TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

coolpix8700

Well-Known Member
Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Bác nhìn dây tóc của cái bóng đèn làm nhiệm vụ "Sicherung" thì có thể hiểu được nó cho phép dòng tối đa bao nhiêu trước khi cháy đứt (chắc chẳng phai đo, vì bóng đèn thì nhiều người quen rồi nếu không cần chính xác tới mini-ôm). Các bọ bảo vệ loa khác họ không làm được như Bose (chắc do trình độ) sử dụng Gluelampen mà họ hay dùng những tấm tròn, dẹt varistor vài ba đến vài chục am pe!
Còn nhìn bộ frequenzweiche của LifeStyle thì đúng là đồ "hi-end" rồi!!!!

coolpix8700

Well-Known Member

Mới thấy hình trong ruột cục AM của Bose Lifestyle 48
5 loa con được bảo vệ bởi 5 bóng đèn đấu nối tiếp. Sàn gỗ thay vì bo mạch, đinh đóng vào đáy loa làm cột hàn đấu linh kiện!
Còn đây bộ phân tần trong Bose 601
Đúng là hàng handmade (thủ công) nên đắt kinh khủng [-O<
intellexual net

Bác nhìn dây tóc của cái bóng đèn làm nhiệm vụ "Sicherung" thì có thể hiểu được nó cho phép dòng tối đa bao nhiêu trước khi cháy đứt (chắc chẳng phải đo, vì bóng đèn thì nhiều người quen rồi nếu không cần chính xác tới mini-ôm). Các bộ bảo vệ loa của các hãng khác họ không làm được như Bose (chắc do trình độ) sử dụng Gluelampen mà họ hay dùng những tấm tròn, dẹt varistor vài ba đến vài chục am pe (ảnh tượng trưng, vì cho loa họ dùng loại mầu vàng-nâu điện áp thấp)!

Còn nhìn bộ frequenzweiche của LifeStyle thì đúng là đồ "hi-end" rồi!!!!
Em thấy cái đồ Low-End Burmester cũng của Đức họ chỉ mắc được dây "Innenverkabelung der Basschassis mit reinstem Kupferkabel von 10mm²S" chứ không phải mấy sợi chắc chưa đến 0,7510mm², còn tụ thì dám dùng loại bi-polar và MKT như Bose đâu!

Chỉnh sửa lần cuối:

quanghaith2

Well-Known Member

Các bác phán vài ngàn oát làm em sợ quá suýt ngất
đôi loa JBL của em chỉ võn vẹn có 60w max thôi ạ, nhưng mà chưa bao giờ em dám vặn amply quá 10h, lên 9h là cả phòng em đã rung bần bật lên rồi, sờ vào tường còn thấy rung. Hàng xóm cách mấy nhà còn nghe thấy tiếng nhạc, có khi còn kêu chú mở to thế.
Huống hồ là vài ngàn W chỉ gắn trong cái xe oto bé tẹo

YeuNhac

Banned

Varistor được dùng để chống xung điện áp còn cái bảo vệ quá tải dòng điện vào loa treble là resettable fuse

P.S.

Người vẽ sơ đồ mạch phân tần sau chắc cũng đã lầm giữa MOX (viết đúng là MOV, Metal-Oxide Varistor) và resettable fuse

Loa treble dưới cùng được bảo vệ bởi con "MOX" đấu nối tiếp, Bose thì dùng bóng đèn, có hãng đấu bóng đèn song song với resettable fuse.

Chỉnh sửa lần cuối:

quanghaith2

Well-Known Member

nói với mấy bác mệt ghê ! cứ chơi thì biết thôi còn münchen chơi sao bằng TUNING HAMBURG với franhkurt ! münchen thì hội bia thì được chứ chả có cái hội xe nào lớn cả ! mà bác bảo flohmarkt ở đâu.... chắc bác hay ra flohmarkt mua hàng hử ? em thì em chả chơi, ít nhất thì mediamarkt không thì saturn còn đâu cứ phải TUNING AUDIO CENTER mà múc ! còn mấy bác kia ko tìm thấy accu nào lớn hở chắc chơi xe nhỏ nên ko biết rồi...mấy bác cứ mở cái nắp ca pô xe MULTIVAN VW ra xem hộ em cái ác qui nó bao nhiêu am pe ! 120 am pe đấy các bác... còn bọn nó đi chơi độ chúng nó toàn chơi cả chục cái ÁC QUI chứ không hệ thống âm thanh lớn như vậy ác qui nào chịu nổi 1 đến 2 giờ trình diễn ! với lại một lúc trong xe âm ly chúng nó chơi cả chục cái luôn ! 1 nguồn phát nhưng cho cả chục cái âm ly với cả chục cái loa ...có đứa chơi mấy chục cái loa luôn ! tổng hệ thống của chúng nó mấy chục ngàn watts ! KÍNH xe nếu đóng thì lập tức bay ra ngoài luôn ! ngay cả cái của em 3 ngàn w ...em mở có bao giờ dám hết công suất đâu ! mở chưa hết cỡ mà tức ngực...gương cửa còn rung ầm ầm .... muốn mở to phải buộc mở cửa hoặc hạ kính ! mỗi 1 con âm ly lại thêm 1 con tụ to bằng bắp đùi loại chuyên cho xe hơi ý ..khi tiếng bass đập nó căng ngay cả khi ắc qui xuống điện ! mà nói chung mấy bác chắc chưa thực sự chơi hoặc thấy chúng nó độ CAR AUDIO TUNING rồi !

Tai người có chịu nổi không bạn, bạn muốn nghe nhạc hay tự sát ?

H 9999

Active Member

Tai người có chịu nổi không bạn, bạn muốn nghe nhạc hay tự sát ?

hi bác ! vấn đề nghe thưởng thức hay là trình diễn nó lại khác bác ! mà nhiều khi nghe DJ tiếng BASS cũng phải có lực tí phải không bác ! em chả biết thế nào nhưng mà thấy con loa ghẻ của em nghe nếu mở to cũng tức ngực thật ! ghế xe còn rung lên ấy chứ ! cái vụ loa 1 thùng vài trăm w đến vài ngàn w em nghĩ cũng không khó ! có thể công thức tính mỗi người mỗi hãng có thể khác nhau nhưng nếu nó được phép ĐỀ như vậy là có lý do được công nhận ! cái thùng loa của em kia nặng cũng gần 3 chục kgs đây bác ! chính xác theo cách tính của các bác ở đây bao nhiêu w thì em chịu vì em k thử...nhưng thấy nó đề có thùng hơn ngàn w có thùng 2 ngàn w có thùng thì 1 ngàn w.... em gắn với âm ly nó đề MAX 3000 w kia chơi tức ngực thật ! còn chính xác ra bao nhiêu em chịu ko đo kiểu các bác ! nó bán nghe đc là em múc thôi ! với lại nó đề cs như vậy em tạm tin thôi...quan trọng gì bao nhiêu..thấy nghe hợp với mình hợp nhu cầu thì múc thôi !
.... chắc bọn MỸ này ghi đểu ! em cũng nghĩ theo các bác chắc chỉ đc 5 chục watts !

quanghaith2

Well-Known Member

Xét về công suất, mỗi hãng có 1 cách đo khác nhau, và trong cùng 1 hãng các đời khác nhau lại đo khác nhau nữa bạn à. Nhưng mà xét công suất thực, ta coi là tiếng phát ra to đến đâu đi cho dễ tưởng tượng, thì chỉ cở vài chục w đến 100w là tai người đã chịu hết nổi rồi.
Thông thường các loa chế ra ngày xưa hay ghi thông số công suất rất thực, các loa đó những dòng có công suất cao thời đó nặng đến tận gần 300kg và to đùng nhưng công suất chỉ là 200-300w là cao nhất. (chỉ 20-30kg như bạn nói bỏ bèn gì chứ, trong khi nó ghi tận 3000w).
Sau này, khi cách đo công suất đã thay đổi và các hãng thường cạnh tranh với nhau về thông số và các thứ khác (chứ không cạnh tranh bằng chất lượng như xưa), thì công suất được đo kiểu khác và được đẩy lên cao chót vót để thu hút người mua.
Vậy nên, cái loa của bạn ghi 3000w, nhưng tớ đảm bảo nó không kêu to hơn cái loa chỉ 200w nặng tận 300kg. Bạn hiểu ý tớ nói chứ, đó chỉ là thông số đo kiểu mới và nó ảo lắm, chỉ để thu hút người mua thôi.
Bạn xem link loa 200-300w nặng 300kg ở đây => http://audio-heritage.jp/TECHNICS/speaker/sb-10000.html

quanghaith2

Well-Known Member

Cho e hỏi ngu tí chứ công suất có phải là... mức tiêu thụ điện năng

Công suất lúc đầu được nghĩ ra để đo độ to của âm thanh. Tuy nó là công suất tiêu thụ nhưng mà sát với ý đồ của tác giả là đo độ to.
Nếu thích tiêu thụ nhiều điện ư, quá đơn giản, mắc thêm vài chục cái trở là ăn điện thoải mái. => loa có cs cao ư ?

moc nhi

Member

Cho e hỏi ngu tí chứ công suất có phải là... mức tiêu thụ điện năng

Câu hỏi của bạn này đúng ngay vô chổ then chốt của vấn đề:

-Công suất ghi trên loa không phải là mức tiêu thụ điện năng của cái loa đó đâu mà nó là công suất tối đa mà cái loa đó có thể chịu đựng được.

-Công suất của một cái ampli phát ra thì người ta đã in trên cái amply đó rồi (công suất tối đa đo được trong khi thử với một tần số cố định nào đó và với một mức trở kháng ngỏ ra nào đó)

-Tuy là cách tính công suất còn tùy thuộc vào phương pháp đo đạc của nhà sản xuất nhưng ta cần nên nhớ kỹ một điều là:

Công suất thật sự của một cái amply phát ra không thể nào lớn bằng công suất điện mà cái amply đó tiêu thụ vì một lý do rất đơn giản: Định Luật Bảo Toàn Năng Lượng.

Nếu một cái amply hoạt động trong điều kiện cực kỳ lý tưởng thì hiêu suất sẽ là hơn 80% một tí, khi nó tiêu thụ hết 1000w điện thì công suất tối đa nó có thể phát ra khoảng hơn 800w mà thôi, còn gần 200w kia đã phải tiêu hao dưới dạng nhiệt rồi.

Còn nếu sau này kỹ thuật hiện đại hơn, người ta có thể dùng chất liệu siêu dẫn (có điện trở bằng 0) để chế tạo ra cái amply thì lúc đó công suất phát ra mới có thể bằng được với công suất tiêu thụ mà thôi (nhưng mà lúc đó thì không biết mấy cái điện trở dùng trong mạch amply làm sao còn làm nhiệm vụ "cản trở dòng điện" được nữa?)

Định Luật Bảo Toàn Năng Lượng là một định luật vật lý rất căn bản, nó đúng với tất cả mọi đối tượng trong Vũ Trụ này chứ đừng nói là ở một nước nào đó thì định luật này nó bị sai đi nhé...

H 9999

Active Member

em chào các bác ! cho em lại tiếp tục hỏi ngu tí nữa ! thế con âm ly này của em
Crunch GTX3000D, GTX 3000D, NEUE GRAVITY GTX Serie! - BigDogAudio
nó chạy điện nguồn từ ắc quy 12 volt ! theo các bác thì nó có công suất bao nhiêu watts ? ắc quy của em 120 A khỏe thế mà chạy khoảng hơn tiếng chưa đầy 2 tiếng sau khi được nạp no thì hết điện ! ... em cũng ko biết chính xác công suất nó phát ra đc bao nhiêu WATTS mong các bác khai sáng tiếp ! em dùng mãi mà chả biết bao nhiêu .... thấy ghi trên vỏ âm ly thế nhưng em cũng ko biết theo tiêu chuẩn nào !!! nhưng quả thật nếu đóng kín cửa thì mở hết cỡ thì có lẽ vỡ kính hoặc bị thổi bay kính mất ! nhiều người bị như vậy rồi nên em toàn phải hạ kính thì mới dám múc to..ko thì chơi vừa tới thôi !

coolpix8700

Well-Known Member

nó chạy điện nguồn từ ắc quy 12 volt ! theo các bác thì nó có công suất bao nhiêu watts ? ắc quy của em 120 A khỏe thế mà chạy khoảng hơn tiếng chưa đầy 2 tiếng sau khi được nạp no thì hết điện ! ... em cũng ko biết chính xác công suất nó phát ra đc bao nhiêu WATTS mong các bác khai sáng tiếp ! em dùng mãi mà chả biết bao nhiêu .... thấy ghi trên vỏ âm ly thế nhưng em cũng ko biết theo tiêu chuẩn nào !!! nhưng quả thật nếu đóng kín cửa thì mở hết cỡ thì có lẽ vỡ kính hoặc bị thổi bay kính mất ! nhiều người bị như vậy rồi nên em toàn phải hạ kính thì mới dám múc to..ko thì chơi vừa tới thôi !

Bác tính đơn giản thế này: ắc quy được coi là mới, tiêu thụ điện ở dòng điện định mức (C10-tức là cho ắc quy dùng hết điện trong 10 tiếng) thì số watt giờ chứa được tối đa của cái ắc quy 120A là 120x12=1440w/h (tức là 1,44kw/h). Còn bác dùng trong 2 tiếng (C2) thì hiệu suất của ắc quy tụt xuống còn khoảng 60%, tức là tổng số watts/giờ chỉ còn 864 (w/h) trong 2 tiếng. Cứ cho là ắc quy phóng điện đều đều để cung cấp cho cái âm ly thì tiêu thụ điện từ cái ắc quy ấy là 432w... Bác nhìn vỏ cái âm ly với rất nhiều rãnh kim loại giúp nó tỏa nhiệt thì có thể ước lượng được công suất chuyển thành tín hiệu âm thanh ra loa của nó. Năng lượng cấp cho cái âm ly của bác chắc chỉ duy nhất từ cái ắc quy cho nên các con số lý tưởng nhất có thể coi như vậy (trong amp cho car audio còn có phần inverter để chuyển điện 12v thành điện +/- với hiệu điện thế cao hơn, hiệu suất của bộ này không cao được như cái biến thế chuyển từ điện lưới 220v xuống).
Không tin các con số em đưa ra thì Gú Gờ sẽ giúp bác kiểm tra lại!

ngdhieu

Well-Known Member

Muốn biết công suất Amply áp lên Loa là bao nhiêu còn có cách đo nữa ạ.
Ở trên bác coolpix hướng dẫn bác cách tính công suất tiêu thụ điện cho cái amp của bác, dưới đây em hướng dẫn bác cách đo công suất thực sự áp lên cặp loa của bác.
Bác sẽ cần 2 đồng hồ đo, 1 đo Amp, 1 đo Volt.
Kết nối cặp loa của bác vào, dùng test tone của ampli hay dùng máy phát sóng sin cho phát 1 tần số cố định nào đó qua amp và ra loa.
Ampere kế mắc nối tiếp với mạch (giữa cọc trên loa và cọc trên ampli) => đọc chỉ số I (AC-rms)
Volt kế mắc song song với mạch (2 kim chọc vào 2 cọc loa. => Đọc chỉ số U (AC-rms)
Bác nên chắc chắn rằng cả 2 đồng hồ đều có khả năng hoạt động chính xác ở tần số đo

Công suất áp lên loa: P = U x I

Bác sẽ ngạc nhiên với con số công suất này so với công suất tiêu thụ điện của amp. (Mặc dù con amp của bác em chắc là Class D hiệu suất cao đến 80~90%).. Đo thực tế xong bác có thể đối chiếu lại với thông số công bố của NSX.

Nếu bác đo ở mức volume max thì nhớ đóng kín cửa Ô tô lại hoặc đem ra nhà kho giữa đồng mà test nhé, kẻo hàng xóm người ta kêu cảnh sát.

" 1 x 600/1000/1500 Watt RMS @ 4/2/1 Ohm 1 x 1200/2000/3000 Watt max. @ 4/2/1 Ohm"

Theo thông số em đọc ở trên và suy ra thì Amp của bác có mức công suất 300W @ 8Ohm. Nói chung cũng thuộc hàng công suất khủng so với home audio, nhưng chẳng là cái đinh gì so với đồ biểu diễn cả. Đồ biểu diễn thì thường là gấp 3 lần của bác, CS 1000W @ 8Ohm bác nhé.

Một điều nữa là với các bác nghe punk,rock, regae, rap hip hop trong xe hơi hoặc để đua decibel thì thông số công suất là tất cả, nhưng đối với home audio, công suất chỉ là 1 phần nhỏ, một thông số khác hết sức quan trọng nữa là chỉ số THD ở mức công suất max.
Chính vì lý do này mà những amp khủng giá cao, rất nặng cho dàn home audio thường NSX chỉ công bố thông số công suất vài chục W/ch @8ohm thôi.

H 9999

Active Member

cám ơn các bác ! em đã hiểu ! nhưng nếu đc vài trăm w thì thế cũng tạm ô kê rồi ! nghe mấy bác còn nói chỉ được VÀI W em giật mình ! có bác bảo loa Ô TÔ chỉ 5..7 watts làm em cũng lăn tăn ko biết đúng sai thế nào ! vì em nghe thấy cũng to thật ko giống như mấy cái loa 200 w ở nhà !

YeuNhac

Banned

Ắc quy 12V 120Ah

Xả điện ắc quy bằng dòng C/10h => E = ~ 120Ah x 12V = 1440Wh ?

... C/2h ... ~ 864Wh ?

-> Reserve capacity: Frequently Asked Questions :)

ngdhieu

Well-Known Member

cám ơn các bác ! em đã hiểu ! nhưng nếu đc vài trăm w thì thế cũng tạm ô kê rồi ! nghe mấy bác còn nói chỉ được VÀI W em giật mình ! có bác bảo loa Ô TÔ chỉ 5..7 watts làm em cũng lăn tăn ko biết đúng sai thế nào ! vì em nghe thấy cũng to thật ko giống như mấy cái loa 200 w ở nhà !

Loa nghe to hay bé lại không đo bằng W bác ạ.
Người ta đo bằng decibel.
Em không nhớ rõ, nhưng hình như với cùng 1 cặp loa để tăng 3db độ lớn âm thanh thì cần công suất ampli tăng gấp đôi đấy bác ạ.

kengha

Member

e hỏi ngây ngô tí nhé. loa nặng(kg) thì công suất lớn hơn loa nhẹ phải k các bác?

Một thớt vô bổ, với đồng chí 4 số 9 chém gió kinh thế này mà tại sao các Mod không phát hiện ra để chuyển về thớt chém gió hoặc đóng thớt nhỉ? trong khi những thớt rất hay và có ích thì lại bị chuyển đi tận đâu! Bão to quá các Mod ơi!

soulhero

Member

Xem ra khó sác định được, theo em loa cứ to thì phát vẫn hay hơn loa nhỏ (có 1 bác nói vậy) nhưng với thằng BOSE này mấy cái loa nó nhỏ kinh nhưng nó vẫn cần đến 2 loa để phụ trợ cho 1 speaker chứ 1 loa chưa chắc đã to đc, nó có thể lợi dụng luồng điện nữa, hoặc có mẹo nào thay đổi so với loa truyền thống. nhưng với nhà to thì vẫn chịu thôi, em xem cái clip có thằng bật loa lên mức 88% mà ko thấy nó bịt tai chứng to nó ko phải to lắm theo em nghĩ. với nhà tầm 25m thì BOSE phục vụ tốt nhưng lớn hơn hoặc có thông thoáng thì cũng bt thui ...hì :D

Bên trên