So sánh LCD LED Samsung và Sony

hdnewuser

Member
Ðề: So sánh LCD LED Samsung và Sony

Không biết sao tui lại thích LG hơn là Samsung. Bác nào có kinh nghiệm có thể đánh giá giúp tui Tivi LCD của 2 hãng này với. Còn SONY hơn Samsung là cái chắc rồi, không phải bàn nhiều nữa các bác ơi!

phuongtv_76

Well-Known Member

to:phuongtv_76
Ông là đàn ông hay đàn bà đấy, đàn ông cho ra đàn ông, dùng mấy cái từ sách dép ,nếu ông không phải là ái thì cũng là thằng cả dớ.

ông là đàn ông đó, ông dùng từ các cụ vẫn dùng đó, thắc mắc chi,chú xem lại sách Tiếng việt nhé

phuongtv_76

Well-Known Member

Xin lỗi mấy anh em bỏ quá cho nhé
Ông phuongtv_76 nghe này
Nếu tôi là ông tôi phải dùng câu này: Tivi led LCD của Sony chỉ đáng thổi kèn cho Led của Samsung thôi.

Ông này nói cũng hay nhưng tôi thích từ xách dép cho nhẹ nhàng,nếu ko ông lại phun ra những từ "đẹp đẽ", ông bị ban nick tôi tranh luận với ai

A_Z

Mất thời gian với ông này quá
tranh luận với ông thì tôi được cái gì,vô bổ.

Chip2009

Thớt nào mà có so sánh SS với SN là y như rằng có flame. Chưa dùng qua hàng SS bao giờ vì nhà xài toàn LG. Ở nhà ông bạn có SS B750 (loại khá tiền) xem rực rỡ lắm đẹp thật nhưng nhiều tiền quá ông khác có con B530 (bình dân)xem quá thường nhòe nhoẹt, cho mình mua chắc chắn mình ko chọn nó. Ông em có con SN 32W550 xem quá đỉnh luôn, khéo mình thích hơn cả SS seri7, nhưng ông chú mua con SN 32BX300 xem quá lởm luôn.
Anh em thích con nào thì chọn, đắt tiền thì con nào mình thấy cũng phê, còn rẻ tiền theo mình không nên chơi SN, tầm rẻ tiền của SN thì có thể chơi LG hoặc SS có nhiều option ngon hơn.
(ko biết có khập khiễng không nhưng so sánh kiểu như là KIA full option vẫn rẻ hơn nhiều so với TOY YARIS mà YARIS chỉ đc trang bị cơ bản, nhưng mình cảm giác ngồi trên TOY vẫn thấy thích hơn mặc dù có sử dụng tiện nghi với KIA cũng khoái).

Maximo

Member

Em mà là bác chủ thớt thì không bao giờ mua dòng 32 inch. Tất cả những người em quen đã mua TV LCD cỡ này (khoảng 7,8 người gì đó) đều thừa nhận sai lầm duy nhất không phải là chọn Sony hay Samsung mà là màn hình nó nhanh nhỏ quá. Nên kinh nghiệm xương máu là đừng mua TV vừa mắt mình mà phải to hơn mắt mình một chút vì kích thước màn hình sẽ "nhỏ" đi rất nhanh theo thời gian sử dụng.

Nếu ngân sách chưa cho phép thì cứ sài màn CRT đã chờ gom đủ đạn, còn không thì nên lấy ngưỡng khởi điểm là 37 inch. Đặt cái LED và không LED cạnh nhau có lẽ không phải lúc nào cũng thấy khác biệt,nhưng xem cỡ 37 trở lên rùi thì chỉ muốn quăng cái 32 đi thôi. Dưới 40 inch thì kích thước màn hình là yếu tố quan trọng nhất, còn LED hay LCD thường, HD ready hay Full nó ít ảnh hưởng đến hòa bình thế giới, keke

Haixq

Lại bàn tý về led hay không led và cả plasma: Ra siêu thị, sờ lưng cái plasma thấy nóng rực, lcd nóng vừa và led hơi ấm. Còn nói chung: Tiền nào của nấy thôi. Mua SN giá cao sẽ tự tìm ra các sướng của nó, và mua SS cũng nghĩ ra được, thấy được các ưu việt của nó.
- Còn nếu nhiều tiền: cứ SN NX700 không bao giờ hối hận.

hien20071982

Active Member

Em mà là bác chủ thớt thì không bao giờ mua dòng 32 inch. Tất cả những người em quen đã mua TV LCD cỡ này (khoảng 7,8 người gì đó) đều thừa nhận sai lầm duy nhất không phải là chọn Sony hay Samsung mà là màn hình nó nhanh nhỏ quá. Nên kinh nghiệm xương máu là đừng mua TV vừa mắt mình mà phải to hơn mắt mình một chút vì kích thước màn hình sẽ "nhỏ" đi rất nhanh theo thời gian sử dụng.

Nếu ngân sách chưa cho phép thì cứ sài màn CRT đã chờ gom đủ đạn, còn không thì nên lấy ngưỡng khởi điểm là 37 inch. Đặt cái LED và không LED cạnh nhau có lẽ không phải lúc nào cũng thấy khác biệt,nhưng xem cỡ 37 trở lên rùi thì chỉ muốn quăng cái 32 đi thôi. Dưới 40 inch thì kích thước màn hình là yếu tố quan trọng nhất, còn LED hay LCD thường, HD ready hay Full nó ít ảnh hưởng đến hòa bình thế giới, keke

Bác thông cảm vì tiền cũng có hạn nên em chỉ cố gắn tới LED 32' thôi, còn lớn hơn nữa em lo không nổi.

austin

Em đọc nhiều topic ở trên forum và đã rút ra kết luận sau!
Đã thành thông lệ, cứ mỗi khi có một thành viên nào mới hỏi về chất lượng của SS so sánh với SN là chắc chắn sẽ có một cuộc chiến nổ ra.
Hiện nay đang có hai luồng ý kiến ( nhắc lại quan điểm của một bác )
Quan điểm 1: SS đẹp như SN, giá thành rẻ hơn.
Quan điểm 2: SN đẹp hơn, điều này là khỏi phải bàn.
Chưa có quan điểm nào nói là SS hiển thị đẹp hơn SN.

Quan điểm 1 có những điểm tựa vững chắc như sau:

SS có doanh số bán đứng đầu thế giới.

Màn hình LCD cho máy tính SS cũng đứng số 1.

SS cung cấp tấm Panel cho SN, SN ko tự sản xuất tấm này, thường là mua từ hãng khác, hoặc có một nhà máy liên doanh với SS, tỷ lệ vốn 50% cho mỗi bên) ( Nguồn từ web nước ngoài).

Điều cuối cùng là rõ ràng SS có mức giá rẻ hơn SN một chút với cùng cấu hình, tính năng.

Một số ý kiến cho rằng SS đẹp.

Có 1 thắc mắc nhỏ, mà không nhỏ, về cách chọn lựa thiết bị nghe nhìn.
Tại sao Samsung LCD tivi được coi là kém hơn Sony LCD Tivi nhưng LCD monitor dành cho máy tính (bán tại VN) thì Sony tịnh không có bóng dáng cái nào cả? và Samsung LCD Monitor là loại có gân có cốt hẳn hoi, bao giờ giá cũng cao hơn 1 loạt các loại khác (có lẽ trừ Asus).

Mình cũng biết Samsung là 1 trong 3 hãng sản xuất tấm phim LCD lớn nhất thế giới (1 bộ phận cực kỳ quan trọng ảnh hưởng tới chất lượng/giá cả màn hình LCD), 3 tên tuổi đó không có Sony (Sony cũng không sản xuất cái đó, chỉ thuê các hãng khác làm).
Và nữa, màn hình LCD điện thoại di động thì Samsung cũng không hề thua kém SonyErricson, hay cả Nokia về tính đẹp, sáng và sắc nét.
Phải chăng giá thành hoặc chất lượng không chỉ là thực chất hãng đó sản xuất được cái gì, mà vì thương hiệu, và còn các phần phụ khác của tivi, ko chỉ cái "màn hình", vậy những phần phụ ấy là cái gì mà khiến cho Bravia đắt đến vậy?

Đọc đi đọc lại, ngoài lý do Sony đặt hàng "xịn" hơn từ các hãng có vẻ hay ho, với lại "bộ xử lý hình ảnh", không còn lý do nào khác về chất lượng khiến Sony đắt hơn Samsung.
Như thế, Samsung có khả năng sản xuất hàng xịn cho chính mình (khi đã sản xuất được theo đơn đặt hàng của Sony), lý do họ không làm vậy có thể chính chiến lược Marketing chăng?
Bộ xử lý hình ảnh thì Samsung cũng có DNIe, chắc của Sony ko đến nỗi quá đắt hơn cả chục triệu đồng (bằng chênh lệnh cả 1 bộ xử lý đồ hoạ xịn của ATi hay Nvidia).
Vậy là sự lựa chọn là rất khác nhau giữa người này người kia, có khi cái đắt tiền không phải vì chất lượng vượt trội, mà đôi khi là cái thương hiệu và "thích đồ xịn" của mỗi cá nhân. Dù sao bày trong phòng khách tivi Sony cũng oai hơn là Samsung.
Điều đó cũng có thể là lý do tại sao một số điện thoại như Mobiado hay Vertu nó lại đắt đến vậy mà vẫn có người mua, cho dù thực tế chi phí sản xuất nó ko cao đến mức như vậy.
Sony có sản xuất LCD Monitor cho máy tính mà giá cũng đắt như vậy, chắc chẳng có ma nào mua. Bọn mua LCD Monitor hình như xem thông số kỹ thuật và chọn lựa gắt gao hơn. LCD Monitor ở VN thì Samsung vẫn là dạng đỉnh, thế là đủ khẳng định chất lượng rồi.

Tớ là người tiêu dùng theo kiểu hiệu quả, ko phải vì thương hiệu, tớ chọn cái nào mắt thấy đẹp mà rẻ tiền. :-D.

Các bác toàn lấy cái chuyện Tv 21' từ hồi xưa ra để quy cho là hãng nay tốt, hãng kia xấu là sao thế? Thằng nào mà chả muốn vươn lên dẫn đầu thế giới trong ngành điện tử tiêu dùng? Em đánh giá 2 ông lớn Samsung và Sony là như nhau cả thôi, nhưng thằng nào đầu gấu hơn ạ? xin thưa là Samsung, tại sao? Vì họ làm dc tất cả các thứ liên quan đến điện tử tiêu dùng ạ, còn linh kiện điện tử thì quá nửa là số 1 TG bây giờ, Ví dụ: Chip xử lý, chip nhớ, Panel LCD, công nghệ Nanô...họ đầu tư nghiên cứu và phát triển sản phẩm rất nghiêm túc và rõ ràng, bằng chứng là thành phẩm có tính thẩm mỹ rất cao, hàm lượng công nghệ trong nó cũng thế. Vậy họ có thể sản xuất ra sản phẩm chất lượng rất cao hay ko? Thưa có, lại còn dễ như trở bàn tay vì họ chả phải đi thuê ai làm cả mà họ tự làm từ A-Z. Vây cái khác nhau giữa Sony và Samsung là gì? Thưa, đó là chiến lược phát triển sản phẩm và quy trình sản xuất ạ. Tại sao đồ của Samsung rẻ hơn? Đơn giản, họ làm dc tất cả những phần quan trong nhất của sản phẩm, bao gồm cả việc nghiên cứu kiểu dáng, mẫu mã, chất liệu. lĩnh vực hoạt động của họ rộng hơn hẳn Sony bao gồm cả điện Gia dụng-->vốn lớn hơn, cái nọ bù cái kia--->chắc chắn sản phẩm của họ sẽ rẻ hơn là Sony chỉ có mấy mặt hàng điện tử và lại còn phải đi thuê sản xuất.(nguyên nhân chủ yếu).
Lại bàn về chất lượng: Hiện nay, Tivi LCD của Sony và Samsung đang dẫn đầu thị trường thế giới và cạnh tranh gay gắt với nhau, vượt xa các ông em khác. Ở Châu âu và Mỹ(kể cả TQ), thị trường lớn nhất thế giới Tv Samsung dẫn đầu vì có tỉ lệ hiệu năng/giá thành tốt nhất, Sony xếp thú 2, Các Báo cáo đều chỉ ra điều đó. Vậy ko thể nói là Tv LCD của Samsung ko tốt dc, như vậy là hồ đồ. Ngược lại, ở thị trường VN mình, thực ra vẫn còn quá nhỏ, đông dân nhưng lại cực nghèo nên các hãng cũng chả cần quan tâm lắm làm gì vì ai mạnh hơn ai thì phải đánh nhau ở những thị trường lớn và giàu nhất thế giới kia mới có kết quả chứ ở VN cũng chỉ để bù đắp chi phí mà thôi. Vậy tại sao dân VN mình lại cứ thích Sony? Là do thói quen sử dụng thôi(chủ yếu), mình đã dc tiếp xúc với SP điện tử của Nhật từ rất sớm(những năm 80) hồi còn khó khăn vô cùng nên đồ điện Nhạt đã ăn sâu vào tiềm thức người dân, sau này cộng với tâm lý xính ngoại, thích xài sang hơn khả năng tài chính của mình, khoe mẽ cho oai nên đồ điện Nhật càng dc đất sống khỏe... theo cái kiểu "bày đồ Nhật trong nhà trông oai hơn là đồ Hàn Quốc". Thực ra điều này là sai vì uy tín của hãng đã dc khẳng định trên thị trường Thế giới rồi, chả đợi ông Vn tí hon khẳng định hộ.
Vậy tóm lại tại sao TV Sony lại đắt? Vì:
1.Thương hiệu của họ hoạt động lâu hơn trong làng điện tử Thế giới, tạo thói quen sử dụng sâu hơn(50%giá trị).
2.Do phải đi thuê gia công nhiều công đoạn của Sp hơn nên chi phí sản phẩm sẽ cao lên và người dùng phải chi chả cho việc đó(40%)
3.Tính hiệu quả của công nghệ, chi phí nghiên cứu, phát triển và các loại chi phí linh tinh khác do ko có nhà máy sản xuất hoặc bộ phận chuyên biệt, các công ty con thành viên hỗ trợ(8%)
4. Chất lượng sản phẩm nhỉnh hơn các hãng khác(2%)
Như vậy có thể thấy rằng, để đổi lấy 2% chất lượng Sp mà người dùng phải tăng chi phí lên từ 5-15% là 1 điều phi lý khó chấp nhận trong thời buổi này. Điều này các nước Phát triển và thực dụng họ hiểu rất rõ và áp dụng tốt hơn mình, bằng chứng là sản Phẩm LCD Tv của Sony ít khi nào dc các trang Web, tạp chí chuyên đánh giá sản phẩm của nc ngoài đánh giá cao 5* mà thường chỉ 3.5-4.5* mà thôi, trong khi TV LCD của Samsung xuất phát điểm thường đã là 4* rồi.
Vậy việc chọn TV nào em nghĩ nên theo số chung của Quốc tế chứ ko nên theo kiểu "tâm lý số đông địa phương" hay "vì nó là thương hiệu Nhât sẽ oai hơn" hay "anh em Thanh niên dân chơi ngày nay là...phải thế nọ, phải thế kia...mới sành" như 1 số người hay áp dụng hiện nay. Thế thì chúng ta mới trở nên thông thái hơn trong tiêu dùng, mua sắm dc các Bác ạ!
Vài lời lan man thế cho vui, thôi em lướt đây để các bác vào mổ moi.

Những người có quan điểm 2 phản biện lại người có quan điểm 1 như sau.

Sony tv mắc hơn Samsung nhờ kỷ thuật tricolor của Sony. Bạn có thấy tv Sony luôn sáng hơn, và color thì tươi hơn các hảng khác không ?

Tấm nền SS xuất cho Sony luôn phải là loại 1(tỉ lệ lỗi thấp nhất) và theo tiêu chuẩn rất khắc khe của Sony, các hãng còn lại xài toàn loại hàng hạng 2,3 cho dòng tầm trung bảo sao ko hở sáng, màu sắc thiên về 1 màu, chất lượng không đồng đều.

Nói chung theo mình nghĩ thì tấm nền chỉ là 1 dạng linh kiện phổ thông thôi, không có công nghệ đặc biệt nào trong đó cả, nếu dùng nguyên liệu tốt thì giá đắt.
Sony cũng sử dụng các loại tấm nền của các hãng khác cho những LCD loại nhỏ dưới 32 inch, ví dụ của TN, MVA, Phillips...
Cái khác biệt giữa các hãng theo mình là những cái bí quyết về công nghệ xử lý tín hiệu hình ảnh, thể hiện rõ nhất là bộ chip xử lý hình ảnh. Các con chip này thì chẳng hãng nào có thể giống hãng nào được.

1 chiếc TV có các yếu tố giá thành như sau:

1. Tấm nền
2. Số lượng linh kiện bổ trợ (các bộ lọc, mạch khuyếch đại...)
3. Chất liệu link kiện (linh kiện điện tử, linh kiện cấu thành sản phẩm...)
4. Engine xử lý (phần mềm)
5. Thương hiệu

Giờ em thử làm phép so sánh giữa Samsung và Sony:

1. Tấm nền: giả định là như nhau
2. Linh kiện bổ trợ: chẳng hạn Sony có nhiều mạch lọc hơn Samsung thì giá sẽ cao hơn
3. Chất liệu linh kiện: chẳng hạn Sony dùng tụ Japan, Samsung dùng tụ Korea...
4. Engine xử lý: Sony đầu tư 5 triệu $ cho Bravia, trong khi Samsung chỉ duyệt chi ngân sách 1.5 triệu cho DNIE chẳng hạn
5. Thương hiệu: rõ là Sony mạnh hơn rồi

Vậy thì giá của Sony không cao hơn Samsung sao được. Tóm lại, tấm nền chỉ là một phần trong cấu thành giá trị.

Panel là yếu tố quan trong nhất, nhưng chắc chắn không phải là tất cả. Chất lượng hình ảnh còn phụ thuộc vào chíp xử lý, rồi hàng nghìn yếu tố công nghệ khác... Thêm một điều nữa, SONY có đặt hàng panel của SAMSUNG, thì không chắc chất lượng panel của SONY và SAMSUNG giống nhau trên sản phẩm của họ. Hoàn toàn có thể SONY áp dụng tiêu chuẩn cao hơn cho panel theo đơn đặt hàng của họ từ SAMSUNG. Em có thằng bạn làm cho Foxcon bên Trung Hoa anh hùng, nó bảo chất lượng linh kiện do Foxcon sản xuất cho các hãng khác có tiêu chuẩn khắt khe hơn nhiều so với chính sản phẩm mang thương hiệu Foxcon.

Vãi ông này thật, viết thì rõ dài nhưng cái khái niệm cơ bản nhất là "rộng" và "sâu" thì không thấy nói. Samsung đơn giản là phát triển rộng, còn Sony thì phát triển theo chiều sâu. Samsung doanh số lớn hơn Sony, Sony ít sản phẩm hơn rất nhiều. Điểm ra thì Sony chỉ có khoảng 10 dòng sản phẩm để đạt doanh số gần 77 tỉ USD (2009), trong khi Samsung cần bao nhiêu dòng sản phẩm để đạt doanh số 110 tỉ ???
http://money.cnn.com/magazines/fortu...009/full_list/

Và muốn rõ là Sony sâu hơn ở dòng sản phẩm liên quan tới kỹ thuật hình ảnh thì ít nhất có thể coi những thiết bị chuyên dụng về hình ảnh được sử dụng ở các đài truyền hình nhé (Camcorder, màn hình dựng, đồ dựng....)

SONY là một công ty điện tử, còn SAMSUNG là tập đoàn đa ngành nghề, đa lĩnh vực. Ông bạn không biết điều này hay sao mà nói câu nghe "chuẩn" thế?!
110 tỷ của SAMSUNG cần đến 276.000 thằng nhân viên, còn 77 tỷ của SONY cần 180.500 thằng (nguồn thì lên Wiki mà tham khảo nhé). Vậy ông thử chia trung bình ra để làm một con số tương đối xem sao.

Tôi nhắc lại là đừng mang số lượng và doanh thu để so về chất lượng. Ở Việt Nam, gạo rẻ tiền và chất lượng thấp bán được nhiều hơn gạo xịn đấy ông ạ, tôi là tôi tin chắc như thế!

Các cái trên là em tổng hợp từ nhiều nguồn, mong các bác tiếp tục phản biện.
Còn quan điểm của em là:

Nếu có đủ đô thì quất SN.
còn nếu quan tâm tới giá cả thì quất SS.

scuuby

^cái chính trong này bây h ko phải là nên mua cái gì nữa rồi mà là thằng nào hơn thằng nào:D

Chip2009

SN cũng còn tùy từng dòng, Hôm qua vào siêu thị điện máy TA xem 3 con SN cùng cỡ đặt cạnh nhau là EX400, EX500, EX600 cùng nguồn phát. Ko biết có phải do siêu thị chưa chỉnh hết cỡ chưa nhưng nhận thấy: EX400 màu da đỏ quá không trung thực, EX600 cũng ko đẹp hơn, chỉ đc cái LED nên mỏng hơn, còn em EX500 ở giữa là đẹp nhất, màu da trung thực, sắc nét. Nói thế để thấy là SN tùy theo tầm tiền cũng có cái hay cái dở. Nếu cùng giá tiền cứ đem vài con đặt cạnh nhau chọn lấy một con ưng ý hơn, bất kể SN hay SS

nhthi

Các cái trên là em tổng hợp từ nhiều nguồn, mong các bác tiếp tục phản biện.
Còn quan điểm của em là:

Nếu có đủ đô thì quất SN.
còn nếu quan tâm tới giá cả thì quất SS.

Giống quan điểm của em quá nhưng phe SS chưa chịu à...

need_4_speed

Active Member

Sony EX500 có chức năng PiP (picture in picture) thật là đại tiện, khi xem HDbox, có thể đảo qua xem THC có gì hay không, SS loại nào thì có chức năng này nhỉ, SS 37C650 không có.

wasabi18

Sony EX500 có chức năng PiP (picture in picture) thật là đại tiện, khi xem HDbox, có thể đảo qua xem THC có gì hay không, SS loại nào thì có chức năng này nhỉ, SS 37C650 không có.

Vẫn chưa tiện lắm vì hok coi được 2 kên THC cùng 1 lúc :D
À em thấy có cả tính năng PaP Picture and Picture, có khác gì so với PiP hok nhỉ?

manhtran71

Well-Known Member

Chào cả nhà, tui thì đã dùng đủ các dòng SS, SN, PANA theo mình thấy thế này nếu từ 32in đến 37in nên xài PANA các cụ ạ vì những dòng này pana có panel IPS đẳng cấp cho góc nhìn cực rộng xem THC là good.
Còn về SS hay SN thì theo cảm nhận của mỗi người thôi. SN dù có xấu thì khi để trong nhà vẫn sang hơn do thương hiệu.

Tôi đang tính múc con Sony 40NX700 về xem phim HD, ko biết chất lượng có đáng tiền bỏ ra ko hả các bác?bác nào có kinh nghiệm cho xin ý kiến

Chỉnh sửa lần cuối:

Chẳng biết LED của SS hay Sony thế nào, chứ em thấy dòng FullLED mới ra của LG chỉ biết nói là tuyệt đẹp, cái mà vẫn hay quảng cáo trên TV ấy hình như là LX9500 thì phải

earl_grey

Well-Known Member

Có lẽ nên ban nick những ai châm ngòi so sánh SONY với Samsung!

Bên trên