TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

suonggiomuadong

Active Member
Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

đọc riết chóng cả mặt
tớ chỉ có 1 cặp loa dài 1.5 tấc, ngang 1.5 tâc, cao 3 tấc
nhưng
tùy từng bài
1 bài hét quá lớn
1 bài hét quá nhỏ
nghe mp3 dvd thì nghe bự nhưng hơi rè, nghe lossless âm chắc, nhưng nghe hơi nhỏ
thế nên thích down lossless về nghe chứ nghe lossy thì nghe rè tức chết
nghe thì có bài hay bài dỡ,
1 phần chắc do thâu âm, 1 phần do truyền tải, 1 phần do rip
nghe bằng từng phần mềm lại khác nhau
vd nghe bằng jet và wmp lại trong hơn 321
nghe 5.1 Subround hay 7.1 subround nghe tốt hay, nghe Quadraphonic nghe tạm được, còn nghe Stereo thì chán phèo
túm lại
tùy theo cái lỗ tai nữa
nhưng thấy là bác chủ thread đặt vấn đề trên là đúng rồi
tớ có cái cặp loa cỡ thế thôi loa cũ rồi tầm 10 năm rồi mà nghe vẫn tốt
dù lâu lâu nghe nó đập tửong long ốc rồi
nhà ghèo ko có tiền chơi loa xịn
chịu
loa nhỏ kêu to, loa to kêu nhỏ
^^

coolpix8700

Well-Known Member

...nhưng mà dân TUNING như thế này trong clips này thì quả là khủng.... khi tiếng BASS đánh tóc dựng ngược lên đừng nghĩ là họ không làm được , bản thân em thấy những quả SUB nó to tổ bố...quả của em còn gần 3 chục KGS ! còn cái ÂM LY cũng 15 kgs ....có cái âm ly nó dài cả mét nặng hơn 2 chục KGS dài gần hết chiều ngang 1 cái xe con loại nhỏ !
chứ còn cãi nhau làm gì cứ lý thuyết xuông phổ thông làm gì ! chỉ biết nó to ..nghe ngon thích thì múc !
40000 watt speaker!!! - YouTube

Có nghĩ là khi nói chuyện với bác không cần kiến thức phổ thông trung học!
Khi từ Đức về, em cũng tha theo 2 cái drivers màng Kevlar 30cm... của car và do đã từng làm loa em phải biết các thông số thật của nó!
Nhưng không sao, mấy hôm nữa rỗi, em sẽ bỏ 1 chút tiền ra chợ Giời tìm 1 cái driver Tầu đủ lớn và em sẽ chứng minh chỉ vài chục Oát điện hạ thế xoay chiều 50Hz (quay video đo đạc cẩn thận) nó sẽ làm được in hệt như mất cái clips 40Kw khác (màng loa lồi lên vài phân), nhưng không phải cái cuối cùng bác dẫn lên, nhà bác chắc đang dùng Bose, lấy 1 tờ giấy nhỏ đặt trước cái lỗ thông hơi của cái Accustimas - sub - bác sẽ thấy chuyển động của tờ giấy nó bị thổi ra, hút vào chứ không một phía như quạt thổi!

ngdhieu

Well-Known Member

các bác DÒM đi ! đây là điện ác qui trong xe hơi họ múc đấy....ko phải điện lưới đâu ! còn tất nhiên những dàn công suất lớn ,, chơi nhiều âm ly 1 lúc thì họ phải chơi nhiều ác qui ! theo các bác thì người ta có thể làm đc bao nhiêu w trong cái ô tô ....? tất nhiên là AUDIO TUNING thì họ chơi kiểu khác...họ ko chơi standard như trong xe hãng đã lắp sẵn...trong xe hãng đã lắp sẵn thì chỉ vài chục watts 1 loa là cao lắm rồi...1 xe thì từ 8 đến 12 loa là cao ! còn có khi xe ĐỂU có 2 loa ấy chứ ! nhưng mà dân TUNING như thế này trong clips này thì quả là khủng.... khi tiếng BASS đánh tóc dựng ngược lên đừng nghĩ là họ không làm được , bản thân em thấy những quả SUB nó to tổ bố...quả của em còn gần 3 chục KGS ! còn cái ÂM LY cũng 15 kgs ....có cái âm ly nó dài cả mét nặng hơn 2 chục KGS dài gần hết chiều ngang 1 cái xe con loại nhỏ !
chứ còn cãi nhau làm gì cứ lý thuyết xuông phổ thông làm gì ! chỉ biết nó to ..nghe ngon thích thì múc !
40000 watt speaker!!! - YouTube

Như em đã nói ở trước, hoặc ở đâu đó, ngồi trong 1 cái xe hơi bé tí mà cần đến con loa vài chục ngàn watt như bác nói, thì chỉ có 2 khả năng

1. Cái loa đó có hiệu suất cực kỳ kém (40k watt tọng vào nó chắc chỉ có khoảng 1 ~ 200w dùng để tạo âm thanh)

2. Những người ngồi trong xe đã bị điếc dở, mới không bị lủng màng nhĩ vì cái loa đó.

Bác có đang chơi đống loa ấy, thì bác giúp em 1 việc nhỏ, rất nhỏ thôi. Như thế này này
Bác cho nó phát âm thanh (hay là nhạc theo cách gọi của bác) với công suất cực đại đi, rồi lấy 1 cái máy đó decibel (SPL meter) đo thử xem tại vị trí người lái xe áp suất âm thanh là bao nhiêu nhé. Sau đó bác báo kết quả lên đây cho anh em được mở mang tầm mắt. (Em không dám mở mang tầm tai đâu ạ)

À ,à tháng 12 này Hà nội có Sumo Contest 2012 đấy, bác đi xem, nghe và cho nhận xét xem các loại amp dự thi có công suất vài chục watt đó đánh 1 cặp loa cũng hơi to to, không đút vừa xe ô tô trong không gian nhà hát có đủ âm lượng phục vụ đôi tai vàng của bác không.

suonggiomuadong

Active Member

Như em đã nói ở trước, hoặc ở đâu đó, ngồi trong 1 cái xe hơi bé tí mà cần đến con loa vài chục ngàn watt như bác nói, thì chỉ có 2 khả năng

1. Cái loa đó có hiệu suất cực kỳ kém (40k watt tọng vào nó chắc chỉ có khoảng 1 ~ 200w dùng để tạo âm thanh)

2. Những người ngồi trong xe đã bị điếc dở, mới không bị lủng màng nhĩ vì cái loa đó.

Bác có đang chơi đống loa ấy, thì bác giúp em 1 việc nhỏ, rất nhỏ thôi. Như thế này này
Bác cho nó phát âm thanh (hay là nhạc theo cách gọi của bác) với công suất cực đại đi, rồi lấy 1 cái máy đó decibel (SPL meter) đo thử xem tại vị trí người lái xe áp suất âm thanh là bao nhiêu nhé. Sau đó bác báo kết quả lên đây cho anh em được mở mang tầm mắt. (Em không dám mở mang tầm tai đâu ạ)

À ,à tháng 12 này Hà nội có Sumo Contest 2012 đấy, bác đi xem, nghe và cho nhận xét xem các loại amp dự thi có công suất vài chục watt đó đánh 1 cặp loa cũng hơi to to, không đút vừa xe ô tô trong không gian nhà hát có đủ âm lượng phục vụ đôi tai vàng của bác không.

kinh dị
tớ mở công ty âm thanh thì tớ mới dám chơi cỡ đó
mấy chục ngàn watt tốn mấy chục kwh ^^

hơi bị tốn điện nhẩy

với lại chơi cỡ này thì phải sân rộng và đông người mới xôm
chứ kô lại bị hàng xóm qua quất cho 1 tăng thì khổ

newceco

Member

Hờ hờ...có người chân ướt chân ráo xách đít đi khỏi nơi chôn nhau cắt rốn tưởng là lạc sang 1 thế giới văn minh khác, quay lại nhìn những người còn sống ở quê nhà bằng nửa con mắt, cần phải khai sáng về công nghệ này nọ...nhưng hỡi ôi khi kiểm tra kiến thức cơ bản thì chả có 1 tí dính trên người (chỉ được mỗi cái nổ là long trời lở đất). Dù sao qua topic này mình cũng biết được khả năng nổ của nick 4 số 9.

H 9999

Active Member

Hờ hờ...có người chân ướt chân ráo xách đít đi khỏi nơi chôn nhau cắt rốn tưởng là lạc sang 1 thế giới văn minh khác, quay lại nhìn những người còn sống ở quê nhà bằng nửa con mắt, cần phải khai sáng về công nghệ này nọ...nhưng hỡi ôi khi kiểm tra kiến thức cơ bản thì chả có 1 tí dính trên người (chỉ được mỗi cái nổ là long trời lở đất). Dù sao qua topic này mình cũng biết được khả năng nổ của nick 4 số 9.

bác ở quanh lũy tre làng theo đít con trâu thì bác biết gì mà nói ! thế giới nó sản xuất ra hàng hóa, có thông số kỹ thật của nó, nó ko phải thích ghi gì thì ghi... có ủy ban kiểm định chất lượng và được thị trương chấp nhận !
còn ở đây người ta đang chia sẻ với nhau...thảo luận hay tranh luận ko ăn nói kiểu như bác ! bác hãy mở mắt to ra mà nhìn tiếp 1 clips đây chỉ là 1 trong vô số clips khác ..ngoài thế giới có nhiều cái bác còn chưa từng nghĩ ...họ đã có rồi ! tôi ko muốn cãi nhau với bác nhưng ko muốn gây sự với bác ! đây là diễn đàn !
2009 NESPL Car Audio Competition - db Drag / Bass Race - 64,000 WATTS Sanford Sound Maxximus - YouTube

H 9999

Active Member

bác ở quanh lũy tre làng theo đít con trâu thì bác biết gì mà nói ! thế giới nó sản xuất ra hàng hóa, có thông số kỹ thật của nó, nó ko phải thích ghi gì thì ghi... có ủy ban kiểm định chất lượng và được thị trương chấp nhận !
còn ở đây người ta đang chia sẻ với nhau...thảo luận hay tranh luận ko ăn nói kiểu như bác ! bác hãy mở mắt to ra mà nhìn tiếp 1 clips đây chỉ là 1 trong vô số clips khác ..ngoài thế giới có nhiều cái bác còn chưa từng nghĩ ...họ đã có rồi ! tôi ko muốn cãi nhau với bác nhưng ko muốn gây sự với bác ! đây là diễn đàn !
2009 NESPL Car Audio Competition - db Drag / Bass Race - 64,000 WATTS Sanford Sound Maxximus - YouTube
đã nói rồi ! bọn nó đi độ xe để đi tuning đi thi đấu biểu diễn công nghệ âm thanh....chứ chơi thường ngày ai chơi nhiều và to thế..chơi 1 quả sub 1 vài ngàn w với 1 hay 2 cái âm ly là kinh rồi mà có bao giờ dám mở to hết cỡ đâu ! còn dân độ xe thì chúng nó độ nhiều kiểu nhiều loại vô vàn lắm.... có hội thì luôn luôn vô đich thế giới...có hội lại lúc được lúc thua... cả đống tiền ở đấy chứ có phải cứ thích là được đâu ! còn công thức đo tính chúng nó được các tổ chức thế giới uy tín và chất lượng họ cấp ! ngay cả lúc thi đấu cũng phải có máy móc đo đạc chứ có phải nói mồm đâu...cả hàng ngàn nhóm từ khắp các nước đến phải một mình đâu thích nói gì thì nói đâu !

coolpix8700

Well-Known Member

bác ở quanh lũy tre làng theo đít con trâu thì bác biết gì mà nói !!?

??? Tôi thấy bác có vẻ xem thường những người ngồi dưới lũy tre làng nhỉ, trong khi bác chưa hề biết họ như thế nào?
Có khi chưa chắc mấy ông tây mũi lõ với giàn "60Kw" kia đã hơn người theo đuôi trâu đâu bác ạh. Chắc tết vừa rồi bác có về Sài Gòn, thế mà còn chưa thấy được cái gì hay chỉ nhìn được người dân ở nông thôn vẫn còn lam lũ. Lam lũ thế mà không ít ông nông dân chính cống toàn đi tìm chân dài để trả tiền đến 10K USD/đêm đấy!
http://vietnamsupercar.com/UserFiles/maybach_62s_29a45888_a.jpg !

Chỉnh sửa lần cuối:

sieulong

Well-Known Member
em lặng lẽ theo dỏi, các bài tranh luận trong topic, em đặt biệt có hứng thú với các bài chia sẻ kinh nghiệm + kiến thức... Nên vẫn lặng lẽ theo dõi Topic từ đầu tới giờ. Cho em xin lỗi nhưng các anh hình như từ từ càng đi càng xa rồi.

palinhd

Member
Ðề: Re: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

AE tranh luận thoải mái nhưng đừng xúc phạm nhau.
Quan trọng là ko phải ai cũng biết được tất cả.
và ko phải ai cũng có cơ hội thực tế.
Và thực tế luôn khác xa lý thuyết.
========================
các bác cứ bình tĩnh, ai biết gì, ai trải nghiệm gì cứ nói, AE phản biện văn minh và đoàn kết.
Theo em được đọc đâu đó thì dân chơi độ âm thanh xe chắc ko bao giờ chơi dưới 1-2000W cả, gần VN nhất có Thái lan thì phải, em thấy toàn vài ngàn W.
Nhưng có điều công suất loại nhỏ cho dân chơi Audiocar là vài ngàn W thì khi phát nó như thế nào? ai ngồi trong xe nghe max vol được? hay đây chỉ là thú chơi mang tính biểu diễn, chinh phục??
========================
40000 W cho âm thanh xe hơi, em nghĩ chắc cũng ko phải là chưa có nhưng công suất đó đủ để đun sôi 1L nước từ 0 độC trong vòng 25 S
Thật kinh khủng
Thôi em lướt đây.

suonggiomuadong

Active Member

AE tranh luận thoải mái nhưng đừng xúc phạm nhau.
Quan trọng là ko phải ai cũng biết được tất cả.
và ko phải ai cũng có cơ hội thực tế.
Và thực tế luôn khác xa lý thuyết.
========================
các bác cứ bình tĩnh, ai biết gì, ai trải nghiệm gì cứ nói, AE phản biện văn minh và đoàn kết.
Theo em được đọc đâu đó thì dân chơi độ âm thanh xe chắc ko bao giờ chơi dưới 1-2000W cả, gần VN nhất có Thái lan thì phải, em thấy toàn vài ngàn W.
Nhưng có điều công suất loại nhỏ cho dân chơi Audiocar là vài ngàn W thì khi phát nó như thế nào? ai ngồi trong xe nghe max vol được? hay đây chỉ là thú chơi mang tính biểu diễn, chinh phục??
========================
40000 W cho âm thanh xe hơi, em nghĩ chắc cũng ko phải là chưa có nhưng công suất đó đủ để đun sôi 1L nước từ 0 độC trong vòng 25 S
Thật kinh khủng
Thôi em lướt đây.

liệu xe hơi có đủ điện để cấp nguồn ko nhẩy

liệu loa to quá để chi vậy nhỉ

coolpix8700

Well-Known Member

liệu xe hơi có đủ điện để cấp nguồn ko nhẩy

Coi như dùng toàn ắc quy mới thì dung lượng ghi trên ắc quy là kết quả của phóng dòng cố định ở 20oC sau 20 giờ thì điện áp của ắc quy sụt đến giới hạn thấp nhất. Nếu phóng trong vòng 1 tiếng thì dung lượng của ắc quy sụt xuống còn 60%.
Vậy nếu để phát 40Kw nhạc trong 20 tiếng (cứ coi hiệu suất sử dụng dòng điện của bộ âm thanh là 100%) thì cần dùng 556 cái ắc quy 120Ah (mỗi cái nặng khoảng 35 ký thì tổng cộng khoảng 19 tấn ắc quy). Còn chỉ nghe trong 60 phút thì sẽ cần 46 cái ắc quy 120Ah ấy với tổng trọng lượng chỉ 1,6 tấn. Sau 30 phút nghe nhạc lại cần một cái máy phát điện 15Kw để nạp 46 cái ắc quy ấy trong vòng 5 tiếng (tốc độ nạp nhanh nhất mà bản cực ắc quy không hỏng)!

H 9999

Active Member

??? Tôi thấy bác có vẻ xem thường những người ngồi dưới lũy tre làng nhỉ, trong khi bác chưa hề biết họ như thế nào?
Có khi chưa chắc mấy ông tây mũi lõ với giàn "60Kw" kia đã hơn người theo đuôi trâu đâu bác ạh. Chắc tết vừa rồi bác có về Sài Gòn, thế mà còn chưa thấy được cái gì hay chỉ nhìn được người dân ở nông thôn vẫn còn lam lũ. Lam lũ thế mà không ít ông nông dân chính cống toàn đi tìm chân dài để trả tiền đến 10K USD/đêm đấy!
http://vietnamsupercar.com/UserFiles/maybach_62s_29a45888_a.jpg !
sao tự nhiên lại nòi 1 con maybach của ĐỨC RA THẾ KIA BÁC ? em công nhận có nhiều trọc phú hoặc tiền chùa thì chơi chân dài với giá cao như bác nói...nhưng mà được mấy hồi..có chơi được bền bỉ không hay là bán đất ,...hay đất đền bù được tí rồi chơi ko biết trời đâu đất đâu...mai lại trở về với cái máng lơn....bài học MỸ ĐÌNH hà nội còn rành rành ra... ! nhưng nhiều khi NÔNG DÂN với công nghệ cao từ trước tới giời họ chỉ quen với cái loa phóng thanh ở làng ngoài ủy ban hay đầu xóm với công suất 25 w / 1 loa mà từ đầu làng đến cuối làng từ ngoài đồng đến trong xóm cũng nghe thấy rất rõ rất to...thế nên có bác bên trên cũng topic này nói có 5 w với 7 w mà bác đấy đã điếc tai..em ko tiện nói tên bác ấy..ai thích đích danh thì chịu khó lần về các trang trên nhé !
thế nên giờ nghe đến công suất cả ngàn w thì quả thật là những điều ko tưởng và nghĩ chém gió thôi ! nhưng mà cũng ko nên nói móc nói đểu hay ăn nói kiểu cãi nhau như mấy bác trên ! ở đây là a em trong diễn đàn đang chia sẻ chưa biết thì nghiên cứu....học hỏi ! còn hơn thua nhau làm gì...quan trọng là có để chơi hay không thôi ! và có thì chơi biết cách sử dụng thế nào cho đúng sở thích và đạt hiệu quả cao thôi ! ko phải là ko có loa công suất cả ngàn watts ! em khẳng định là có vì em đã đang dùng mấy bộ , bộ cao thì 3 ngàn w , bộ nhỏ hơn thì 2 ngàn w ! em còn thấy có mấy bộ nó còn ác gấp mấy lần của em ! còn các bác cứ bảo đo đạc nọ kia em gửi lại link cho các bác xem nó công suất bao nhiêu watts nhé...bao nhiêu dB nhé..bằng chứng nhận trong cuộc thi cả hàng ngàn người toàn dân độ âm thanh nổi tiếng thế giới đó các bác..họ đã chứng nhận và cấp bằng là có lý do của họ ! ko phải như 1 số bác với kiến thức lý thuyết xáo rỗng rồi cứ nghĩ thế giới nó ko làm đc cái nọ cái kia.... và em cũng nói thêm cho 1 số bác hiểu là ÂM THANH cho xe hơi NÓ CŨNG KHÁC VỚI ÂM THANH GIA ĐÌNH hay âm thanh sân khấu biểu diễn ...mỗi dòng có cái đặc trưng của nó ! đừng nghĩ cái nào cũng giống nhau ! trong CLIPS em gửi nó dùng cho hệ thống âm thanh này tới 44 cái ắc qui lớn ! các bác cứ để ý thì biết...em thì em chơi mấy con xe của em toàn 120 am pe 1 bình ! bình cũng rất to ....có mấy bác lại nói xe chỉ có 54 đến 60 am pe.. xe của em em chơi bao nhiêu cái bao nhiêu năm mà giờ vẫn đang dùng mà cứ cãi ...nếu bác ấy dùng xe nhỏ ác qui nhỏ thì nói của bác ấy nhỏ chứ đừng nói xe ô tô ắc qui chỉ đến 54 với 60 am pe ! em chơi cái âm ly 3 ngàn w vì thích tiếng BASS nhất là khi nghe DJ ! nhưng chả bao giờ dám mở hết công suất ...muốn mở to cũng phải hạ cửa kính hoặc mở cửa chứ ko nó đánh BAY KÍNH ra ngoài hoặc nứt kính ngay ! nghe cách mấy trăm mét vẫn uỳnh uỳnh !
em khẳng định là vụ loa hay âm ly cho xe hơi công suất lớn là có ! đừng nghĩ nó chỉ vài watts ! cái loa SUB của em nguyên bản hãng sản xuất ko có âm ly chỉ có loa là 30 kgs ! còn cái âm ly nặng 15 kgs nữa ! còn nó tính kiểu gì kệ chúng nó...chắc là có lý của nó ! có ủy ban kiểm định tiêu chuẩn chất lượng đo lường quốc tế chứng nhận ! còn anh em mình chơi chỉ cần biết thấy hay mà thích nếu hợp với mình thì múc !
lắp vào xem mình đầu vào là 12 vôn đầu ra công suất lớn thế là ok rồi...còn bên trong nó kích điện tăng điện đến bao nhiêu kệ chúng nó ko cần quan tâm ! còn trong cái CLIPS em gửi đây các bác nhìn cái dàn âm ly với dàn ẮC QUI của nó thì ít nhiều cũng rút được chút hiểu biết thêm...đừng nên BẢO THỦ thế thành CỔ HỦ !
đây mời các bác một lần nữa xem kỹ vào ! 2009 NESPL Car Audio Competition - db Drag / Bass Race - 64,000 WATTS Sanford Sound Maxximus - YouTube

ngdhieu

Well-Known Member

đã nói rồi ! bọn nó đi độ xe để đi tuning đi thi đấu biểu diễn công nghệ âm thanh....chứ chơi thường ngày ai chơi nhiều và to thế..chơi 1 quả sub 1 vài ngàn w với 1 hay 2 cái âm ly là kinh rồi mà có bao giờ dám mở to hết cỡ đâu ! còn dân độ xe thì chúng nó độ nhiều kiểu nhiều loại vô vàn lắm.... có hội thì luôn luôn vô đich thế giới...có hội lại lúc được lúc thua... cả đống tiền ở đấy chứ có phải cứ thích là được đâu ! còn công thức đo tính chúng nó được các tổ chức thế giới uy tín và chất lượng họ cấp ! ngay cả lúc thi đấu cũng phải có máy móc đo đạc chứ có phải nói mồm đâu...cả hàng ngàn nhóm từ khắp các nước đến phải một mình đâu thích nói gì thì nói đâu !

Vì tò mò em đã chui vào cái link của bác xem, và thật sự là bật cười với sự ngộ nhận của bác.

1. Cái thằng đạt giải nhì xe nó đo được 141dB thôi bác ạ. Con số này ghi rõ trên cái bằng khen nó quay lúc cuối clip. 141dB vẫn chưa phải là SPL làm chảy máu tai nhé bác. Chảy máu tai thì phải 160dB thôi ạ.

2. Cái chú thích 8 x 8k = 64,000watt mà bác đọc được đó chính là công suất PMPO, hay tụi nó nói với nhau là hifonics watt. nghĩa là thằng ku đó có 8 cái loa, công suất mỗi loa là 8k watt PMPO, nhân ra thành 64k watts PMPO. Nó dùng 44 cái ắc quy kinetic. Bác coolpix tính giúp em 44 cái accu đó thì tổng công suất phát điện ở mức 100% là bao nhiêu nhé.

3. Sau khi em vào web của hifonics xem, thì củ bass 12inch khủng nhất "Mt Olympic" của hifonics cũng chỉ có CS chịu đựng là 800w RMS/1600W max. Như vậy là khớp với số liệu 8k hifonics watt ở trên. Kể ra 8 củ loa x 800W = 6,4kW rms cũng là hàng khủng, nhưng vẫn chỉ nói lên 1 điều: Trâu bò có rống thì vẫn mãi chỉ là tiếng rống, chẳng thể nào có uy lực bằng tiếng hổ gầm cả. Tiêu thụ cả 6,4kW điện mà không cho ra nổi 160dB thì hiệu suất loa quả là quá kém. Cần phải biết rằng âm thanh cường độ thấp suy hao rất nhanh, nên không truyền được xa, đứng cách cái xe hơi đó vài mét thì giọng người nói còn to hơn cả loa phát. Bằng chứng là tiếng của thằng quay phim vẫn rõ mồn một trong clip, chứ không bị chìm trong tiếng loa.

4. Con số 19...DC trên cái đồng hồ lúc đầu em không rõ là con số gì.

H 9999

Active Member

Vì tò mò em đã chui vào cái link của bác xem, và thật sự là bật cười với sự ngộ nhận của bác.

1. Cái thằng đạt giải nhì xe nó đo được 141dB thôi bác ạ. Con số này ghi rõ trên cái bằng khen nó quay lúc cuối clip. 141dB vẫn chưa phải là SPL làm chảy máu tai nhé bác. Chảy máu tai thì phải 160dB thôi ạ.

2. Cái chú thích 8 x 8k = 64,000watt mà bác đọc được đó chính là công suất PMPO, hay tụi nó nói với nhau là hifonics watt. nghĩa là thằng ku đó có 8 cái loa, công suất mỗi loa là 8k watt PMPO, nhân ra thành 64k watts PMPO. Nó dùng 44 cái ắc quy kinetic. Bác coolpix tính giúp em 44 cái accu đó thì tổng công suất phát điện ở mức 100% là bao nhiêu nhé.

3. Sau khi em vào web của hifonics xem, thì củ bass 12inch khủng nhất "Mt Olympic" của hifonics cũng chỉ có CS chịu đựng là 800w RMS/1600W max. Như vậy là khớp với số liệu 8k hifonics watt ở trên. Kể ra 8 củ loa x 800W = 6,4kW rms cũng là hàng khủng, nhưng vẫn chỉ nói lên 1 điều: Trâu bò có rống thì vẫn mãi chỉ là tiếng rống, chẳng thể nào có uy lực bằng tiếng hổ gầm cả. Tiêu thụ cả 6,4kW điện mà không cho ra nổi 160dB thì hiệu suất loa quả là quá kém. Cần phải biết rằng âm thanh cường độ thấp suy hao rất nhanh, nên không truyền được xa, đứng cách cái xe hơi đó vài mét thì giọng người nói còn to hơn cả loa phát. Bằng chứng là tiếng của thằng quay phim vẫn rõ mồn một trong clip, chứ không bị chìm trong tiếng loa.

4. Con số 19...DC trên cái đồng hồ lúc đầu em không rõ là con số gì.

bác ơi riêng HIFONICS THÌ BÁC XEM Ở ĐÂU EM KO RÕ NHƯNG MÀ MỚI HÔM TRƯỚC EM ĐI NẮP ÂM LY VỚI LOA CỦA EM NGOÀI HÃNG THÌ EM THẤY CÁI HIFONICS 5000 W BÁC AK ! dài gần 1 mét luôn ! để chiều ngang thì gần hết cái xe con loại nhỏ ! em thì em chơi cái 3 ngàn w thôi bác ! nhưng thấy cái 5 ngàn kia đẹp, âm ly mặt kính trong suốt nghe thì phê nòi thật ! còn mấy cái loa trong clips kia em có bảo loa của nó 1 cái là mấy chục ngàn w đâu ! cả hệ thống của nó công suất tổng cộng là như vậy chứ loa nào mà 1 cái mấy chục ngàn thế đâu bác ! nhưng loa vài ngàn w thì em đang dùng rồi bác ! nhưng em chỉ thấy buồn cười có bác nói là loa ô tô chỉ có loa nhỏ...cái 5 w ...7 w.....v.v.. em chỉ có nói là dành cho xe hơi cũng có loại công suất lớn...mà em đã đang dùng đây ! tất nhiên ko phải dân chuyên độ xe để đi thi đấu AUDIO nhưng em cũng thích tiếng BASS căng và đủ tầm nên phải độ thêm ÂM LY CHO LOA SUB 1 phát và độ riêng cho các loa trung , cao tần 1 âm ly khác nữa ! có nhiều bác cứ cãi là dòng điện này nọ rồi công suất này nọ ...chỉ có công suất nhỏ ! em thì em vẫn bảo toàn quan điểm của em là có âm thanh cho xe hơi công suất lớn ! còn lớn thế nào là Max Thì em ko có ý kiến chỉ biết đang dùng mấy bộ và mỗi bộ vài ngàn watts ! ko biết công suất đểu hay thật mà nghe tức ngực...nếu đóng kính mở to là vỡ kính như chơi ! còn ắc quy nếu mở lâu mà xe ko chạy thì cũng tèo ! mặc dù ắc quy cũng là loai lớn ! bạn em nó độ nó còn phải nắp cả chục cái ắc quy luôn ! còn âm thanh suy giảm thế nào thì phải ở ngoài tận tai mới cảm nhận đc bác ơi ! nhưng em cũng công nhận âm thanh cho xe hơi nó khác với âm thanh biểu diễn hay gia đình ! người ta không thể gắn cái loa kèn hay loa phóng thanh cho xe hơi là vì thế ! nó có thiết kế riêng cho xe hơi ! vì tính chất xe di chuyển rung động nhiều, không gian nhỏ hơn... thời tiết khí hậu thay đổi cao ! mùa đông có khi nhiệt độ xuống âm 50 độ cũng có ...mùa hè nóng trong xe cũng có khi lên đến dương 50 độ C ! thế nên kết cấu LOA âm ly dây dợ nó cũng khác ! chất âm nó cũng khác ! nhưng với cái 3 ngàn w của em thì cách xa vài trăm mét khi hạ kính mở cửa xe thì cách vài trăm mét vẫn nghe thấy BASS uỳnh uỳnh !
còn nhiều ác quy , vấn đề này còn phụ thuộc lớn về hiệu điện thế và dòng điện để cung cấp cho cả hệ thống ! nó chơi cả đống âm ly thế thì nó phải cần nhiều ắc quy là đúng ! em chơi 2 cái âm ly đâú với 1 cái ắc quy 120 am pe nhưng cũng không dám chơi lâu nếu xe ko nổ máy ! chơi nửa giờ hay 1 giờ thì phải khởi động máy để nạp ...còn vừa chạy vừa nghe thì vô tư luôn bác ! dân độ xe chúng nó chơi thì khủng và vô cùng lắm bác ! có thằng mua cái xe đểu 5 ngàn euro nhưng nó độ lên đến 120 ngàn euro để đi TUNING nó là sở thích ! khi thấy tận mắt thì chỉ có lắc đầu chịu chúng nó ! nhưng ko phải là không có hay không làm được !

thaonhien

Cái này em không biết nên em mới hỏi các Bác, nhưng càng đọc thì em lại càng không hiểu. Có lẽ topic đã đi quá xa. Mod ơi, Mod có gợi ý gì không?

coolpix8700

Well-Known Member

Loa ô tô thường có trở kháng khoảng 4 ôm (loa đặc biệt trở kháng xuống thấp hơn, nhưng dòng chịu tải càng lớn hơn), vậy 3000w thì dòng I=căn 2 của (P/R) -> 26 am pe. Tháo cái loa, tìm 1 đoạn dây đồng có kích thước tương đương rồi cấp cho nó cái dòng ấy bác sẽ thấy nó nổ như thế nào (em viết rõ là nó nổ chứ không phải đỏ lên rồi chảy mới đứt) để biết thế nào là PMPO và RMS!
Bác 4 số 9 có vẻ rất thiếu những kiến thức cơ bản, ngay cả về âm thanh. Em đã viết ngày xưa mấy mấy cái radio cassette Sharp bán ở chợ Giời được dán ngang dòng chữ 800W PMPO, lôi cái loa to của nó bên trong thì trên củ loa ghi 2,7w. Nhà sx (Sharp) không vi phạm các quy định về quảng cáo, nhãn hàng hóa vì chữ PMPO là Pick Maximum Power Out với ý nghĩa cái mạch công suất trong cái radiocassete dùng mấy cái IC (dạng HA1392 trong specs của chúng ghi công suất 4,5+4,5w) ấy có thể có lúc nào đó rất nhanh trong 1/triệu của giây xuất thần ra cái công suất đỉnh 800w cho nên cuộn dây trong lõi của 2 cái loa ấy vẫn tồn tại rất lâu với công suất 800w PMPO (đến bây giờ có nhiều người hoài cổ vẫn mua được đồ NOS này)!!!

Vando

Well-Known Member

Mình có dịp nghe đôi loa tannoy (quên mất model) với amp bóng điện tử có 5W với 60% âm lượng trong phòng 3 x 5 x 3.6m mà đã thấy to lắm rồi.

coolpix8700

Well-Known Member

sao tự nhiên lại nòi 1 con maybach của ĐỨC RA THẾ KIA BÁC ? em công nhận có nhiều trọc phú hoặc tiền chùa thì chơi chân dài với giá cao như bác nói...nhưng mà được mấy hồi..có chơi được bền bỉ không hay là bán đất ,...hay đất đền bù được tí rồi chơi ko biết trời đâu đất đâu...mai lại trở về với cái máng lơn....bài học MỸ ĐÌNH hà nội còn rành rành ra... ! nhưng nhiều khi NÔNG DÂN với công nghệ cao từ trước tới giời họ chỉ quen với cái loa phóng thanh ở làng ngoài ủy ban hay đầu xóm với công suất 25 w / 1 loa mà từ đầu làng đến cuối làng từ ngoài đồng đến trong xóm cũng nghe thấy rất rõ rất to...thế nên có bác bên trên cũng topic này nói có 5 w với 7 w mà bác đấy đã điếc tai..em ko tiện nói tên bác ấy..ai thích đích danh thì chịu khó lần về các trang trên nhé !

Riêng về cách nghĩ của bác, em chẳng có trách nhiệm phải chỉnh đốn mà đó là sự tự trọng của từng người, thấy cần thì làm, không thì thôi nhưng chắc đi xa quê hương lâu bác không biết 1 điều là ngoài mấy ông buôn lậu, tham ô tài sản nhà nước... Tụi em vẫn sống rất tốt và không chỉ tồn tại 1 hay 2 ngày mà cũng chẳng phải bán đất ông bà tổ tiên để lại để sắm mấy bộ dàn hay cái ô tô...
Ngay cái reciever mà có lần bác mô tả đỉnh của bác, ở nhà em chỉ được dùng làm pre xe phim, chưa bao giờ em nghe nhạc bằng nó cả vì tiếng nó phát không thể chấp nhận được ngoài độ hoành tráng để xem phim!

Đang kể về 5 hay 7w mà bác đã "thương hại". Trước đây em cũng hay nghịch đồ điện tử, từ mấy cái IC công suất hay được dùng trong các radio cassette em đã kể được bán đầy chợ giời, em đã lắp mấy cái bộ khuếch đại nhỏ (4,5+4,5 lắp mạch cầu được 9w) và chỉ với cái loa bass 20cm thùng kín với 1 mạc phân tần cho cái loa chíp chẳng nhớ của ai nữa, thỉnh thoảng làm sinh nhật cho con bé con mà trong khu tập thể cũng bị lôi ra vài lần vì ầm ỹ!
Thời ở Đức, nhà em ở cạnh ký túc xá, chỉ với mấy cái mạch công suất hybrid STK (họ 40??) công suất chỉ 80w (khi về em mới có cách mạch lên đên 150) và đôi loa bass cho ô tô 30cm thùng tự đóng mà em đã kể với 1 cái đầu MD mang theo đĩa đã ghi chương trình và 1 cái inverter để đổi điện 12v lên 220 và 1 cái ắc quy mà vẫn làm ầm ỹ cả cái sân vận động cả 1 buổi chiều đến tối mịt của khu ký túc xá khi tổ chức sinh nhật cho lũ trẻ con ở mấy cái khu ký túc xá ấy... Tất cả công suất là trong specs của các mạch ICs do nhà sx cung cấp, em không phải đo. Còn cái loa bass đường kính 30cm mà nó lồi được đến hơn 2 đốt ngón tay khỏi bề mặt thường của nó thì chả lẽ với 10 cái loa này em không đủ sức làm cả hội trường tức ngực (80x10=800)?

Chỉnh sửa lần cuối:

newceco

Member

Có lẽ để giữ hòa khí anh em trong diễn đàn, tránh tranh luận những vấn đề quá xa với nội dung topic thì mình sẽ dừng post trong topic này tại đây.

Bên trên