
    168.4 KB · Xem: 67

Đôrêmi

Moderator

Hic hic, vụ này 100% không lỗi tại em rồi, vì em không dùng cổng AV để lấy âm thanh, mà âm thanh ra loa máy em lấy luôn ở cổng out 3.5 của tivi.
Chắc bên ZTV thay cho em cái main khác (nghe nói con của em đổi main) gặp đúng cái main lỗi :D :D, thôi giờ cho nó chạy cho cái tivi bé ở phòng ngủ vậy, tức 1 cái là nếu để đó thì chắc hiếm khi nghịch.

Quạt nó kêu lắm. Em thử rồi nhưng vỏ nhôm nên không có tác dụng. Box nhỏ nên không để trong được nên em lấy vỏ làm tản nhiệt luôn.

dungtoandung

Well-Known Member

Bác hungphutho review cái Rapi2 đi. AclassOpenElec đã thành Thánh rồi, chắc không còn gì để bàn nữa

hungphutho

Active Member

Bác hungphutho review cái Rapi2 đi. AclassOpenElec đã thành Thánh rồi, chắc không còn gì để bàn nữa
Vẫn chưa nhận đc hàng , vừa check thử thì đến mai họ mới giao đến nhà .
Mai nhận được mình sẽ làm ngay :)

A-class là "DỊ NHÂN" :D

lohado2

Active Member

Vẫn chưa nhận đc hàng , vừa check thử thì đến mai họ mới giao đến nhà .
Mai nhận được mình sẽ làm ngay :)

A-class là "DỊ NHÂN" :D

Ui lâu nhỉ. trưa hôm qua em đặt hàng cái thẻ nhớ cũng trong tphcm, vậy mà gần trưa nay nó đã tới tay em rồi @@
Phải nói là con Pi 2 quá ngon. Đây em mới chỉ biết cài mỗi cái openelec đơn giản nhất thôi mà đã thấy thích lắm rồi. Vào tay bác Đại thì nó còn nhiều trò để vọc nữa. :-bd=D>=D>
Theo em bác @dungtoandung cũng mua luôn đi.không phải lăn tăn đâu :D

dungtoandung

Well-Known Member

)Đọt này đi công tác lâu quá, nếu ở nhà, em đã tậu pi2 rồi, em ở xì gòn

lohado2

Active Member

Hô qua nhận lại con A Class các bác bên ZTV gửi lại đã cài sẵn ROM Xmio không hiểu sao nhà có 2 cái tivi thì con 46F5000 của Samsung không hiển thị được, lúc đầu để 720 thì lên hình nhưng cứ chớp chớp giật giật, để 1080 thì tối om luôn, giờ thì 720 cũng tối om (đã thay rất nhiều dây HDMI và đổi cả các cổng HDMI trên tivi) lạ cái là con Toshiba cũ ở phòng ngủ thì kết nối ngon lành, để 720 hay 1080 đều mượt. Không biết up lại ROM có khắc phục được tình trạng này không?

Bác có biết tại Sao ZTV hay Viettel không hề tung ra bản rom khác cho A class không?
Em tưởng Viettel mua lại rồi, tung cả sản phẩm mới rồi thì họ phải có trách nhiệm với những khách hàng cũ còn bảo hành chứ nhỉ. Bác nào dung ZTV mà không biết tới diễn đàn này thì chắc giờ này vẫn đang đập đá với cái rom chết của ZTV

vuthecong78

Well-Known Member

Mình đang dùng cả M8 và Pi 2 cài Openlec Kodi 14.2, thấy các tính năng cũng bình thường thôi. Tiện nhất là chỉ dùng Remote của TV để đk. Hình ảnh 2 con không đẹp bằng TV LG chạy trực tiếp UPnP dù cùng một nguồn phát, chắc chip của Pi 2 và M8 không xịn bằng LG.

hungphutho

Active Member

Các bác cho hỏi là với A-Class, Pi 2 đều có đường mạng có dây là 100Mbps ( ~ 12MBps) thì ko play mượt mà các file Blueray ISO với bandwidth rate 30 - 40 MBps phải kh ạ ? Hay là em tính nhầm ở chỗ nào ?
Những file mà rate khủng như vậy thì chỉ chơi offline trên HDD được thôi , nhưng mình nghĩ 30 - 40 MB/s nếu dùng cache cho nó buffering vẫn chơi ngon .

Trước mình thử file 30 MBps trên Openelec /Aclass nó vẫn chơi tốt chỉ buffering có tẹo

hungphutho

Active Member

Ui lâu nhỉ. trưa hôm qua em đặt hàng cái thẻ nhớ cũng trong tphcm, vậy mà gần trưa nay nó đã tới tay em rồi @@
Phải nói là con Pi 2 quá ngon. Đây em mới chỉ biết cài mỗi cái openelec đơn giản nhất thôi mà đã thấy thích lắm rồi. Vào tay bác Đại thì nó còn nhiều trò để vọc nữa. :-bd=D>=D>
Theo em bác @dungtoandung cũng mua luôn đi.không phải lăn tăn đâu :D
Mình ở huyện nó khác các bác ở thành phố .
Ngoài Openelec ra bạn có thể dùng OSMC , nó cũng là một dạng media center như openelec nhưng có nhiều tính năng và mở rộng hơn vì nền của nó là debian .

ttung94

Active Member
Tình hình là hôm nay sau khi dùng AClass rom Xmio chạy Kodi 14.2 chơi các file DVD ISO Thuý Nga quá tệ nên em đã quyết định đi theo tiếng gọi của OpenElec :D
Kết quả là cài được, giao diện mượt, chạy file DVD ISO rất ngon...
thì lại đến lượt đội Bluray ISO dở chứng, hình lệch tiếng, giật, treo đủ các thể loại, bao gồm Bluray Thuý Nga, Asia loại 25GB, 50GB đều bị :'( nên lại đang hơi bị thất vọng một tẹo :D
Bác Đại có cao kiến gì khắc phục được vấn đề này không ạ? Tạm thời em vẫn để em A ở OpenElec dùng một thời gian xem sao, nếu không có gì cải thiện hơn chắc lại quay về Xmio cho ổn định

hungphutho

Active Member
Ðề: Re: [ROM] OpenElec Linux XBMC for ZTV A-class

Tình hình là hôm nay sau khi dùng AClass rom Xmio chạy Kodi 14.2 chơi các file DVD ISO Thuý Nga quá tệ nên em đã quyết định đi theo tiếng gọi của OpenElec :D
Kết quả là cài được, giao diện mượt, chạy file DVD ISO rất ngon...
thì lại đến lượt đội Bluray ISO dở chứng, hình lệch tiếng, giật, treo đủ các thể loại, bao gồm Bluray Thuý Nga, Asia loại 25GB, 50GB đều bị :'( nên lại đang hơi bị thất vọng một tẹo :D
Bác Đại có cao kiến gì khắc phục được vấn đề này không ạ? Tạm thời em vẫn để em A ở OpenElec dùng một thời gian xem sao, nếu không có gì cải thiện hơn chắc lại quay về Xmio cho ổn định

Vến đề Bluray ISO Thuý Nga, Asia loại 25GB, 50GB , này thực sự là mình chưa có điều kiện test vì chỗ mình mạng chậm không kéo đc những loại đó .

Bác dungtoandung và quasin3000 là 2 bác trước đây mình cài qua teamview cho với bootloader hoàn toàn khác so với cái rom openelec ở #1 , 2 bác rảnh thì test hộ em món "Bluray ISO Thuý Nga, Asia loại 25GB, 50GB" hộ em nhé . Nếu đầu các bác chạy tốt thì chứng tỏ là cái bản #1 kia đúng là không phù hợp và hay lỗi vặt

Bên trên