So sánh Creative Sound Blaster Surround 5.1 và Creative Xmod

bth8888

Member
Em định nâng cấp phần âm thanh cho cái laptop . Các bác đã dùng rồi cho em hỏi trong 2 con này thì nên lấy con nào ? Con Creative Sound Blaster Surround 5.1 xem phim chắc ngon hơn con Creative X-mod nhưng nghe nhạc thì có ra sao ko ? Các bác tư vấn giúp để em đầu tư cho hiệu quả . Xin cảm ơn các bác nhiều .

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: So sánh Creative Sound Blaster Surround 5.1 và Creative Xmod

Em định nâng cấp phần âm thanh cho cái laptop . Các bác đã dùng rồi cho em hỏi trong 2 con này thì nên lấy con nào ? Con Creative Sound Blaster Surround 5.1 xem phim chắc ngon hơn con Creative X-mod nhưng nghe nhạc thì có ra sao ko ? Các bác tư vấn giúp để em đầu tư cho hiệu quả . Xin cảm ơn các bác nhiều .

cho laptop với 2 món này thì cái nào rẻ hơn bác cứ lấy... mục đích là có cổng quang muh
còn nghe nhac thì ..:D

sieunhan

Member

X-Mod thì mình chưa sài qua nên ko biết thế nào, nhưng Creative Sound Blaster Surround 5.1 thì mình cũng đang sài bạn ạ. Nói chung là cũng được.
Nghe nhạc, xem phim có hay hơn so với dùng sound card của lap một chút.
Có điều đây chỉ là giải pháp tình thế. Bỏ ra hơn 1tr chỉ để nghe âm thanh hay hơn 1 chút thì cũng ko đáng.

Mình đã thử so sánh cùng 1 bản nhạc với các công cụ hỗ trợ khác nhau và chấm điểm như sau:

1. Window Media Player 11 + Loa Sound Max B30 + DFX + Creative Sound Blaster Surround 5.1 = 10

2. Window Media Player 11 + Loa Sound Max B30 + DFX = 9,5
3. Window Media Player 11 + Loa Sound Max B30 = 6

Theo đó, thật tình mà nói, mình khuyên bạn ko nên mua bộ sound card gắn ngoài làm gì. Phí tiền.

Chúc bạn có được quyết định đúng đắn.

(Ghi chú: Thang điểm 10 chỉ có ý nghĩa trong bài test giữa 3 cấu hình trên)

tieuthieugia

Well-Known Member

bác sieunhan test và chấm điểm theo từng tiêu chí nào nhỉ?

sieunhan

Member

Như mình đã nói ở trên, tiêu chí chấm điểm chỉ mang tính chất tham khảo và chỉ có giá trị trong 3 cấu hình trên.
Mục đích chính chỉ là để so sánh giữa cấu hình mà thôi và để chủ topic thấy rằng sự khác biệt giữa việc sử dụng và ko sử dụng Creative là ko lớn.

Có sai sót gì, các bác chỉ giáo thêm nhé.

bth8888

Member

Hôm nay em mua con Xonar U1 rồi , nghịch hay phết .

Nghe nhạc có hay hay không chủ yếu là do chất lượng của loa chứ card âm thanh cải thiện ko đáng kể, chủ yếu mua là để xuất âm thanh 5.1 thôi

Bên trên