Subwoofer YAMAHA SB-M 800II nghe lùng bùng lỗ tai !?!

hoadaorung24

Ðề: Subwoofer YAMAHA SB-M 800II nghe lùng bùng lỗ tai !?!

Vậy trong trường hợp cắm amly 2fi vào sub oánh được mà cắm vào amly 6.1 để xem phim tiếng sub nhỏ + yếu thì phải làm sao ạ, em chưa hiểu nguyên nhân vì sao. Xin anh em có kinh nghiệm chỉ giáo giúp

anhsay

chỗ e bán con này 2tr, chưa mặc cả. chủ quán bảo hằn là hàng HK hay Taiwan lun.mới tập chơi với cả chưa có đk nên e cũng nhắm mắt đưa chim... nh mà e chưa lấy. đang đặt bà con bass 40cm. bà chủ bảo 3 củ. hum nào nhấc e post cho các bác góp ý. Hàng này đặt từ hải phòng về.

H 9999

Active Member

Cho mình hỏi mình mới sắm em sub này YAMAHA - SBM 800II
(mặt trước)

(mặt sau)

Khi nghe ở chỗ bán thì thấy hay lắm, tiếng bass chắc, rõ ràng. Nhưng khi đem về nhà ghép với amp Yamaha DSP-R795A (chỉ cắm vô 1 chân L bông sen của sub, vì amp chỉ có 1 đầu ra cho subwoofer), trên amp mình để chế độ effect off thì tiếng bass nghe nó lùng nhùng không như ở tiệm. Mình để loa sub song song với amp (chiều dài của phòng chừng 7m), không hướng vô tường.
Lần đầu chơi loa subwoofer, mong các anh chỉ giáo dùm em. Thanks

loa của bạn nhìn gần giống hàng thật đấy nhỉ ! cũng óng mượt ! Vấn đề điện 220 v ...ko phải lăn tăn..MADE IN JAPAN điên 220 v là bình thường, điện nội địa thì chỉ 100 V ..nhưng MADE IN JAPAN để xuất khẩu thì có nhiều 220 v hay 110 v ...ko sao.... nhưng mà hàng nhái nhiều nên cũng cẩn thận ! ko thì tiền mất mà mang cái sự ko thoải mái vào người...
còn vấn đề tại sao ở tiêm nó thử ngon mà về nhà ko ngon... THỦ PHẠM chính là : âm ly ở tiệm nó có LFE ( low frequency effect ) hiệu ứng tần số thấp nghe phải sướng chứ..nó là dành cho 5.1 trở lên....còn SUB của bạn chỉ là loại 2.1 chỉ có L/R ! để ý mua SUB nên có thêm môt đường line in LFE nữa thì sẽ tốt hơn...
và xem lại SET UP trong âm ly của bạn lại xem nào ! cắt tần số 80 Hz trở lên là ngon !
chúc bạn thành công !

Chỉnh sửa lần cuối:

H 9999

Active Member

Vậy trong trường hợp cắm amly 2fi vào sub oánh được mà cắm vào amly 6.1 để xem phim tiếng sub nhỏ + yếu thì phải làm sao ạ, em chưa hiểu nguyên nhân vì sao. Xin anh em có kinh nghiệm chỉ giáo giúp

chỉnh lại tần số cũng như âm lượng cho SUB OUT trong âm ly ! xem lại phần audio set up trong âm ly ! nên để cắt tần số 80 Hz , và nhỏ thì tăng âm lượng SUB OUT lên....xem lại xem là để chế độ small hay Large ! và xem lại xem SUB L/R hay là có cả LFE ...!
chúc bạn ưng ý với SUB của mình !

anhsay

e vừa múc con này rồi, 2triêu, đang đạp rung nhà lên đây, củ con này ko to lắm, nh mà đập hay chăc tiếng. với 2 triệu thì ko có chỗ nào để chê con này cả

tranthangub

bác mua con này 2tr ở đâu thế chỉ em với

thank !

chobobo

Member

bác này là nhà khảo cổ học nè :))

sonthanhbinh

Active Member

Khuyên các bác đừng mua con này phí tiền, tôi cũng mua con này của nguyenvuaudio 2,2tr từ hôm tết nhưng nghe không bằng cái sub mua có 1,5tr này đâu. http://muaban.hiha.vn/Ban-sub-Dien-Yamaha-NX-P187-tp178880.aspx
http://10tren10.com/muaban/threads/...n-mo-i-nguyen-trong-thu-ng-ha-ng-chi-nh-ha-ng
may là tôi vẫn bán lại cho bọn lắp phòng karaoke với giá 1,5tr để mua Yamaha-NX-P187
đừng tham bass to làm j to hay nhỏ là do bọn nó làm các bác có tháo ra thì mới biết dc, lâm châm củ loa thì đểu, sò công xuất thì có 1 con, nguồn thì dây nhôm mạ đồng, bê loa thấy nặng là trong loa có 1 tấm bê tông đấy.
tóm lại là tránh xa em nó ra, về nghe chỉ tổn đau đầu.

lumata

Mình tính mua sub yamaha 515, không biết chất lượng thế nào? mua ở đâu để đảm bảo hàng thật. Mình ở sài gòn.

vinagoh

Well-Known Member

Mình tính mua sub yamaha 515, không biết chất lượng thế nào? mua ở đâu để đảm bảo hàng thật. Mình ở sài gòn.

Cứ Tầm Nhìn Số, Trương Nghĩa.....thẳng tiến thôi Bác!!! Hay qua TTTM, mục những cửa hàng chuyên nghiệp ấy.

Eugene

Member

phải xác định rõ mục đích chơi sub ,xem phim,nghe nhạc hay mở phòng bay theo đó sẽ đua ra số tiền mà mình mua sub.con yamaha 800II này mình mua nó với giá 17,5k rât phù họpw với căn phòng 15-20M2.có lẽ nên xem lại AMPLY vì có thể amply quá yếu không thổi được con sub này.amply (A) công xuât phải lớn hơn tổng công xuất của hai loa chính (A)+loa sub (S) công thưc như sau : B+S < A
VD:hai loa chính mà bạn đang dung có tổng công xuất là 160W và con sub này là 150W thì phải dùng amply là 350w trở nên .nếu không mở to quá nó lại cho cả hệ thông đi luôn đó...

bác này tính toán vãi cả linh hồn, lấy công suất chịu đựng của loa so sánh với công suất tiêu thụ điện của Amp.

thangsonpc

còn này hàng chia na,em mới sửa 1 con biến áp xuyến bé tý,dùng ic TDA7294, chỉ đc cái hình thưc to đẹp,nghe thi chán,thằng bạn có con này:Loa Sub Karaoke Yamaha YST-SW515 nghe thì khỏi chê bass mạnh trắc âm thanh chuẩn................

alex2001

Member

sub này nó có âm ly riêng bên trong nên không cần công suất của âm ly phát. tiếng con sub lùng văn nhùng bao gồm nhiều lý do, nhưng cái cơ bản là cách bố trí vị trí đặt sub, dây đánh sub ( loại đồng trục 75 0hm nhé, dây av lắp vào ù như cái tù và ). sub có thể đánh 1 lỗ hoặc 2 lỗ không sao hết vì tiếng bass đâu cần stereo mà phải 2 vế mới hay. ngày trước sub họ làm 2 lỗ cắm in vì những âm ly cổ không có sub out nên phải cắm 2 lỗ từ đường ra của âm ly vào 2 lỗ của sub, nhược điểm là vặn âm ly to, sub vẫn không to lên hoặc bé đi. sau này âm ly chuyên dụng xem phim hoặc âm ly giàn mini có hỗ trợ đường pre out hay còn gọi là đường sub out chỉ có duy nhất 1 lỗ, bạn cắm vào 1 lỗ trên hoặc dưới của đường in trong cục sub đều được.
-trên đó tôi hướng dẫn là cách chơi, còn con sub của bạn là hàng tập cận bình nhái. đánh như @@@. sút đi là kiếm con khác về chơi thôi.

Bên trên