Sound Onkyo Se-200 vs MD Denon 2000AL vs DAC Magic

Connardo

Active Member
Tình hình là em đang dùng sound Onkyo Se-200 PCI để nghe lossless từ PC ra AMP + loa. Nghe mãi cũng chán nên đang ngắm nghía thay đổi. Em đang lăn lăn giữa 2 opt như sau:

+ Md Denon 2000 AL: giá sách lên tới 148k Yen. Ngang ngửa với nhiều CDP trung bình khá. Giá cho 1 em hư đầu đọc cũng chỉ khoảng > 2tr, quá hợp lí nếu so với DAC rời cũng như chất lượng linh kiện vs sound card.

+ Dac Magic 2nd( do tầm tiền cũng chỉ đến thế): em chưa có điều kiện nghe thử nên nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn.

Vài hình ảnh đầu MD, còn DAC Magic chắc đã quá quen nên em xin bỏ qua hình ảnh. Các bác ném đá giúp:

lehoang40

Ðề: Sound Onkyo Se-200 vs MD Denon 2000AL vs DAC Magic

Bác cứ lấy DAC Magic đi ạ, mấy con MD làm DAC thì lên đến 320kbps là hết.

davidhand

Moderator

Bác đang dùng amp gì thế? E đang xài DAC Magic kết hợp nghe lossless và thỉnh thoảng nghe CD dùng CD cỏ làm transport. Cảm nhận của e là lossless qua DAC nghe hay hơn hẳn. DAC Magic có chất âm thiên sáng nên phải kết hợp với amp có tính bù trừ thì nghe rất ổn. Kinh phí hạn hẹp nên cũng khó đòi hỏi cao về chất âm được, bác có thê chơi DAc Magic cũng ổn, còn dư giả tí thì có thể chơi con CD ngon chút có Digital in làm DAC luôn để nghe lossless và chơi CD luôn.

ktypro

Active Member

bác mua DAC Magic 2nd ở đâu chỗ đó có nhiều ko,chỉ tui với.

davidhand

Moderator

E "vớt" được của một mem trên này bác ạ, DAC là một cách chơi khá mới mẻ, có lẽ thế nên ít hàng 2nd, lâu lâu cũng có nhưng cần ngay thì hơi khó.

lan806

Well-Known Member

E "vớt" được của một mem trên này bác ạ, DAC là một cách chơi khá mới mẻ, có lẽ thế nên ít hàng 2nd, lâu lâu cũng có nhưng cần ngay thì hơi khó.

Đồ dùng tốt trong tầm giá thì ít người bám lắm, bác may nên gặp đúng thời điểm, có điều giá như bác chủ nói về DACmagic 2nd mà giá cũng chỉ thế thôi (2tr) thì phải chờ đến tết ...... Mông Cổ.
Và tâm lý người Việt mình nó thế này: Mua mới ... bán lỗ ...... để thêm thời gian ..... bán lỗ .... thêm thời gian .... hòa vốn ...... thời gian qua mau .... khai quật .... đồ siêu nát, siêu cổ ..... đánh nhau để mua. (mấy bác bán đồ 2nd ...... 1000nd là minh chứng rõ nét) :))

Chỉnh sửa lần cuối:

Connardo

Active Member

Connardo

Active Member

Đồ dùng tốt trong tầm giá thì ít người bám lắm, bác may nên gặp đúng thời điểm, có điều giá như bác chủ nói về DACmagic 2nd mà giá cũng chỉ thế thôi (2tr) thì phải chờ đến tết ...... Mông Cổ

DAC Magic cũ cũng phải 7-8tr ạ ( ngân sách max của em), mà cũng ít người bán, chắc tại em đang so sánh với MD nên bác hiểu lầm. Cuối tháng em có dịp đi Châu Đốc với ông bạn khá rành vụ loa đài nên muôn đi ké xem có món gì hay hay không nên nhờ các bác tư vấn ạ.

Em đang muốn so sánh chất âm + chất lượng linh kiện( tụ, chip DAC ) của mấy em nói trên thôi.

davidhand

Moderator

Ngân sách khoảng 8t thì mua mới đi bác, chờ 2nd lâu lại "tụt" mất cảm hứng đấy!:)

atxihoi

Member

vote cho Denon 2000al, chất âm hơn hẳn Dac Magic, chỉ thua mỗi cái giao tiếp USB. Còn bác nào nói MD chỉ đc đến 320kps thì hỏi google đi rồi hãy nói không người ta cười cho

Connardo

Active Member

về chất lượng thì có đủ đáng kể để 2tr vs 8tr ko bác:))

onggia

Well-Known Member

DÙng SOund card là tinh chỉnh âm thanh tiện lợi và có thể can thiệp sâu nhất bác đổi làm gì,DAC magic theo e ko hơn đc onkyo của bác đâu

Connardo

Active Member

Tks các bác nhiều nhưng mỗi người 1 ý em bắt đầu chóng mặt rồi đây :))

lionheart88

Member

Bạn mua denon md2000l ở đâu 2tr thế có thể pm chỉ chỗ cho mình đc ko?

davidhand

Moderator

Bác chủ lại bị "tẩu" đây! Bác nào đang dùng Md or Dac Magic thì phát biểu cảm nhận cho bác chủ tham khảo chứ cứ kiểu tư vấn theo "Mình nghĩ nó sẽ thế này, chất âm hơn con này, con kia, bla..." mà phán ... chùa thì rồi lại chẳng đâu vào đâu. Ông bạn e cũng đang rối ruột vì mua một cặp 683 chưa được nghe thử mà nhờ các nhà tư vấn ... thử giùm.

Connardo

Active Member

Bác chủ lại bị "tẩu" đây! Bác nào đang dùng Md or Dac Magic thì phát biểu cảm nhận cho bác chủ tham khảo chứ cứ kiểu tư vấn theo "Mình nghĩ nó sẽ thế này, chất âm hơn con này, con kia, bla..." mà phán ... chùa thì rồi lại chẳng đâu vào đâu. Ông bạn e cũng đang rối ruột vì mua một cặp 683 chưa được nghe thử mà nhờ các nhà tư vấn ... thử giùm.

Chí lí chí lí <:p

lan806

Well-Known Member

MD Denon 2000AL 2tr bị hư cơ nhá bác. Bên 5s thỉnh thoảng có người bán đó bác.

Bác chủ nói thế này sao còn đặt câu hỏi ngược 'có đáng để so sánh giữ 8tr và 2tr' nó đã hư hỏng 1 phần, nó đã lỗi thời vậy thì so sánh làm gì hả bác. Các cụ ta có câu thế này:
'Đem phấn mà bì với vôi
Đem ...n con đĩ với môi thằng thợ kèn'
Em đã nghe thử vài lần DAC magic, đã sử dụng MD Onkyo, chưa dùng MD Denon nhưng có thể khẳng định là DACm hơn, còn nếu tầm 8tr hơn tí mà bác ko thíc DACm thì thử xem xét tới CDP Harman Kardon HD990. Em cũng mới mua HD990 và thấy ổn nhất trong tầm tiền vì được cả DAC và CDP, nếu bác ở HN lúc nào qua em nghe thử, nếu vẫn thích MD thì em cho mượn MD mang về nghe thử vì em đang bỏ xó, mặc dù nó giải mã hay hơn khi nghe HDP thuần, nhưng MD không thể so sánh với DAC mới được.

minizip

Member

em nghe đồn con hk hd990 hay làm đĩa cd bị xước
có bác nào có confirm lại vụ nay dc ko ạ:D

Connardo

Active Member

@lan806: Tks Bác nhưng em ở Saigon ạ.

Con HD 990 em cũng đã nghe nói nhiều về chất lượng + design quá đẹp. Kiểu này lại lăn tăn nữa :))

Bên trên