Sony giới thiệu Alpha A3000 – mirrorless giá 399 USD

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Những người yêu thích nhiếp ảnh và đang chụp dạng nghiệp dư muốn bước lên một bước nữa từ những chiếc máy point-and-shoot thường sẽ lựa chọn một chiếc DSLR fullsize. Lý do, theo Sony, là những người sử dụng chỉ đơn giản cho rằng một máy ảnh lớn hơn với một thiết kế hầm hố quen thuộc sẽ cho ra chất lượng hình ảnh tốt hơn. Vì vậy, để phù hợp với các khách hàng thích vẻ ngoài mạnh mẽ, Sony đã tạo ra một máy ảnh không gương lật (mirrorless) trông giống như một chiếc máy ảnh DSLR, với những tính năng và giá cả giống như dòng compact ILC entry-level.

Nỗ lực đầu tiên của Sony đó là chiếc Alpha A3000. Ở bên trong, nó giống với NEX-3N, có một cảm biến APS-C 20,1 MP, và khả năng tương thích ống kính E-mount. Có nhiều chế độ, nhiều giao diện, flash và một kính ngắm điện tử ngang tầm mắt. Nó cũng đi kèm với một lens kit 18-55mm f/3.5-5.6, ống kính kit tiêu chuẩn của Sony. Tất cả điều đó mang lại mức giá thấp là 399 USD.

[video=youtube;Bd1n9L2m-mw]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Bd1n9L2m-mw[/video]​

Với những trải nghiệm ban đầu cho thấy thì nó hơi cồng kềnh hơn một chút so với các máy mirrorless khác nhưng có lẽ nó sẽ có những điểm thu hút riêng. Ngoài ra chiếc máy ảnh này còn mang lại những tính năng tốt như là chế độ chụp liên tục 3,5 fps, quay video clip 1080/24p (tự động lấy nét). Có một kính ngắm màu 0,5-inch đủ xài và một màn hình LCD 3 inch với 230k màu và giao diện người dùng của Sony NEX điển hình để điều chỉnh các thiết lập chụp và WiFi.

Ngoài ra, trong đợt này Sony cũng đã tung ra 3 ống kính E-mount mới, bao gồm ống 16-70mm f / 4 có giá 999 USD được bán vào cuối tháng này, ống fix 50mm f / 1.8 phiên bản màu đen được bán vào tháng 10 với giá 299 USD và cuối cùng là ống zoom dãi rộng 18-105mm f / 4 sẽ bắt đầu được bán vào tháng 12 với giá 599 USD.

Nguồn: engadget.com

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Sony giới thiệu Alpha A3000 – mirrorless giá 399 USD

Sony luôn muốn sáng tạo ra cái mới. có thành công thì chưa biết nhưng ủng hộ cái tinh thần sáng tạo

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

Hơn 8 triệu chiếc máy ảnh này thì cũng thu hút được nhiều ngươi mua, dòng NEX mirrorless của Sony đã thành công thì dòng mới này cũng sẽ kế tiếp, ai ko đủ tiền mua DSLR thì mua chiếc này

hieu xdav

Well-Known Member

sony không khoái bằng mấy em nikon hay canon, em này nhìn nhỏ quá

Daithanhthai

Active Member

Nếu sau đợt giảm giá này và Panasonic áp luôn giá này lên sản phẩm, thì em Alpha này thua toàn tập trừ cái kích thước sensor và MP:

Panasonic Lumix G5 Mirrorless Micro Four Thirds Digital DMC-G5KK
Có lẽ em là fan Sony, đặc biệt là dòng Nex nên em thấy ngược lại. Mấy em Pana đó chả có lí do gì để so với em A3000 này
- cảm biến: to hơn cho chất lượng ảnh tốt hơn và khả năng tận dụng hiệu ứng từ các ống kính khác, đặc biệt là lens MF góc rộng cũng ưu thế hơn ( bác phải dùng lens rộng cỡ bao nhiêu để cho được góc rộng 24mm trên M4/3 ? )
- công nghệ lấy nét: lấy nét AF của Nex đã khá tốt, nhưng lấy nét peaking cho ống MF thì vô địch
- trước đây dòng Nex giá trung và rẻ bị hạn chế hơn dòng M4/3 ở khoản EVF và chân Flash tiêu chuẩn ( Nex 6 - 7 giá hơi cao ) thì nay A3000 đã khắc phục đc hết các hạn chế đó
- giá quá hợp lí khi kèm cả ống 18-55
Vậy còn cửa nào để mấy em M4/3 so găng ạ?

Daithanhthai

Active Member

- về lens là em nói tận dụng các lens MF hoặc lens hãng khác giá tốt chất lượng tạm được mà vẫn giữ được các hiệu ứng như Fisheye hoặc Ultrawide. Đơn cử như Zenita 16/2.8 hoặc Tokina 11-16 chả hạn. Trên Crop APS-C thì hiệu ứng Fisheye cũng còn chút chút, trên M4/3 em chưa xem review nhưng có lẽ khó còn được. Với Tokina 11-16 thì là lens DX nên vô tư, ngon lành luôn. Trên M4/3 em xem review thì ko thấy hiệu ứng gì nữa
- peaking : đúng là lâu em ko để ý, ko biết dòng M4/3 đã có hiệu ứng báo nét băng chớp chớp sáng vùng nét như Nex. Vậy thì chúc mừng anh em chơi M4/3
- đã chơi hay so sánh thì em nghĩ nên dựa trên bản thân thiết bị, chuyện nghiệp dư hay Pro thì lại thành chuyện khác rồi ạ. Em ví dụ : đa số dân chơi ảnh lâu năm sẽ sắm 1 em nhỏ gọn làm backup, vậy ý định tậu 1 em vừa nhỏ gọn lại vừa tận dụng đc lens sẵn có mà ko mất đi chất lượng và hiệu ứng thì họ sẽ chọn Nex ( nếu em cũng nói chủ quan như bác về việc xem ảnh trên HDTV và chỉ zoom lên cỡ xxx...) hoặc dòng lai căng A3000 này :D
Kính bác, em ở HN ạ

nguyenvantrung2410

Active Member

tóm lại là nex vô địch, hahaha......................................

conan_pika

Em này nhìn đẹp nhỉ, em đánh dấu đây :D sau mua. SOny cái gì cũng nét.

nsnhd

Well-Known Member

Con này chắc bán tốt lắm đây.

Bên trên