Sống ở Việt Nam là sướng nhất :D

anh0424

Active Member
Ðề: Sống ở Việt Nam là sướng nhất :D

công nhận sống ở VN sướng nhất!!

smowtion

Active Member

Người ở nhà cứ tưởng việt kiều ta là sướng.

alext

Thích sống ở đâu là tùy sở thích và điều kiện mỗi người cho nên khó thể nói ở đâu là sướng nhất. Thường thì ở đâu quen đó, như tôi thì rất hài lòng với đời sống ở Mỹ và không bao giờ có ý định sống ở nước nào khác cả mặc dù rất khoái đi thăm các nước khác. Nhưng nói ra thì sợ các bạn ở VN "mắng" nhưng VN là nước mà tôi sợ nhất khi đi thăm....Đi đâu thằng em cũng dặn trước :"Anh đừng nhìn ai hết, cứ nhìn thẳng thôi, không khéo bọn chúng lại cho là anh nhìn đểu là có khi bỏ mạng đó".....Sao dân VN bây giờ dữ thế nhi?

anh0424

Active Member

bạn không phải dân VN ah??

ở đâu mà không có trẻ trâu. sống là phải biết thích nghi.

hellomoto

Active Member

Và cũng chả biết phở với cơm món nào ngon hơn . Bên ngày toàn Gà Tây 70 ký cho bác quay :D ... Cũng có vài món phở Úc Việt hoặc Mì thượng Hải Trung Quốc và Xá Xíu Hồng Kong . Ở khu china town ( phố tàu )
ái chà toàn món ngon thế này, em chưa được ăn bao giờ cả bác à =P~
E mong bác sang Mỹ để diễn đàn có thêm mục xxx blu-ray:)) Bác ở VN làm Ẹc Min thì DĐ còn nhiều hạn chế lắm :D

em ủng hộ mục này lâu lắm rồi mà chưa thấy ???=))

alext

bạn không phải dân VN ah??

ở đâu mà không có trẻ trâu. sống là phải biết thích nghi.

Nếu là người dân VN có nghĩa là thấy VN xấu thì nếu không khen được cũng làm lơ thì xin lỗi, tôi xin nhận không phải là người VN!

hellomoto

Active Member

bác không phải người VN thì cũng chả ảnh hưởng gì cả, không có mợ thì chợ vẫn đông :D

Binbinle

Active Member

Câu chuyện của bác rất đáng để mọi người suy ngẫm, cá nhân em cũng rất đồng tình với quan điểm này, giá như vật giá thị trường đừng quá leo thang một cách chóng mặt tỷ lệ nghịch với thu nhập bình quân thì sống ở VN là rất ổn. Hàng ngày xem TV thấy nhiều quốc gia có chiến tranh, khủng bố tràn lan ảnh hưởng đến cuộc sống dân thường thì thấy chúng ta vẫn còn hơn họ vì đang được sống trong một đất nước bình yên, đó là điều hạnh phúc rồi.

alext

Những cái quý nhất của quê huơng đất nước hểt rồi bạn nhé--lo tập nói tiếng tầu đê là vừa.
Dân Việt mà có tự ái thì giờ này Hàn Cuốc không là cái đinh giề hết. Con gái VN không phải để cho mấy thằng Hàn nó rờ rẫm nắn bóp như mua hàng đâu.
Vô trong BBC Việt mà coi tin chớ đừng coi mấy tờ báo lề phải riết nói ngọng từ trên xuống dưới.
Bây giờ ra đường tớ thấy khẩu hiệu "còn đảng còn mình" tớ khinh như dog--chưa có một quốc gia nào trên thế giới có cái khẩu hiệu tởm như vậy cả.
Tèo...!

Công nhận bạn này ăn nói bạo quá...không sợ sao bị ban sao? Tôi thấy các bạn bàn rất nhiều nhưng tựu trung nếu so chuyện sống ở Mỹ và VN thì phải có ý kiến người sống ở Mỹ mới có thể bàn luận được. Người chỉ ở VN hoặc chỉ thăm Mỹ dăm bữa nửa tháng mà tuyên bố sống ở Mỹ thế này thế kia thì quá lạ!
Theo tôi sống ở đâu mà ta thấy thoải mái nhất là được, nếu bạn sống ở VN thấy dễ chịu thì OK cứ sống ở VN, nhưng đừng chê bai người thích sống tại Mỹ....Hoàn cảnh, suy nghĩ mỗi người khác không thể so sánh được!

dungdt2

Công nhận bạn này ăn nói bạo quá...không sợ sao bị ban sao? Tôi thấy các bạn bàn rất nhiều nhưng tựu trung nếu so chuyện sống ở Mỹ và VN thì phải có ý kiến người sống ở Mỹ mới có thể bàn luận được. Người chỉ ở VN hoặc chỉ thăm Mỹ dăm bữa nửa tháng mà tuyên bố sống ở Mỹ thế này thế kia thì quá lạ!
Theo tôi sống ở đâu mà ta thấy thoải mái nhất là được, nếu bạn sống ở VN thấy dễ chịu thì OK cứ sống ở VN, nhưng đừng chê bai người thích sống tại Mỹ....Hoàn cảnh, suy nghĩ mỗi người khác không thể so sánh được!
Nói kiểu gì đi nữa sống ở quê mẹ, có làng xóm, có nghĩa tình, được nghe giọng nói quê hương, được nhìn cuộc sống của nơi sanh ra mình, nơi ông cha mình gầy dựng là sướng nhất.
K đa số nhưng dân mình thành đạt còn đỡ, còn nghèo vs làm mướn thì ở nước ngoài nó khinh ra mặt. Có thể nó dân chủ hơn, nó hiện đại hơn, văn minh hơn nhưng mà chết lúc nào ko hay. Chê VN nhìn đểu nó đâm, còn nước ngoài nhìn đểu nó...bắn, đang đi đường nó khủng bố chết lúc nào ko hay. Quanh năm vài vụ trẻ trâu ở VN chết dăm bảy chục người, cho cả trăm đi nhưng 1 vụ 11/9 là bằng bao nhiêu cái trẻ trâu ở VN cộng lại nhỉ :D
Có 1 câu có những người sống mà ko có Tổ Quốc, đơn giản vì họ đã tự họ đẩy mình đi xa TQ, khi hấp hối mới thấy giá trị của 2 chữ VN thôi!

hellomoto

Active Member

mai cuối tuần tặng cho lão dungdt2 một lá cờ hehe

Nói kiểu gì đi nữa sống ở quê mẹ, có làng xóm, có nghĩa tình, được nghe giọng nói quê hương, được nhìn cuộc sống của nơi sanh ra mình, nơi ông cha mình gầy dựng là sướng nhất.
K đa số nhưng dân mình thành đạt còn đỡ, còn nghèo vs làm mướn thì ở nước ngoài nó khinh ra mặt. Có thể nó dân chủ hơn, nó hiện đại hơn, văn minh hơn nhưng mà chết lúc nào ko hay. Chê VN nhìn đểu nó đâm, còn nước ngoài nhìn đểu nó...bắn, đang đi đường nó khủng bố chết lúc nào ko hay. Quanh năm vài vụ trẻ trâu ở VN chết dăm bảy chục người, cho cả trăm đi nhưng 1 vụ 11/9 là bằng bao nhiêu cái trẻ trâu ở VN cộng lại nhỉ :D
Có 1 câu có những người sống mà ko có Tổ Quốc, đơn giản vì họ đã tự họ đẩy mình đi xa TQ, khi hấp hối mới thấy giá trị của 2 chữ VN thôi!
Vậy nếu giờ cho bác dung 1 suất định cư tại Mỹ, bac có thể mang bất cứ ai theo: ba mẹ, vợ, con cái và toàn bộ tài sản của bác ở VN. Bác có vì "hàng xóm, nghĩa tình quê mẹ" mà từ chối cái suất này không? Hay vì muốn cũng cố đời con mà dứt gánh ra đi. Các bác đừng chê những người bỏ quê hương mà đi, nếu ở VN họ cũng sống tốt, họ chẳng đã phải lăn lộn xứ người để kiếm sống?
Nói đơn giản, tại sao dân tỉnh dân quê phải lên TP, sao không ở dưới quê cho nó rộng, thoáng, nhàn hạ?Lên TP làm chi cho nó chật, lên TP là chi để đi bán hàng rong, làm phu phen. Xin thưa các bác, họ lên đây để học tập, để làm việc, để tạo dựng sự nghiệp, có tiền gửi về quê nuôi cả gia đình và để con cái mình sau này có tương lại điều kiện hơn. Vậy những người bôn ba nước ngoài không phải để hưởng cái sướng cho bản thân mình như mấy bác, đòi bia ôm, nhậu nhẹt bù khú? Nếu chỉ biết nghĩ đến bản thân mình mà chẳng nghĩ đến tương lai con em thì cứ ở VN hưởng thụ. Nói về ăn chơi sa đọa VN không thua ai đâu. Đánh bài tiền tỉ, chơi gái chân dài, tắm bia tắm tiên, nhiều lắm các bác à. Tây mà nó nhìn vô khoản này, nó gọi VN là cụ. Vậy nếu bác muốn nói rằng sống ở VN "sướng", ý là muốn nói đến khoản ăn chơi trác táng này thì em đồng ý. Mỹ nó thua xa VN.

dungdt2

Vậy nếu giờ cho bác dung 1 suất định cư tại Mỹ, bac có thể mang bất cứ ai theo: ba mẹ, vợ, con cái và toàn bộ tài sản của bác ở VN. Bác có vì "hàng xóm, nghĩa tình quê mẹ" mà từ chối cái suất này không? Hay vì muốn cũng cố đời con mà dứt gánh ra đi. Các bác đừng chê những người bỏ quê hương mà đi, nếu ở VN họ cũng sống tốt, họ chẳng đã phải lăn lộn xứ người để kiếm sống?
Nói đơn giản, tại sao dân tỉnh dân quê phải lên TP, sao không ở dưới quê cho nó rộng, thoáng, nhàn hạ?Lên TP làm chi cho nó chật, lên TP là chi để đi bán hàng rong, làm phu phen. Xin thưa các bác, họ lên đây để học tập, để làm việc, để tạo dựng sự nghiệp, có tiền gửi về quê nuôi cả gia đình và để con cái mình sau này có tương lại điều kiện hơn. Vậy những người bôn ba nước ngoài không phải để hưởng cái sướng cho bản thân mình như mấy bác, đòi bia ôm, nhậu nhẹt bù khú? Nếu chỉ biết nghĩ đến bản thân mình mà chẳng nghĩ đến tương lai con em thì cứ ở VN hưởng thụ. Nói về ăn chơi sa đọa VN không thua ai đâu. Đánh bài tiền tỉ, chơi gái chân dài, tắm bia tắm tiên, nhiều lắm các bác à. Tây mà nó nhìn vô khoản này, nó gọi VN là cụ. Vậy nếu bác muốn nói rằng sống ở VN "sướng", ý là muốn nói đến khoản ăn chơi trác táng này thì em đồng ý. Mỹ nó thua xa VN.

Hiii mình đã nói rất rõ là đang nói vui chơi về cái lão hàng xóm ồn ào của mình thôi.

Còn cái chuyện 1 suất ở Mỹ thì nói với bác luôn:

- Nếu muốn thì mình đã đi qua đó cuối năm 93 đầu 1994 sau khi Hoa Kỳ vs VN bình thường hóa quan hệ. Vì cũng đi dạng bảo lãnh có người bên đó. Nhưng xin nói là mình chỉ có thể đi Mỹ hoặc các nước khác VN để du lịch, ăn học hoặc là làm việc 1 thời gian. Chưa và sẽ ko bao giờ mình chọn cs định cư lâu dài ở nước nào khác ngoài VN bác ạ, mình chỉ sống ở VN thôi, trừ khi hai chữ VN ko còn tồn tại nữa thì mới tính!

- Thứ hai, mình còn rất trẻ, cái tuổi của mình chỉ là tuổi ranh, nói như các cụ là cái tuổi ngựa non háu đá đấy bác. Thành ra cái nhìn của mình còn hạn chế và yếu kém lắm bác ạ, mình chỉ biết rằng cuộc sống ở xứ người dù cỡ nào đi nữa cũng chạnh lòng, đặc biệt khi Tết về, khi mà mỗi lần bệnh hoạn, mỗi lúc cô đơn có hàng xóm mà như không ở bên nước ngoài. Mấy ông bác nhà mình đi nước ngoài cũng khá nhiều, theo diện Nhà nước chứ ko phải cái diện chui nhé bác. Thời xưa chỉ cần có điều kiện và quen là được gởi đi học, tu nghiệp chắc cái này bác k lạ. Kiếm được tiền, có cơ hội ở lại nhưng mấy cụ về VN hết, các cụ muốn được...chết trên quê hương, mình cũng thế thôi.

- Nhân chuyện này mình kể bác nghe 1 câu chuyện có tựa là "Người không Tổ Quốc".

Đó là trước chiến tranh thế giới thứ 2, có một anh này sinh ra và lớn đến năm 10 tuổi ở Ba Lan. Sau đó cũng cái kiểu HO như ở VN anh này chuyển qua Đức sinh sống, sanh con đẻ cái. Lâu lâu theo lệ thì về Ba Lan thăm gia đình bố mẹ và họ hàng. Anh này rất giỏi nên được chính phủ Đức đào tạo và trở thành một kỹ sư cực kỳ giỏi, được nhập quốc tịch Đức, có 1 cuộc sống như mơ mà có lẽ nếu ở Ba Lan ko khi nào anh dám mơ nữa!

Thế rồi chiến tranh TG thứ 2 xảy ra, lúc này Đức đánh Ba Lan, sự kiện này chắc bác ko lạ gì rồi. Và khi cuộc chiến bắt đầu có lệnh tổng động viên toàn quốc. Anh này lúc này nhận lệnh sẽ tham gia cuộc chiến, sẽ ko lên tuyến đầu nhưng làm công việc nghiên cứu vũ khí và tham mưu.

Bác có biết sau khi nhận cái tin đó anh ta làm sao ko? Anh ta đã thức trắng đêm, tới sáng hôm sau người ta thấy anh này treo cổ chết với 1 bức thư ngắn gọn "Tôi được sinh ra từ đất mẹ Ba Lan. Đất nước Đức nuôi tôi lớn và cho tôi một cuộc sống ấm no. Nếu tôi nhập ngũ thì sẽ phản bội lại chính Tổ Quốc mình, nơi chôn rau cắt rốn, có cha mẹ, tổ tiên. Còn nếu ko đi thì tôi lại là kẻ ăn cháo đá bát, đạp lên niềm tin và lòng tốt của người Đức. Thế nên tôi xin được chết, cuối cùng tôi là kẻ không Tổ Quốc".

Câu chuyện hơi bi thảm nhưng mà là 1 cách sống, 1 cách nhìn và với mình VN luôn là số 1, dù thế nào đi nữa. Đất nước còn nghèo, chúng ta có nhiều thứ để cải cách nhưng vẫn là đất nước của chúng ta, ko phụ thuộc ai cả. Chỉ cần nhớ "Nếu ko làm gì có lợi được cho Tổ Quốc thì hãy đừng bao giờ làm tổn hại đến Tổ Quốc", thế là được rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

computers

sao các cụ lại bảo khôn lanh đi mỹ dại khờ ở việt nam

hellomoto

Active Member

sao chỉ thấy mỗi một mình bác alext ở mỹ vào đây thôi nhỉ, còn nhiều bác nữa mà, vào để em mở rộng kiến thức bên mẽo với

hda

Thank chủ thớt vì cái đề tài này, Cụ Tố Hữu có câu: "Khi ta ở chỉ là nơi đất ở, khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn"
Mình nghĩ rằng các bác nên chia sẻ cảm xúc về nơi mình ở mình sinh ra không nên đả kích nhau.
mình sinh ra và lớn lên ở VN nên mình yêu mảnh đất và con người Việt, còn bác nào đó sinh ra ở mỹ hay ở đâu đó bác có quyền yêu nơi đó.
:D

tusontay

Huyền Thoại

sao chỉ thấy mỗi một mình bác alext ở mỹ vào đây thôi nhỉ, còn nhiều bác nữa mà, vào để em mở rộng kiến thức bên mẽo với
Thế Mỹ Tho có được ko lão Helomoto. E có đứa bạn, để Call nó vào chia sẻ! :))

Bên trên