Tèo Em – Chết cười với Trí Nguyễn và Thái Hòa, một phim xuất sắc!

phamchung

Ðề: Tèo Em – Chết cười với Trí Nguyễn và Thái Hòa, một phim xuất sắc!

Các Bác cứ nâng cao quan điểm quá! ack...ack....

tinkhang

Well-Known Member

để noel mình dẫn gd đi coi thử,cũng chỉ muốn cười vui vẻ trong dịp lễ thôi,chả cần lăn tăn chuyện khác,ah mà cho hỏi giá vé ngày noel có lên kg?thanks

chinhto

Well-Known Member

Nói ý kiến chủ quan của mình, đi Sa Đéc mà sao quay cảnh cái cầu bị gãy ở Bình Dương nhỉ? Con sông chảy qua cái cầu là Sông Bé tại huyện Phú Giáo, mình đi qua mấy lần nên ấn tượng cây cầu này

V-sign

Nói ý kiến chủ quan của mình, đi Sa Đéc mà sao quay cảnh cái cầu bị gãy ở Bình Dương nhỉ? Con sông chảy qua cái cầu là Sông Bé tại huyện Phú Giáo, mình đi qua mấy lần nên ấn tượng cây cầu này
vì bối cảnh đấy phù hợp với nội dung phim mà bác
mình xem phim hài với mục đích giải trí chứ soi mói vấn đề địa lí làm gì cho mệt đầu
bao h mà có phim tài liệu nào bảo đang đi về Sa Đéc mà qua cầu Sông Bé thì mới đáng nói :D

botjnj

Member

vì bối cảnh đấy phù hợp với nội dung phim mà bác
mình xem phim hài với mục đích giải trí chứ soi mói vấn đề địa lí làm gì cho mệt đầu
bao h mà có phim tài liệu nào bảo đang đi về Sa Đéc mà qua cầu Sông Bé thì mới đáng nói :D
;)):-bd đồng ý 2 chân!

kinhphuong

Well-Known Member
Cười hở mười cái răng là ok rồi... Ngồi đó mà vạch lá tìm sâu phim Việt Nam, rảnh quá..

anhthu2002

Member

Hãy ủng hộ phim Việt, điện ảnh VN có đi lên đc hay ko cũng phụ thuộc rất nhiều vào doanh thu phòng vé, dù hay dù dở, khen chê cũng đc nhưng có doanh thú để còn tái đầu tư phim khác.
Phim hài Việt như vậy là mình thấy cũng Ok mà. Mình thấy nhiều bạn HDVN khắt khe còn hơn hội đồng duyệt phim vậy ;;)

khen cũng được, chê cũng được, không quan trọng, sở thích cá nhân mà, chỉ cần nó tạo ra tiếng vang là được, còn đáng sợ hơn làm fim chán đến nổi ứ thèm chê thì tiêu!

hoangthulong

Hãy ủng hộ phim Việt, điện ảnh VN có đi lên đc hay ko cũng phụ thuộc rất nhiều vào doanh thu phòng vé, dù hay dù dở, khen chê cũng đc nhưng có doanh thú để còn tái đầu tư phim khác.
Phim hài Việt như vậy là mình thấy cũng Ok mà. Mình thấy nhiều bạn HDVN khắt khe còn hơn hội đồng duyệt phim vậy ;;)
đây là nơi duy nhất các bác ấy chứng tỏ được sự pờ rồ của mình mà.

tia chop

Member

NGhe khen quá mà chưa có xem được. Hôm trước đi mua vé mà đông quá nên kiu' lun.

Orez

Active Member

Nhiều ông ko biết xem đc bao nhiêu film rồi mà comment kiểu rất nguy hiểm: nhái film này nhái film kia, xạo chỗ này xạo chỗ kia. Film hài xem lấy tiếng cười để giải trí mà cứ nâng bi quan điểm đem so cho bằng film hàn lâm thì mới chịu. Còn những ai bảo PR hay chê film dở thì cũng vào đưa ra luận điểm phản bác chứ đừng comment vài ba câu vô thưởng vô phạt như thế. Nhạt lắm.

minhthong1981

Active Member

Yup, film này hay quá, 2 vc mình cười đã đời luôn. Vậy là đạt rồi. Mình cũng chả hiếu là sao có người hay mang film abc này đi so sánh với def khác quá nhỉ, mục đích là gì? chứng tỏ cái tôi, cái hiểu biết của mình? Như vậy thì film người nhện bản remark chắc họ ko đi xem đâu nhỉ.
Mình thấy, quan trọng ở đây là film này mang lại niềm vui và phấn khởi cho mình ko, nếu đạt thì ok rồi, đừng khắt khe tìm cái chê bai nữa.

thich_xem_phim

Active Member

Tèo Em và tâm lý học đám đông

Cá nhân trong 1 đám đông khác với cá nhân riêng lẻ. Khi những cá nhân họp thành 1 đám đông, họ đã có 1 thứ tâm hồn tập thể làm cho họ cảm nhận, suy nghĩ và hành động theo 1 cách hoàn toàn khác với cách mà 1 cá nhân riêng lẻ vẫn cảm nhận, suy nghĩ và hành động. Trong 1 đám đông, mọi tình cảm mọi hành động đều có tính lây nhiễm đến mức cá nhân rất dễ dàng hi sinh quyền lợi riêng cho quyền lợi tập thể.

Bình thường gu xem phim của bạn rất hàn lâm, chỉ thích xem những phim có triết lý nội dung sâu sắc. Đi xem phim 1 mình không bao giờ bạn chọn xem những phim kiểu Tèo Em để coi. Nhưng đây là thời điểm cuối năm lễ Tết, hay tụ tập đi chơi chung với nhóm bạn hoặc gia đình thì phim bạn xem nó không còn phụ thuộc vào gu của bạn nữa. Giả định tối nay đi chơi Noel với nhóm bạn (bất chấp đời sống, nghề nghiệp, tính cách hay trí tuệ của các cá nhân trong nhóm giống hay khác ra sao) thì xác suất bạn thuyết phục được nhóm xem phim Captain Philips (phim có vẻ hàn lâm nhất trong những phim đang chiếu ở rạp thời điểm này) là thấp nhất cho dù bạn có trưng ra nào là IMDb 8.1/10, Rotten Tomatoes fresh 93%...

Cảm xúc cũng là 1 thứ rất dễ lây lan trong đám đông. Xem phim kinh dị 1 mình ở nhà không phấn khích lắm nhưng vô rạp xem lại thấy phấn khích giật mình vì tiếng hú hét của những người xung quanh. Nếu bây giờ làm 1 thí nghiệm cho từng người xem Tèo Em 1 mình 1 rạp thì có lẽ tổng số lượt cười ít hơn khi xem chung rạp.

Có 2 sự khẳng định không biết bắt nguồn từ đâu được nhắc đi nhắc lại liên tục và lây nhiễm trong đám đông:
1. Phim hài thì chỉ cần chọc cười là được, không cần nội dung sâu sắc.
2. Dịp lễ Tết khán giả chỉ cần xem phim giải trí thư giãn vui vẻ là được, không cần nội dung sâu sắc.

Các cá nhân trong đám đông dễ dàng chấp nhận mà ít khi đặt câu hỏi: Bộ cứ phim hài thì không được quyền có nội dung sâu sắc à? Cứ dịp lễ Tết là chỉ xem phim giải trí vui vẻ thôi à?

Tết năm ngoái "Tây du ký: Mối tình ngoại truyện" của Châu Tinh Trì là 1 bộ phim hài hước nhưng vẫn có nội dung sâu sắc với triết lý “thiếu 1 chút xíu”. Không phải từng cá nhân riêng lẻ không biết điều đó nhưng khi ở trong 1 đám đông thì lại tỏ ra rất dễ dãi.

Thể chế ảnh hưởng rất ít tới sự phát triển của 1 nền điện ảnh mà chủ yếu là từ khán giả. Đừng trách Cục này Cục kia, cũng đừng trách cá nhân khán giả mà hãy trách đám đông khán giả. Người Việt rất ngại nói riêng lẻ về sex 1 cách trực tiếp nhưng lại thích kể chuyện tiếu lâm "mặn" khi tụ tập nhóm. Do đó Tèo Em có nhiều đoạn hài tục để thu hút đám đông khán giả cũng là bình thường.

Và khi tui đang viết những dòng này thì chắc chắn nhiều đám đông khán giả vẫn kéo nhau đi xem rần rần và doanh thu Tèo Em vẫn đang tăng vùn vụt. Vì như Adolf Hitler đã nói: “I use emotion for the many and reserve reason for the few“. Logic, lập luận, lý trí không có chút ảnh hưởng gì tới đám đông, chỉ có cảm xúc mới làm được việc đó.

Angus_Bert

Film critic

Tèo Em và tâm lý học đám đông

Thể chế ảnh hưởng rất ít tới sự phát triển của 1 nền điện ảnh mà chủ yếu là từ khán giả. Đừng trách Cục này Cục kia, cũng đừng trách cá nhân khán giả mà hãy trách đám đông khán giả. Người Việt rất ngại nói riêng lẻ về sex 1 cách trực tiếp nhưng lại thích kể chuyện tiếu lâm "mặn" khi tụ tập nhóm. Do đó Tèo Em có nhiều đoạn hài tục để thu hút đám đông khán giả cũng là bình thường.

Và khi tui đang viết những dòng này thì chắc chắn nhiều đám đông khán giả vẫn kéo nhau đi xem rần rần và doanh thu Tèo Em vẫn đang tăng vùn vụt. Vì như Adolf Hitler đã nói: “I use emotion for the many and reserve reason for the few“. Logic, lập luận, lý trí không có chút ảnh hưởng gì tới đám đông, chỉ có cảm xúc mới làm được việc đó.

Rất hay, và hình như mình là người duy nhất trong rạp phim không cười khi xem bộ phim này. Có lẽ hài của phim này không hợp gu, mặc dù rất thích 'Để Mai Tính' hay 'Cô Dâu Đại Chiến' 8->

Enjoy

Member

Công nhận 1 điều phim này hài đôi lúc cũng vui nhưng có cái lặp đi lặp lại hoài thấy nhãm nhãm

hiepkmai

Well-Known Member

Chưa xem phim này nhưng thật sự là mình vẫn không thể mê được phim VN. Chả hiểu sao.

À, có 3 bộ phim VN duy nhất mình thích là mấy phần đầu của loạt phim Cảnh sát hình sự, phim Đất rừng Phương Nam và phim Cánh đồng hoang.

mrjunmoc86

Member

đúng là phim chỉ mang tính chất giải trí, phim để mai tính vẫn thấy hay hơn

nam_bnn

Member

Đọc phê bình phim thì chỉ có anh bạn thich_xem_phim là thể hiện trình độ cảm thụ cao hơn hẳn những bài khác. Anh bạn này không viết dài nhưng luôn viết vào đúng trọng tâm vấn đề. Tôi rất ngưỡng mộ những bài anh bạn này đăng!

thich_xem_phim

Active Member

Đọc phê bình phim thì chỉ có anh bạn thich_xem_phim là thể hiện trình độ cảm thụ cao hơn hẳn những bài khác. Anh bạn này không viết dài nhưng luôn viết vào đúng trọng tâm vấn đề. Tôi rất ngưỡng mộ những bài anh bạn này đăng!

Bác khen tui vậy không khéo lại gây war thì mệt. Mỗi người có 1 phong cách review riêng, cuộc sống vốn dĩ phong phú mà. Phong cách review của các bạn khác có cái hay riêng và nếu biểu tui viết giống vậy tui cũng không viết được vì tui không có kiến thức chuyên môn về điện ảnh nên không thể nhận xét về âm thanh, hình ảnh, kĩ thuật dựng phim, diễn xuất... Tui review tập trung về nội dung hơn nên có vẻ tạo cảm giác cảm thụ cao hơn nhưng thực tế chưa hẳn trình độ của tui đã cao hơn các bạn khác.

nanlee

Member

Bạn phân tích rất sâu sắc và chính xác...có thể nói mỗi người có 1 sở thích riêng nhưng khi hòa vào tập thể thì lại phải hòa vào tâm lý dám đông rồi ! Có thể bạn không thích thể loại này thì bạn cười ít hơn 1 chút...vậy thôi...
Cá nhân tôi khi xem Angels & Demons hoặc Captain Philips, Stalingrad...thấy rất hay và thấm...nhưng khi đi cùng gia đình hoặc bạn bè thì vẫn cười ra nước mắt khi xem Để mai tính, Tèo Em...
Like cho bạn 1 cái !

Bên trên