Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

bao duc

Member
Mình đến nhiều quán Cafe HI-END tại Tp.HCM thì mình thấy các quán này hiếm khi nào mở nhạc lời việt,họ chỉ mở các nhạc không lời hoặc lời tiếng Anh.

Vừa rồi có ghé HI_END SH Q.1, có đề nghị họ mở nhạc Trịnh để nghe trên bộ dàn HIEND cao cấp của họ trị giá 3-4 tỉ gì đó thì theo cảm nhận của mình thì bộ dàn này nếu phát nhạc vàng thì cũng không hơn gì hết với bộ dàn của mình, tuy nhiên khi họ mở nhạc không lời hoặc các đĩa CD của Susan Wong thì rõ ràng hay hơn bộ dàn của mình.

Nguyên nhân theo mình:

- Kỹ thuật thu âm của nước ngoài tốt hơn ở VN thậm chí các đĩa VN thu âm ở nước ngoài cũng không bằng
- Âm hình các CD ngoại rất hoành tráng, tách bạch, âm thanh sân khấu rất cụ thể sống động, tiếng nhạc cụ rất tách bạch như tiếng lánh lót của Piano, tiếng lead của guitar, tiếng trống rất căng tròn, sống động, tiếng trumpet rất sâu lắng
- Lời hát tiếng Anh rất trong sáng, hồn nhiên , trong sáng..... Các bác cứ thử nghe các đĩa của Susan Wong , Eva Cassadi, Emily, ...thì sẽ thấy rất rõ điều đó
- Đặc biệt các giọng ca của nước ngoài rất đặc trưng, đa dạng, không giống như các đĩa VN chỉ loanh quanh các giọng ca HN, TL, ĐVH...

Hôm qua ngồi kiểm lại thì tủ đĩa của mình thì thấy 2/3 đĩa CD là nhạc lời ngoại, các dân audiophile cũng toàn các đĩa CD ngoại

Từ những suy nghĩ trên, mình mạo muội kết luận.

Nếu các bác chỉ thích nghe nhạc vàng, nhạc lời việt thì không nên đầu tư dàn máy cao cấp làm gì. Theo mình bộ dàn dưới 50tr là đạt yêu cầu nghe nhạc vàng

Các bác có nhu cầu nghe cao cấp thì mới nên đầu tư bộ dàn trên 100tr thôi!

Mời các bác góp ý thêm

starvn

Active Member
Ðề: Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

Em cũng thấy trong các chương trình Thế giới nghe nhìn VTV2 giới thiệu các thiết bị âm thanh khủng toàn mở nhạc ngoại (đặc biệt là Norah Jones). Theo em thì ở VN đĩa lậu ghê quá nên các nhà sản xuất đĩa ko dám đầu tư mạnh để làm đĩa có chất lượng, chưa kể kĩ thuật âm thanh của VN còn chưa bằng các nước :). Nếu bác nghe nhạc Việt thì nên nghe các đĩa CD hải ngoại sẽ thấy chất lượng tốt hơn đĩa trong nước nhiều.

cuongdoanvan

Well-Known Member

về nguyên nhân bác chủ nhận định em thấy củng có lý ( bản thân em củng nghĩ vậy ) còn về đầu tư bộ dàn theo gu nhạc thì tùy mỗi người thôi . nếu em nghe nhạc vàng em vẩn thích nghe dàn khủng hơn , vì ngoài nghe còn phải thỏa mãn nhu cầu ngắm ,..........khoe nửa :))

tusontay

Huyền Thoại

Trước tiên E xin ko bình luận về bộ dàn đắt rẻ! :D Vì E ko có ý nói dến giàn!
Em xin nói về đĩa ạ! Em có download ít file *.nrg của TNCD & ASIA về burn ra CD F1 (lòng đen 5k/1c), nghe rất phê, bass, treble nhảy tanh tách! :)
Em có mua 1 số CD của dihavina, tuy chỉ ~50k thôi, nhưng vẫn là CD gốc phải ko các bác! :D Vậy mà nghe chất lượng ko bằng CD F1 kia đc, Up lên 4rum có người còn check ra Mpeg! :(( ---> Ăn chém tơi bời! :))
Vài ý kiến nhỏ thôi ạ! :D Nhưng nếu E có bộ dàn tiền tỷ thì E cũng ko chơi CD vài chục ngàn đâu ạ! =))

edc

Active Member

Cũng đồng ý với bác. Nhưng bổ sung thêm tí là nghe nhạc ngoại nó hay hơn vì nhiều khi nghe mà chả biết nó hát cái gì :)). Thôi khen nó hay~X(~X( ==> On. Nghe nhạc Việt nam kỹ thuật thu đã kém hơn .....hát không ra gì là biết ngay :)) ==> OFF

bao duc

Member

Bộ dàn 50tr ngắm cũng đã rồi bác!

Lâu lâu các bác cứ kiểm tra lại tủ đĩa của các bác xem bao nhiêu đĩa nhạc nước ngoài, bao nhiêu đĩa nhạc việt.

Các bátìm bán thiết bị hiend đều có đĩa thuốc toàn nhạc ngoại

bao duc

Member

Bộ dàn 50tr ngắm cũng đã rồi bác!

Lâu lâu các bác cứ kiểm tra lại tủ đĩa của các bác xem bao nhiêu đĩa nhạc nước ngoài, bao nhiêu đĩa nhạc việt.

Các nơi bán thiết bị hiend đều có đĩa thuốc toàn nhạc ngoại

retryvuhuy

Em thì tự nhận tai cũng còn khá là "Trâu", nhưng cũng chỉ thích nghe nhạc ngoại tầm 24-96 hoặc 24-192 thôi chuẩn này em thấy trên dàn nào thì chất âm khác biệt cũng là rất lớn so với chuẩn CD. Nhạc Việt lâu lâu em mới nghe Tuấn Ngọc, Khánh Ly, Quang Dũng...
Lãng bàn chút về cảm nhận âm nhạc. Đôi khi mình không nên khắc khe quá về âm mình được nghe (nhưng cũng đừng mở cái mp3 128kbps), Em đi câu cá chỉ cần cái loa ngoài của cái ĐT, ly cafe, không gian thoáng đãng cũng đủ sướng hết cả người rồi. Đi cafe Hi-End thì thôi ta ở nhà nghe đi, nghe nhạc gì mà phải đi đến những chỗ ồn ào đó nghe được gì không biết. Em mà nghe nhạc là chui vô phòng đóng cửa lại mở Volume lên 60-70% và chiến. ;;)

thocon872007

Cách hay nhất là đừng đi nghe những dàn nào hay hơn của mình:((

tuanzs

Member

Hôm rồi em mở cái CD của Hương Thanh - Nguyên Lê nghe thì bass, treble cứ như nhạc Tây đang phê thì vợ chạy lên kêu tắt đi vì nhạc nhẽo gì nghe ghê quá - đấy, nghe nhạc tây chả hiểu gì thì chả ai phản đối chứ nhạc Việt ít nhất là vợ nó kêu :))

lehoang40

- Phần lớn các đĩa CD nhạc việt không được thu chuẩn, tạp âm nhiều, lại hay được tăng gain khi đánh ra đĩa... các khuyết điểm này khi nghe với dàn âm thanh trung bình thì ít nghe thấy, nhưng khi nghe với một dàn âm thanh tốt thì nó sẽ nghe thấy rất rõ ------> nghe thấy không hay, thậm chí ồn và dở.
- Với những đĩa nhạc giao hưởng, hòa tấu hay audiophile, sẽ có những đoạn mà âm thanh từ nhỏ nhỏ, sau đó nâng dần lên và vào cao trào, ở những lúc này ca sĩ sẽ hát như quên mình đang hát mà gữi tình cảm vào giọng hát, người ta hay gọi là feeling, đoạn này chỉ diễn ra trong vài giây, những hệ thống âm thanh tốt sẽ thể hiện đoạn này rất rõ nét, tạo ra ngôn ngử cho bài nhạc, mặc dù không có lời hoặc lời tiếng Anh nghe không hiểu, bạn vẫn có thể nhận ra cảm xúc của bài nhạc. Trong khi nhạc việt thì rất, rất ít có những đoạn feeling kiểu này, thường là đều đều một mức âm lượng, do vậy một hệ thống âm thanh trung bình cũng đủ để chơi nhạc việt rồi.

leepham

Well-Known Member

- Phần lớn các đĩa CD nhạc việt không được thu chuẩn, tạp âm nhiều, lại hay được tăng gain khi đánh ra đĩa... các khuyết điểm này khi nghe với dàn âm thanh trung bình thì ít nghe thấy, nhưng khi nghe với một dàn âm thanh tốt thì nó sẽ nghe thấy rất rõ ------> nghe thấy không hay, thậm chí ồn và dở.
- Với những đĩa nhạc giao hưởng, hòa tấu hay audiophile, sẽ có những đoạn mà âm thanh từ nhỏ nhỏ, sau đó nâng dần lên và vào cao trào, ở những lúc này ca sĩ sẽ hát như quên mình đang hát mà gữi tình cảm vào giọng hát, người ta hay gọi là feeling, đoạn này chỉ diễn ra trong vài giây, những hệ thống âm thanh tốt sẽ thể hiện đoạn này rất rõ nét, tạo ra ngôn ngử cho bài nhạc, mặc dù không có lời hoặc lời tiếng Anh nghe không hiểu, bạn vẫn có thể nhận ra cảm xúc của bài nhạc. Trong khi nhạc việt thì rất, rất ít có những đoạn feeling kiểu này, thường là đều đều một mức âm lượng, do vậy một hệ thống âm thanh trung bình cũng đủ để chơi nhạc việt rồi.

Cho ví dụ 1 vài bài đi a :D e cũng muốn nghe thử vài bài

edc

Active Member

Hôm rồi em mở cái CD của Hương Thanh - Nguyên Lê nghe thì bass, treble cứ như nhạc Tây đang phê thì vợ chạy lên kêu tắt đi vì nhạc nhẽo gì nghe ghê quá - đấy, nghe nhạc tây chả hiểu gì thì chả ai phản đối chứ nhạc Việt ít nhất là vợ nó kêu :))

Em cũng cùng cảnh ngộ với bác %-:)))

Chỉnh sửa lần cuối:

JESSIEBO

Active Member

Đồng ý với bác 2 tay, thêm vào nữa là nếu đã đầu tư 1 dàn máy 2, 3 tỷ mà nghe các đĩa nhạc Việt thu âm trong nước mắc nhất khoảng 200K như album TÓC NGẮN Acoustic thì dù dàn máy có mắc tiến cỡ nào nhưng cái gốc tín hiệu là cái CD không mang chuẩn tương xứng thì cũng như rứa. Thật vậy, bác nào đã từng nghe CD gốc Hải ngoại của Khánh Ly hay Khánh Hà thì giọng hát cũng như phần phối khí phải nói là "nghe mà chân đi không rời luôn đấy ạh "...

thocon872007

bác load thử ambum của Yaositing đấy nghe thử đi, không hay không ăn tiền, phê lắm nhé. Đặc biệt mấy bài I cry, Sound of silence, betrayal ôi thôi phê quá

thocon872007

bác load thử ambum của Yaositing đấy nghe thử đi, không hay không ăn tiền, phê lắm nhé. Đặc biệt mấy bài I cry, Sound of silence, betrayal ôi thôi phê quá

thocon872007

bị trùng bài-Xin mod xóa dùm

romantjc

Member

Thực ra không phải nhạc Việt nghe không hay mà là rất ít dàn hiend thể hiện được cái hay của nhạc Việt :D.
Các bác cứ đi nghe nhiều sẽ phát hiện ra điều này đấy ạ :)

leepham

Well-Known Member

:D Yao Xi Ting ; Yin Chi hay gì e nghe hết rồi bác ợ
Mấy album của Yao thì đúng là chất rồi vì e nghe nói đc thu âm tại Đức thì phải

Bên trên