Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

caothudeche

Moderator
Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Cấu hình máy CPU E7500, VGA Geforce 210 thấy có mấy cái torent XXX ghi là 2160p kéo về chạy thử trên Splash mà nghe quạt tản nhiệt VGA nó rít lên(ko rõ quạt hay ổ cứng kêu) hết hồn tắt vội, chưa kịp nhìn thấy gì :D

Sợ gì bạn ơi!
Mình đày con máy của mình từ trước đến giờ cũng thấy tội cho nó.
Lúc còn đi học vừa cắm game online, vừa xem phim hoặc vẽ đồ họa. Thấy nó rống u u nhưng kệ.

caothudeche

Moderator

Amazon đang bán mà bác, nó chỉ dành cho điện thế max nhất là 125V thui ạ. Vậy nên, e mới hỏi lại bác Mod mà.

http://www.amazon.com/P3-P4400-Electricity-Usage-Monitor/dp/B00009MDBU
Đo công suất thì bạn ra cửa hàng hay chợ điện tử hỏi Oát kế nó bán đầy mà.
http://www.ua.all.biz/vi/oat-ke-var-ke-co-bang-ieu-khien-ky-thuat-so-bgg1058587

tusontay

Huyền Thoại

...Nhưng e tìm mãi mà ko bật đc cái "hardware aceleration"...
Phải chuột vào màn hình Power DVD chọn Settings.../Chọn Video, Audio, Subtites ở cột bên trái, nhìn sang bên phải nhấn vào TrueTheater/Hardware Decoding/Sau khi hiện bảng TrueTheater Enchancements chọn dòng đầu tiên Enable hardware acceleration decoding whenever possible/OK/OK. Done.

Nếu bác xuất âm thanh qua cổng Optical thì em chỉ thêm cách xuất âm thanh tốt nhất. :)

caothudeche

Moderator

Sao e xem trên youtube mặc dù nhãn video có ghi 4k nhưng khi vào đặt độ phân giải thì không bao giờ đặt được 4k là sao nhỉ?
Có ai có thắc mắc gì ở đây không? Cá nhân tôi thì tôi thấy nó có cái gì đó ko ổn mặc dù trong tức thời tôi không thể giải thích được.
Nhớ từ hồi xửa hồi xưa khi còn coi phim dạng DVDrip (file .avi), khi bỏ vào coi ở các đầu máy có khả năng upscale lên độ phân giải 1080 thì thấy có rõ hơn một chút (một chút thôi). Nhưng dưới con mắt tôi (và tôi nghĩ nhiều người khác cũng vậy) cũng không hề nghĩ là mấy cái file .avi này có độ phân giải 1080 chứ đừng nói chi là nó đạt chuẩn HD.

Thấy nhiều bác kêu độ phân giải 4K của youtube không đạt được 4K. Nên em cất công tải thử 1 video xem sao.
(Chiếc PC đời Tống: VGA onboard Intel® GMA 3000, CPU Intel D925, RAM II 2GB)
[video=youtube;0vrdgDdPApQ]https://www.youtube.com/watch?v=0vrdgDdPApQ[/video]
Xem online 4K: Giật tung chảo. (Vẫn bật 3 tab firefox).
Xem offline: MPC, XBMC, KMP tất cả đều chết đứ đừ, không lên nổi 1 frame. (Tắt toàn bộ các chương trình đang chạy)
Máy em thì nó như vậy là đương nhiên. Vậy nhờ các bác test thử xem sao.
Đọc mediainfo thì thấy rằng nó đạt độ phân giải 4K, bitrate cũng tầm cỡ phết đó, cơ mà nén hẳn LV 5.1 luôn (audio thì vẫn là khoản chả đi theo chất lượng hình ảnh bao giờ).

Vậy nên vấn đề các bác nghi ngờ nó cụ thể ra sao, you nó phát cái gì khi chạy 4K? Hay là các phần mềm kia không hỗ trợ đúng codecs mà youtube dùng?

* Hôm trước có bạn nói là XBMC nó chỉ báo là 720p. Mình kiểm tra thử chạy youtube trên XBMC thì mình thấy như sau: XBMC chỉ nhận độ phân giải tối đa cho các video 4K là 720p.

Mã:
General
Complete name                            : C:\Users\Administrator\Desktop\Sample 4k UHD (Ultra HD) video download.mp4
Format                                   : MPEG-4
Format profile                           : Base Media
Codec ID                                 : isom
File size                                : 497 MiB
Duration                                 : 4mn 29s
Overall bit rate                         : 15.5 Mbps
Writing application                      : Lavf55.33.100

Video
ID                                       : 1
Format                                   : AVC
Format/Info                              : Advanced Video Codec
Format profile                           : [email protected]
Format settings, CABAC                   : No
Format settings, ReFrames                : 3 frames
Codec ID                                 : avc1
Codec ID/Info                            : Advanced Video Coding
Duration                                 : 4mn 28s
Bit rate                                 : 15.4 Mbps
Width                                    : 3 846 pixels
Height                                   : 2 160 pixels
Display aspect ratio                     : 16:9
Frame rate mode                          : Variable
Frame rate                               : 23.976 fps
Minimum frame rate                       : 23.974 fps
Maximum frame rate                       : 90 000.000 fps
Color space                              : YUV
Chroma subsampling                       : 4:2:0
Bit depth                                : 8 bits
Scan type                                : Progressive
Bits/(Pixel*Frame)                       : 0.077
Stream size                              : 492 MiB (99%)

Audio
ID                                       : 2
Format                                   : AAC
Format/Info                              : Advanced Audio Codec
Format profile                           : LC
Codec ID                                 : 40
Duration                                 : 4mn 29s
Bit rate mode                            : Constant
Bit rate                                 : 126 Kbps
Channel(s)                               : 2 channels
Channel positions                        : Front: L R
Sampling rate                            : 44.1 KHz
Compression mode                         : Lossy
Stream size                              : 4.03 MiB (1%)

caothudeche

Moderator

Chào các bác.
Máy mình với cấu hình như sau:
- Main Asus P8Z77M
- CPU Intel core i3 2120 - 3.3GHz
- Ram 8GB
- HDD Sata 2, Sata 3
- Card đồ họa Onboard Intel HD Graphic 2000, share Ram 1GB
- Tivi Sony 40 inch
sao mà xem phim 4K down ở #1 bằng PowerDVD 14 quá giật. Mình cũng thử với KMPlayer, K-Lite Codec, Windows Media Player cái nào cũng giật tưng lên. Mình cần phải thêm bớt những gì nữa các bác, xin vui lòng giúp mình với.

CPU Core i3 thế hệ 2, Chipset Intel HD 2000 giật là đúng rồi.

yupee

Member

Hôm qua nghe các bác em dùng PowerDVD để xem 4K, kết quả là bị giật, hôm nay xem lại bằng Media Player classic thì lại mượt, CPU cũng chỉ 60% chắc do card màn hình em lởm. Card màn hình em là NVIDIA GT 120 còn CPU là W3520

4404die

Chào các bác!! Case của em như sau:
Main: MSI P55-CD53
Chip: Core I5 750 (chip core I đời đầu Socket 1156)
Ram: 4gb
GCard: MSI Radeon 6670GD1MD5
SCard: Maya 5.1 (passthrough cáp quang)
Trước khi tải File của bác Sircuong1303, e cũng thử trên video 4k youtube thì thấy online giật nhiều, xem offline giật ít. Các bác cho e hỏi với case của em thì xài soft gì xem hiệu quả. Hiện giờ, e đang dùng bộ Soft: Potplayer + LAV decode (bật DXVA2 Native) + Madvr => Tivi: LG 42LB650T.
Thanks các bác

LiveFree

cái vấn đề giật tung chảo hay 4k ảo lòi em nghĩ là do Codec chưa tối ưu với phần cứng giải mã. Bơm phần cứng mạnh dùng software giải mã chỉ là ép dên thôi, khi nào các hãng họ ra chip giải mã chuẩn là tự nhiên chạy nhẹ và giá cheap thôi.
Đương nhiên video online là có chút nhẹ rồi vì nó chú trọng nhẹ, xem được, nịnh mắt

PS : đừng để bị cuốn vô chiêu ép nâng cấp phần cứng :D

Quoc Hiep HD

Active Member

Hiện nay tìm một card màn hình 4k cho HTPC quả thật là khó thị trường việt nam vẫn chư thấy bán.Chạy 4k trên youtube không thực đâu vì nó nén Bit rate suống thấp rồi muốn thử bạn tạo 4k = cách dùng phần mềm core X6 lấy đoạn video HD 1080 up lên thành chuẩn 4k tiêu chuẩn. bạn đươc chất lượng video vẫn là 1080 nhưng bit rate và độ phân giải 4k Chạy mượt file này có nghĩa là HTPC của bạn chạy được 4k chuẩn không nén. HTPC của mình đã thử rồi file 4k lấy trên mạng vẫn chạy tốt nhưng 4k up lên bằng core X6 thì chịu thua.

LiveFree

cùng quay DVD, nhưng ở nước ngoài khác hẳn ở ... VN. Cho nên 4k mà quay dởm có khi vẫn không bằng HD chuẩn đâu.
Chưa tính phần âm thanh nha
Cái sự sương : phức tạp lắm :D

ngay trên HDVIETNAM, có nhiều phim source 1080p mà coi có đẹp bằng 720p đâu.
Tusontay : áo anh sy :D

nqt0045

Member

Không liên quan lắm nhưng 4k là về hình ảnh, còn âm thanh đi kèm thì sao các bác?? vì như em hiểu thì khi chạy mượt nó chạy cả video + audio, như 1080 stereo với 1080 MA DTS khác nhau nhiều lắm lắm, như thế thì Overall bit rate sẽ vào khoảng bao nhiêu các bác nhỉ? ổ cứng thường có đáp ứng đc với bitrate này không hay phải SSD bác nhỉ?

caothudeche

Moderator

Không liên quan lắm nhưng 4k là về hình ảnh, còn âm thanh đi kèm thì sao các bác?? vì như em hiểu thì khi chạy mượt nó chạy cả video + audio, như 1080 stereo với 1080 MA DTS khác nhau nhiều lắm lắm, như thế thì Overall bit rate sẽ vào khoảng bao nhiêu các bác nhỉ? ổ cứng thường có đáp ứng đc với bitrate này không hay phải SSD bác nhỉ?
Ổ cứng thường bèo nhèo tốc độ cũng phải đạt được 80MB/s (đọc). Overall bitrate cao đến 300Mbps như mấy bác đang bàn cãi cũng chả thấm vào đâu.

hoale2512

Theo em là nói đến HD hay nói đến 4k là chúng ta đang nói đến độ phân giải của hình ảnh. Còn nếu các bác không đọc phần infor cho hình ảnh đó thì khó mà phân biệt được sự khác nhau. Ví dụ là 720p và 1080i nếu sử dụng cùng bitrate thì rất khó phân biệt được sự khác nhau. Vì vậy đánh giá một file video chất lượng phải dựa trên nhiều thông số như bitrate, bit depth, hay Chroma subsampling. và việc sử dụng bitrate cao nó tốt cho việc edit thôi chứ chưa chắc là đã tốt cho việc xem.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--4K và 1080p em xem chả chênh lêch gì nhiều ....

ttlinhha

Well-Known Member

Theo em là nói đến HD hay nói đến 4k là chúng ta đang nói đến độ phân giải của hình ảnh. Còn nếu các bác không đọc phần infor cho hình ảnh đó thì khó mà phân biệt được sự khác nhau. Ví dụ là 720p và 1080i nếu sử dụng cùng bitrate thì rất khó phân biệt được sự khác nhau. Vì vậy đánh giá một file video chất lượng phải dựa trên nhiều thông số như bitrate, bit depth, hay Chroma subsampling. và việc sử dụng bitrate cao nó tốt cho việc edit thôi chứ chưa chắc là đã tốt cho việc xem.

Bác mang 2 phim 720 với 1080 mà bác bảo khó phân biêt qua em chỉ cho bác thấy nhìn rõ như thế nào trên tivi Sony 42" nhà em. Có gì bác cứ pm em

hoale2512

Nếu muốn nói đến phân biệt thì bạn đừng nên nói là 720 hay 1080 thôi mà bạn còn phải xem là bitrate, bit depth hay chroma nữa. Nếu tôi ghi 720 sử dụng bitate 100Mb và 1080 tôi ghi 50Mb thì sao.

sircuong1303

Well-Known Member

Chỉ đúng với màn hình FHD thôi, với màn hình UHD thì 1080p và 4K là một khoảng cách khá lớn đó bác ạ.

Đại gia với màn hình cong 4K lên tiếng :)).

Bác mang 2 phim 720 với 1080 mà bác bảo khó phân biêt qua em chỉ cho bác thấy nhìn rõ như thế nào trên tivi Sony 42" nhà em. Có gì bác cứ pm em

Màn hình càng to, khác biệt về kích thước điểm ảnh giữa độ phân giải 720P và 1080P càng rõ rệt.

Chỉnh sửa lần cuối:

caothudeche

Moderator

Bác cũng lên phố núi nhà em chỉ cho sự khác biệt giữ 720 và 1080 trên chiếc LG 42.
Từ lâu lắm rồi mình không có kéo phim 720p, bắt buộc phải kéo khi không có bản 1080p, mà phải kéo bản có bitrate cao nhất mình tìm được.
(Dĩ nhiên là có thẩm định hình ảnh, không các bác lại kêu em chạy theo con số).
Còn 1080p mà mình đã kéo thì bèo nhèo cũng có bitrate tầm 9K.

sircuong1303

Well-Known Member

Nếu muốn nói đến phân biệt thì bạn đừng nên nói là 720 hay 1080 thôi mà bạn còn phải xem là bitrate, bit depth hay chroma nữa. Nếu tôi ghi 720 sử dụng bitate 100Mb và 1080 tôi ghi 50Mb thì sao.

Vấn đề là bạn xem trên màn hình bao nhiêu inch. Nếu xem trên màn hình 32" Full HD thì đúng là ko khác biệt gì nhau cả.

Độ phân giải 720P có 1280x720=921.600 điểm ảnh, độ phân giải 1080P có 1920x1080=2.073.600 điểm ảnh. Với màn hình cỡ nhỏ thì sự sai khác này là ko đáng kể, nhưng với màn hình có kích thước càng lớn thì số điểm ảnh của độ phân giải 720P càng bị phóng to lên, dễ dần tới bể hạt, nhìn hình ở khoảng cách gần sẽ thấy răng cưa, ko mịn màng.

Bên trên