Tần số quét thực của 42LA6200 có 60Hz?LG đang lừa dối khách hàng?

alexzai87

Member
Do hôm nay m tiện đi chơi nên ghé qua mediamart. K chuẩn bị từ trước nên m k test được gì nhiều đến thì ngắm được 2 em là 42LA6200 và Sony 47W804A. M định đầu tháng sẽ mua 2 e này do kiêng cuối tháng. Con sony thì m k lăn tăn gì cả vì thấy kiểu dáng ngon hơn LG hình ảnh cũng nhỉnh hơn. 3D thì chưa test qua. E này chắc chắn lấy rồi. Giờ chỉ phân vân lấy con nào 42 nữa thôi. Do kết con 42LA6200 này quá nên e về đọc review bên cnet thấy đánh giá e này khá tệ

Subpar picture quality overall with light black levels, worse video processing than a typical "120Hz" TV and a middling bright-room image; surprisingly poor 3D image; cluttered Smart interface

theo m hiểu là Black levels( độ mạnh màu đen) ở dưới mực trung bình. Khả năng sử lý video tồi k tương xứng với tần số 120Hz. Hình ảnh 3D cũng tồi một cách đáng ngạc nhiên. Giao diện lộn xộn

Black levels: The intensity of black in the television picture, frequently referred to as brightness; adjusted to compensate for ambient room light. Black level is set with a TV's brightness control using a PLUGE test pattern. Setting black level correctly is critical to overall picture quality, particularly the ability to see detail in dimly lit scenes of a movie. The term also refers to the ability of a display to produce an inky, deep black, which is often a problem in fixed-pixel displays.

Và đặc biệt là ở đoạn này:
So far so good, so what's the blemish? Despite behaving like a 120Hz TV in the above tests, the LG LA6200 has the motion resolution of a 60Hz television. In our test, all of the TruMotion settings delivered the same poor result of around 300 lines. That's quite a bit worse than Samsung's UN6400 and Panasonic's E60, both 120Hz televisions as well. If you're sensitive to blurring -- which in my experience is quite difficult to discern in most program material -- you may want to avoid this LG

Tác giả còn nói tránh xa LG?Còn bạn phải chăng LG đã nhập nhèm lừa dối khách hàng?

Link gốc review bên cnet: LG 42LA6200 Review - Watch CNET's Video Review - page 2

ntanhvn01

Member
Ðề: Tần số quét thực của 42LA6200 có 60Hz?LG đang lừa dối khách hàng?

Lót dép ngồi hóng chuyện các cụ. Để xem có cao niên vào xác nhận hộ em cái. =.='

zombiehd

47 sony nhiều người mua cũng không hài lòng lắm đâu.
Mình cũng lăn tăn về review của cnet nhừng với kt khó khăn nên chi tiêu hạn hẹp nên đành lấy 47 của lg, fulloption . hiện tại vợ xem phim hàn thấy sướng. Bạn bè đến khoe cái 3d. Đang test thêm phim mỹ full hd.
Còn tần số quét thì không có đk test.
Hình ảnh thì cũng chịu luôn vì hình ảnh demo của lg nói thẳng như c.. Và ngu . xem demo của sony màu xanh chủ đạo mát và nịnh mắt, còn Lg toàn màu nóng ,xem chán thôi rồi. Nếu xem demo mà chọn thì 100% xác định chọn sony

LêQuân ArT

Well-Known Member

Trước xem con SS LCD 60Hz mãi,khi mua thêm con 50La6200 thấy hình ảnh khác hẳn mà,độ mượt của 120Hz là điều làm mình phê đầu tiên đó,Nó ghi trong thông số là 200Hz MCI bác nhé,tần số quét thực là 120Hz chuẩn rồi.Nó mà ghi MCI 120Hz mới đúng là 60Hz thật bác nhé.Bác lăn tăn với Sony w804 thì bác đọc review của 1 bác review con 42'' trên này này.k hài lòng lắm về 3D của con Sony đâu.Bài trên Cnet kia cũng chỉ là 1 ý kiến chủ quan của 1 cá nhân thôi,chứ các trang web uy tín khi review sp,dù nó có k tốt lắm cũng k bao h chê thẳng vào mặt như : hãy tránh xa LG như thế

Lão nông@

Căng nhỉ, lót dép ngồi hóng các cao thủ chứ mấy cái này thiệt tình là chả biết gì!

alexzai87

Member

Trước xem con SS LCD 60Hz mãi,khi mua thêm con 50La6200 thấy hình ảnh khác hẳn mà,độ mượt của 120Hz là điều làm mình phê đầu tiên đó,Nó ghi trong thông số là 200Hz MCI bác nhé,tần số quét thực là 120Hz chuẩn rồi.Nó mà ghi MCI 120Hz mới đúng là 60Hz thật bác nhé.Bác lăn tăn với Sony w804 thì bác đọc review của 1 bác review con 42'' trên này này.k hài lòng lắm về 3D của con Sony đâu.Bài trên Cnet kia cũng chỉ là 1 ý kiến chủ quan của 1 cá nhân thôi,chứ các trang web uy tín khi review sp,dù nó có k tốt lắm cũng k bao h chê thẳng vào mặt như : hãy tránh xa LG như thế

you may want to avoid this LG

M nghĩ Cnet review khá chính xác đó bạn ah. Còn nói thẳng m k tin tưởng mấy bác review trên hdvietnam này. Thấy đọc review quá sơ sài mà chủ yếu là cảm nhận cá nhân k có yếu tốt kỹ thuật. Bạn cứ đọc cái link review gốc. Còn mấy hnua mình sẽ review chi tiết về 2 con trên

LêQuân ArT

Well-Known Member

Trong menu của LA6200 có mục chỉnh độ rõ nét của chuyển động bác nhé.Giảm nó xuống thì y rằng nó giống hệt hình ảnh của con SS 60Hz em xài hồi trước.Tăng lên 7-8 thấy mượt mà lắm.Trong menu có mục Trumotion mà bác,TV 60Hz k bao h có từ Trumotion đâu.LG chỉ có con 42LA6130 là TV 3D tần số quét thật 60Hz thôi bác ạ,nó rẻ hơn LA6200

zombiehd

Nếu có 2 con đặt cạnh nhau test nhiều thứ thì mới rõ được.
C nét họ cũng viết chung chung chứ không chi tiết,thuyết phục
Hd viet thì ít ai có đk để test chuyên sâu. Hầu hết là lý thuyết dựa trên details của hãng
Chờ review của bác

phuongtv_76

Well-Known Member

Thực ra cnet là đáng tin cậy, đó là các nhà chuyên môn thực sự, họ phát hiện điều mà người thường như chúng ta chưa nhận ra đc, tuy nhiên mua tivi cho mình chứ ko phải cho các chuyên gia, nên hợp nhãn, hài lòng với tivi mình mua là đc

zombiehd

Chuẩn. Mua tv dựa nhiều tiêu chí, chứ review chỉ là 1 phần, crt vẫn xem đc thì cái led 60hz xem cũng đc :)

alexzai87

Member

Hihi các bác nói cũng đúng.

LêQuân ArT

Well-Known Member

Trước khi mua Tv em cũng lăn tăn 50LA6200 với 47W804a,nhưng cuối cùng lấy 50LA6200 vì thấy giá cả và tính năng,hình ảnh good.con Sony tần số quét MCI là 400Hz nên thực có lẽ là 200Hz nên bác thấy mượt hơn La6200 là phải thôi.Mấy ông quản lý gian hàng Tv ở HC,Pico đều nói về smart LG là nhất,Sony ứng dụng nghèo nàn lắm.Về smart em dùng thấy mạng nhanh,ứng dụng nhiều,icon bài trí rõ ràng,k rối...Con LM6200 năm ngoái người ta mua ầm ầm,con LA6200 năm nay chỉ cải tiến chút ít ngta cũng mua ầm ầm,Bác kiếm xem Cnet nó đánh giá con lm6200 ra sao
LG LA6200 review - Engadget
Phần user review bên Engaget điểm số của nó ở các hạng mục hình ảnh,smart cao chót vót,Tây còn thik huống chi mình.Diễn đàn HD bao nhiêu 2pic về con LA6200 này,ý kiến khen của người dùng rất nhiều.Em dùng thì thấy nó k hề tồi tý nào,nếu k muốn nói là rất tốt !

zombiehd

Mình nghĩ cậu chủ nên mua 2 em sony lun cho nó đỡ lăn tăn. Bên stdm rất đồng ý với ý kiến này đấy :)

albatron

Member

tần số quét MCI là tần số ảo, do hãng dùng nội suy thêm 1 khung hình chèn vào. nên tần số thực = 1/2 tức là MCI 120Hz thì thực chỉ là 60Hz, MCI = 200Hz thì thực là 100Hz.
Cũng giống như ở máy ảnh có zoom quang và zoom số ấy các bác

LêQuân ArT

Well-Known Member

Đúng r bác,những TV cấp thấp ghi 100Hz thì chỉ 50-60Hz thôi.Con LA6200 MCI là 200 Hz nên k thể là 60Hz đc.Hãng danh tiếng k có chuyện lừa khách hàng đâu bác

e thấy những dòng seri 6 thường đều là 100hz bác à,

TheLastSCV

Lót dép ngồi đợi bác Kook123 vào đưa link Cnet Asia và Hdvietnam, bọn cnet US ko tin đc đâu :v

120Hz là lg công bố, còn người review nghi ngờ nó 60Hz là cảm nhận cá nhân. và vẫn chưa tìm ra bài nói nó là 60Hz, nên vẫn cứ tin nó 120Hz điO:)
cũng mệt cái vụ tần số ảo này lắm rồi. chừng nào phạt tiền mới chịu trung thực

Chỉnh sửa lần cuối:

tranthanhson42a

em thấy con 42LA6200 nhà mình mượt hơn hẳn bọn sony và ss quét thực 60hz. mà mua về để xem hay mua về để so sánh thông số với nhau? mua cái thông số tốt chưa hẳn là xem tốt nhé! còn cái LG nói 200HZ mà quét thực 120HZ hay 60HZ thậm chí 10hz đi chăng nữa cũng là lừa dối....! Nhưng Sony Và SS có trung thực?

Toietmoi

Well-Known Member
Thấy hợp mắt, hợp túi tiền là mua, các bác lăn tăn làm gì mấy thông số kỹ thuật kia. Về thương hiệu thì cả LG và Sony đều đáng để mua.

Bên trên