Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

dphongha

Ðề: Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

Không hiểu sao người ta test dàn âm thanh bằng nhạc ngoại không. Đồng ý là nhạc ngoại chất lượng hơn, kỹ thuật thu âm tốt hơn, nhưng người VN mình được bao nhiêu người cảm nhận được nhạc ngoại so với đại đa số
8->

em nghĩ là nhạc nước ngoài nói chung thì đến từ rất nhiều nước, đức, mỹ , anh, pháp.... đa dạng , phong phú, thu âm tốt, nên khi bật nhạc cả ngày chắc phù hợp.

tuy nhiên theo em các quán thỉnh thoảng nên bật nhạc thuần việt như nhạc đỏ trọng tấn, hay nhạc nhẹ mỹ linh.. em nghĩ thế sẽ tốt hơn, hấp dẫn hơn, đôi khi nghe lời việt đã thấy quen thuộc rồi...

dphongha

đồng ý với thenhan74

Vitconyeubx

Anh bạn em bên vnav cũng mới mở quán hi-end café, để hỏi ổng về vấn đề này xem sao :D hoặc bữa nào ace nhà mình kéo qua nghe thử nhạc Việt trên dàn âm thanh của ổng

jh50_cent

Active Member

để thuốc dân mê audio

mhs123

Anh bạn em bên vnav cũng mới mở quán hi-end café, để hỏi ổng về vấn đề này xem sao :D hoặc bữa nào ace nhà mình kéo qua nghe thử nhạc Việt trên dàn âm thanh của ổng

Vấn đề là nhạc Việt và nhạc tây khác nhau chứ ko phải do thiết bị............:|..............nhạc tây đôi khi ko hiểu lời nhưng nghe lâu vẫn hay.....;).......nhạc Việt dù nghe hiểu lời nhưng nghe nhiều mệt lắm.....I-).....quá chú trọng vào ý nghĩa nội dung........rồi thì triết lý.....[-X.....mà triết lý có ra hồn đâu.......:-q...nhạc tây dù ko hiểu lời nhưng giai điệu đã nói lên tất cả......<:p.......hơi mạo phạm tý văn hóa họ cao hơn mình.............;)

THAIDHL80

vì nhạc việt không đạt được dẳng cấp Hi-end bạn ah

luuchi

theo mình, mỗi quán cà phê họ đã muốn thiết lập một nhóm đối tượng khách hàng cho riêng họ, một phân khúc riêng, hơn nữa nhạc ngoại cũng đa dạng hơn, chất lượng ghi âm tốt hơn.

Vitconyeubx

Vấn đề là nhạc Việt và nhạc tây khác nhau chứ ko phải do thiết bị............:|..............nhạc tây đôi khi ko hiểu lời nhưng nghe lâu vẫn hay.....;).......nhạc Việt dù nghe hiểu lời nhưng nghe nhiều mệt lắm.....I-).....quá chú trọng vào ý nghĩa nội dung........rồi thì triết lý.....[-X.....mà triết lý có ra hồn đâu.......:-q...nhạc tây dù ko hiểu lời nhưng giai điệu đã nói lên tất cả......<:p.......hơi mạo phạm tý văn hóa họ cao hơn mình.............;)
Bác nói thế chứ em thấy quán hi-end của ông anh em mở nhạc Việt nghe cũng chất lắm chứ bộ, chẳng biết do lỗ tai em k kén nhạc hay do dàn hi-end của ổng tốt mà mở album Khúc Tình Xưa 2 “Trả Lại Thời Gian” của Lệ Quyên em nghe hay cực
Đây là dàn hi-end của ỗng nè :

hoangtq

Well-Known Member

Bác nói thế chứ em thấy quán hi-end của ông anh em mở nhạc Việt nghe cũng chất lắm chứ bộ, chẳng biết do lỗ tai em k kén nhạc hay do dàn hi-end của ổng tốt mà mở album Khúc Tình Xưa 2 “Trả Lại Thời Gian” của Lệ Quyên em nghe hay cực

Dàn thế này em hát thu vào đĩa mở cũng hay chứ cần gì Lệ Quyên :D

SonyNguyen

Active Member

Quán này ở đâu vậy bác cho xin cái địa chỉ Thank

votrang

Mình đến nhiều quán Cafe HI-END tại Tp.HCM thì mình thấy các quán này hiếm khi nào mở nhạc lời việt,họ chỉ mở các nhạc không lời hoặc lời tiếng Anh.

Vừa rồi có ghé HI_END SH Q.1, có đề nghị họ mở nhạc Trịnh để nghe trên bộ dàn HIEND cao cấp của họ trị giá 3-4 tỉ gì đó thì theo cảm nhận của mình thì bộ dàn này nếu phát nhạc vàng thì cũng không hơn gì hết với bộ dàn của mình, tuy nhiên khi họ mở nhạc không lời hoặc các đĩa CD của Susan Wong thì rõ ràng hay hơn bộ dàn của mình.

Nguyên nhân theo mình:

- Kỹ thuật thu âm của nước ngoài tốt hơn ở VN thậm chí các đĩa VN thu âm ở nước ngoài cũng không bằng
- Âm hình các CD ngoại rất hoành tráng, tách bạch, âm thanh sân khấu rất cụ thể sống động, tiếng nhạc cụ rất tách bạch như tiếng lánh lót của Piano, tiếng lead của guitar, tiếng trống rất căng tròn, sống động, tiếng trumpet rất sâu lắng
- Lời hát tiếng Anh rất trong sáng, hồn nhiên , trong sáng..... Các bác cứ thử nghe các đĩa của Susan Wong , Eva Cassadi, Emily, ...thì sẽ thấy rất rõ điều đó
- Đặc biệt các giọng ca của nước ngoài rất đặc trưng, đa dạng, không giống như các đĩa VN chỉ loanh quanh các giọng ca HN, TL, ĐVH...

Hôm qua ngồi kiểm lại thì tủ đĩa của mình thì thấy 2/3 đĩa CD là nhạc lời ngoại, các dân audiophile cũng toàn các đĩa CD ngoại

Từ những suy nghĩ trên, mình mạo muội kết luận.

Nếu các bác chỉ thích nghe nhạc vàng, nhạc lời việt thì không nên đầu tư dàn máy cao cấp làm gì. Theo mình bộ dàn dưới 50tr là đạt yêu cầu nghe nhạc vàng

Các bác có nhu cầu nghe cao cấp thì mới nên đầu tư bộ dàn trên 100tr thôi!

Mời các bác góp ý thêm

Tùy khả năng của mỗi người thôi. Ai chả muốn sắm bộ dàn tôt và đắt tiền.

Vitconyeubx

Quán này ở đâu vậy bác cho xin cái địa chỉ Thank
Quán của ông anh mình địa chỉ cụ thể là 40C Trần Cao Vân, P.6, Q.3 . Nằm gần hồ con Rùa đó bạn. Rãnh thì bạn ghé qua thử nhé, trông bạn chắc cũng là dân hay nghe nhạc hi-end à ?

lehuytrinh

Well-Known Member

Khổ lắm chơi hi end nó như cưới vợ ấy vừa cưới xong tưởng là nhất mai ra đường lại gặp con nó xinh hơn vợ mình . Suy ra nghe dòng nhạc nào là tùy gu từng người các Bác ạ

chickcu

Em nghĩ do thiết bị được sx ở nước ngoài nên nó hợp với nhạc nước ngoài hơn các bác ạ. Nói cho vui vậy thôi, em cũng đông ý với ý kiến của bác chủ, có lẽ phòng thu ở nươc ngoài họ phối khí chuẩn hơn, chuyên nghiệp hơn các bác ạ. Em cũng đồng ý quan điểm nếu chỉ để nghe nhạc yellow kô nên đầu tư bộ dàn khủng làm gì.

SonyNguyen

Active Member

Quán của ông anh mình địa chỉ cụ thể là 40C Trần Cao Vân, P.6, Q.3 . Nằm gần hồ con Rùa đó bạn. Rãnh thì bạn ghé qua thử nhé, trông bạn chắc cũng là dân hay nghe nhạc hi-end à ?
Thank Bác,E chơi HiFi thôi bác ạ lúc nào rảnh sẽ ghé quán thưởng thức hi-end

Dàn này nghe nhạc không hay thì có nước đâm đầu vào tường!, cặp loa này nhìn giống loa Usher quá nhỉ, cặp Usher giống như vầy hôm trước trên PK bán giá khuyến mại 199tr.

Vitconyeubx

Dàn này nghe nhạc không hay thì có nước đâm đầu vào tường!, cặp loa này nhìn giống loa Usher quá nhỉ, cặp Usher giống như vầy hôm trước trên PK bán giá khuyến mại 199tr.
Chính xác nó là Loa Usher Be20 đó bác :D
Mình ấn tượng nhất là dàn loa này, rất ư hoành tráng. Không phải quán quen mà minh khen nhưng đây là quán duy nhất mình thấy có dàn loa hoành tráng như vậy trong số tất cả các quán đã thưởng thức tại Sài Gòn, nhờ vậy mà âm nhạc trong Hay cafe cực kì đã, nghe sống động, tinh tế hơn bất kì một quán cà phê nào khác.

paracels

Well-Known Member

Em là dân ba lúa, nếu có đất mà bán được em sẽ đầu tư bộ dàn vài ba tỷ để nghe nhạc vàng, cải lương, ca trù, quan họ cho nó sang.

hoalehcmvn

Không gian của quán này , thích nhất là dàn loa, hay và ấn tượng. Cách bày trí cũng vậy, nhẹ nhàng nhưng ấn tượng, có phong cách vô cùng. Ghế ngồi êm,hiii
Ăn trưa ở đây luôn rồi, nói chúng món ăn dạng cơm văn phòng được bài trí bắt mắt, ăn ngon ^^

Bên trên