Thắc mắc về định dạng file (mkv, tp, ts,...)

Re: Ðề: Thắc mắc về định dạng file (mkv, tp, ts,...)

Tớ xin giải thích như sau, mkv, ts, tp, wmv, avi, mp4, mov... là gì ? đó là những container (thùng chứa) video và audio(gọi là stream) có thể kèm theo subtitle (softsub đó) và attachment (font,xml, gallery... ). Có hàng tá loại thùng chứa avi,wmv,mp4,mov,flv ... Thùng chứa càng càng tân tiến thì càng chứa đc các loại code video & audio mới (container chứa đc nhiều loại code mới nhất bây giờ là mkv-mastroka video). Vậy code là gì, nói sâu thì phức tạp thôi thì cứ nói đơn giản nó là yếu tố chính để đánh giá kích thước và chất lượng video, code càng xịn, size video càng nhỏ mà chất lượng lại rất tốt. Code xịn nhất bi giờ là x264, mức độ nén so với Xvid cỡ 70-80/100 ( cho nên đừng nói là cùng chất lượng thì avi gấp đôi mkv nhé )

Mỗi khi bác chạy một đoạn phim trên PC hay HD Media Box, thực chất là bác đang chạy một dòng hình ảnh và một dòng âm thanh song song với nhau. 2 cái video và audio đó ghép lại và nhét chung vào một định dạng gọi là container ( Công ten nơ <:p ).
Container loại cũ phổ biến nhất là AVI, MPEG ( .mpg , .mpeg ), Quicktime ( .mov ), Realmedia ( .rm ), MP4 ( .mp4 ), etc. .
Và MKV cũng là một trong số này. Các soft tách hình và nhạc thực chất cũng là làm ngược lại quá trình ghép thôi.

tại sao các bác thường thấy bi giờ lại hay có cấu trúc mkv softsub & avi hard sub

1. *.mkv hỗ trợ multi audio stream & multi subtitle stream, có nghĩa là cùng 1 file video bác có thể chuyển sang play nhiều chế độ âm thanh và phụ đề, thêm 1 lý do nữa, softsub thì khi sub hiện lên sẽ đẹp hơn nhiều so với hardsub cùng size.

2. Đầu máy DVD ko decode đc mkv, code x264, cũng như phụ đề rời, cho nên phải làm file avi, code Xvid và subtile phải add cứng lên video (hardsub). Loại file này cũng chỉ nhằm mục đích coi trên đầu DVD thôi chứ coi trên PC thì thua mkv h264 nhiều.

thanks bác nhiều.em vừa bít thêm đc 1 số cái :D

dumeolove

Ðề: Thắc mắc về định dạng file (mkv, tp, ts,...)

các bác hiểu biết rộng thật đây!^^

casauminh

Rất nhiều thông tin hữu ích, thanks bác

cuongdoanvan

Well-Known Member

thanks các bác , nay mở mang kiến thức chút

thoxayhn

Cám ơn vì những kiến thức rất bổ ích

lehuytrinh

Well-Known Member

Cái này đơn giản như đan rổ mà cứ chơi lâu là khác biết mà

nguyenthanh12

mình gà cái này lắm

---------- Post added 03-01-2013 at 11:58:36 PM ----------

đọc mấy bài này mở mang đầu óc hẳn

pelj

Member
bài viết hữu ích mà sao mình k thẩm thấu được bao nhiêu nhỉ? chắc phải nghiền ngẫm nhiều rồi.8-|

thaotienvinhan

Active Member

Topic có nhiều thông tin hữu ích, Phải nhai nhiều lần mới nuốt ngọt được, thanks các Bác !

xxxxduyxxxx

Re: Ðề: Thắc mắc về định dạng file (mkv, tp, ts,...)

Hd là khi có resolution ít nhát 720p

Hieupham1801

Mình chỉ thích HD ở dạng *.mp4 down được trên youtube, xem nhẹ mà vẫn nét, dù bitrate không cao. Chắc xem trên màn hình vi tính nó thế 8-|

Bên trên