[Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: [Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

Đang dùng ổn thì cứ dùng đi bác. Bản mới chả có gì hay đâu, tệ hơn là đằng khác.

Để chạy được XBMC trên E và C thì chỉ có cách :
1 . cài đặt XBMC như thông thường http://xbmc.org/download/ mở chạy lần đầu rồi thoát .
2 . Vào ch play cài đặt MX play ( miễn phí ) , mở mx play lần đầu rồi thoát
3 . Copy file playercorefactory.xml vào Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/ ( dùng trình quản lý file es file explorer hoặc root explore )

Vậy là ZTE E Và C có thể chơi được XBMC mượt rồi .

Bác nào có bản xbmc cho e1-2 cho mình xin link download với. Vào trang trên mà nó chuyển sang kodi mất rồi. Cảm ơn.

leduong1981

Mình có cái đầu ZTV A, tiếng nếu lấy qua hdmi thì thỉnh thoảng bị tắt khoảng 2s sau đó lại có lại, hình không vấn đề gì, nếu lấy tiếng qua cổng AV thì ok không bị gián đoạn như hdmi, có bác nào bị như mình không ?

yellowriver

Banned

Mình có cái đầu ZTV A, tiếng nếu lấy qua hdmi thì thỉnh thoảng bị tắt khoảng 2s sau đó lại có lại, hình không vấn đề gì, nếu lấy tiếng qua cổng AV thì ok không bị gián đoạn như hdmi, có bác nào bị như mình không ?

Việc này là bình thường. Muốn tốt hơn thì thay cáp khác hoặc đầu khác thôi.

taxtuan

Member

Để chạy được XBMC trên E và C thì chỉ có cách :
1 . cài đặt XBMC như thông thường http://xbmc.org/download/ mở chạy lần đầu rồi thoát .
2 . Vào ch play cài đặt MX play ( miễn phí ) , mở mx play lần đầu rồi thoát
3 . Copy file playercorefactory.xml vào Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/ ( dùng trình quản lý file es file explorer hoặc root explore )

Vậy là ZTE E Và C có thể chơi được XBMC mượt rồi .

Bác nào có bản xbmc cho e1-2 cho mình xin link download với. Vào trang trên mà nó chuyển sang kodi mất rồi. Cảm ơn.

Chạy không nổi đâu bác!!!

boychinakm

UPDATE NGÀY 22-05-15 ROM CHO ĐẦU E/C CLASS GỒM 2 BẢN .

DOWNLOAD ĐẦU E/C CLASS ROOT + GIAO DIỆN ZTV + CH PLAY + RỌN APP THỪA .

hidden content may not be quoted

DOWNLOAD ĐẦU E/C CLASS ROOT + GIAO DIỆN VIETTEL XMIO + CH PLAY + RỌN APP THỪA .

Link By Mod DO

Cài đặt download về giải nén được 3 file , copy tất cả vào thư mục gôc của thẻ nhớ , Gắn thẻ nhớ vào đầu E/C . sau đó giữ chặt nút nguồn rồi cắm điện . đợi vài giây khi thấy con android chạy thì bỏ tay nút nguồn ra . đợi 1 lúc là xong nó tự khởi động lại .

Bác cho em xin link down bản ROM nào ổn định nhất cho E class E1-1 với ạ.
Vì em thử các link trên của bác rồi, nhưng login vào Store xong toàn bị force close.

Em chỉ cần chủ yếu là xem Youtube, xem film qua ổ cứng, cài thêm 1 số app APK nói chung nhu cầu không nhiều (ít xem TH VTC).

Cảm ơn bác.

nongquocdoan

bạn dùng ZTV E hay C nào vậy? Mình dùng E1-1 giờ không biết dùng room nào cho ổn định, các app khóa sạch không vào được trừ xem video với vào web.

leduong1981

Thế thì do box rồi, mình thử cáp khác vẫn bị. Có bác nào xem dc youtube trên A class với độ phân giải từ 480 trở lên ko, mình cài thử ogyoutube ko dc.

Do đầu này mình mới có là là box android đầu tiên nên muốn hỏi thêm các bạn về up rom cho box: box của mình đang dùng bản rom 01/2014, hiện trên trang ztv có bản rom 07/2015 (cập nhật 25/11/2015) cho đầu A, có nên cập nhật bản rom này không - hoặc nên dùng rom xmio ở page 1, nếu nên thì xin hướng dẫn giúp mình cách up. Sở dĩ mình hỏi do hướng dẫn up rom của ztv không đồng nhất:

- Trong file update 07/2015 tải về có các file: aml_autoscript, auto_upgrade, factory_update_param.aml, recovery, spi.bin, unlock_autoscript và file ZTV_AClass_20150728
Hướng dẫn đi kèm trong file giải nén được lại dùng cho bản 21/01/2014

- Hướng dẫn update trên trang ztv.vn chỉ nhắc tới 3 file là f16ref-ota-eng.cd.ota, factory_update_param.aml, uImage_recovery.

- Trên trang đầu tiên của topic chỉ nhắc đến up rom xmio hoặc rom cook

Thanks.

Chỉnh sửa lần cuối:

leduong1981

Search, chờ không thấy bác nào hướng dẫn, mình tự mò mẫm up - lần đầu tiên mà.
Giải nén file down trên ztv.vn, copy hết vào thẻ nhớ, khởi động lại và box tự update, tuy nhiên sau khi update xong thì box báo đang xóa, chờ gần 1h thấy vẫn không thay đổi nên mình rút nguồn, tháo thẻ. Cắm lại nguồn, box khởi động đến logo ZTV - không chỉ là xem thì đứng ở đó, nghĩ bụng có lẽ toi rồi, khoảng 20s sau thì load được đến màn hình chính. Trước khi vào đến màn hình chính mình thấy có dòng chữ báo Xmio gì gì đó ? chạy ứng dụng thấy khá chậm, xem ram thì chỉ có khoảng 285mb, mò vào phần update thấy báo có bản update 18/8/2015 --> update ota bản này luôn. Sau khi update xong, khởi động lại box chạy thấy khá hơn, ram trống khoảng 500-600mb, các ứng dụng của ZTV thì chỉ có Karaoke là chạy được luôn, các phần khác chắc phải đăng nhập tài khoản.
Giao diện thấy y như bản rom 01/2014 gốc của box chỉ khác là icon không để to và nổi như trước, màu nền nhìn dễ chịu hơn - có cách nào để thêm/bớt ứng dụng ở màn hình chính không, ví dụ giao diện màn hình chính vẫn hiện bản Youtube lỗi thời mà mình đã tắt.

oldfriend

Moderator

tuần rồi chơi lễ, về quê có ông anh vẫn xài A-class, up lại room Xmio ở đầu trang vô, đăng ký tài khoản... nói chung là vẫn còn chạy được và xem bình thường, mỗi tội chậm thôi :D

taitv

Member

Mình hôm T3 cũng lấy em A ra nghịch, đang là openelec mà bản xbmc theo nó là 12.3 cũ quá, các plug in ko xài được, có cách nào làm mới lên đươc ko? hay trả lại xmio để nghịch nhỉ? mình download rom xmio zìa mà bỏ vào thẻ nhớ rút cáp cắm lại nó vẫn vào openelec, mình bị sai chỗ nào nhỉ?

leduong1981

Box A của mình chủ yếu vào Youtube cho con xem hoạt hình, động vật lúc cần dỗ hoặc để bố mẹ xem ca nhạc (chèo, cải lương,....) nên với cấu hình thế là đủ dùng, chỉ tội chưa biết làm thế nào để Youtube cho xem độ phân giải trên 360, rom mới cũng chưa thử cài OG Youtube.

yellowriver

Banned

Để ổn định thì chạy open elec thôi. Chứ chạy rom Android thì chậm vãi.

arcnmsang

Member

có bác nào đổi sang ZTV T2 dung chưa vậy? có mu6o65t so mấy em trước ko?

ksc75

ZTC Class A đang dùng rom XMIO khởi động đến lo go Xmio là treo là bị sao a?

vdanh

Member

Em vó còn ztv a class, cái con đầu tiên của ztv làm Android box ý.

Model là ztv a class (g18ref)
Số phiên bản ztv_aclass_20131109

Giờ k coi dc j nữa, truyền hình trực tuyến hay xem fim yêu cầu cũng k xem dc nữa. Vào check thì nó báo có firmware mới, chọn úp trực tuyến, nó down xong lúc cài thì báo lỗi.

Các bác cho hỏi có rom stock mới nhất của con này k, cho e cái link down và hướng dẫn e cách úp với. Với lại cái remote của con này bị hư rồi thì làm sao "Chọn instal zip from sdcard" hả các bác :(

Sao em down cái rom stock bản "Rom mới nhất cho đầu A class cập nhật ngày 25/11/2015" "từ trang ZTV.

Khi cắm thẻ nhớ vào thì nó cứ thì nó cứ load hoài không xong vậy? Em để nó chạy hơn 2 tiếng rồi. Vẫn ở màn hình dưới đây.

Em rút điện ra, tháo thẻ nhớ ra thì nó vẫn boot vào menu giao diện bình thường. Nhưng em chạy youtube hay app coi tv hay bất cứ app nào thì nó vẫn cứ xoay tròn àh. Chông có play được :(

Các bác giúp em với :(

Chỉnh sửa lần cuối:

taxtuan

Member

Ztv đang free gói xem Tivi

Bên trên