Tham khảo các cao nhân - lựa chọn nào đây Full HD OLED vs 4k LED

Warden

Member
Dear các bác

Em đang định sắm tivi ngân sách khoảng 30-40tr.

Hiện tại với số tiền này em đã có thể sắm được tivi 4k tầm trung.

Sau khi tham khảo rất nhiều đánh giá các bài viết review tại nước ngoài cũng như trong nước: em đã chốt lại được hai sản phẩm sau:

- Tivi Sony 55 inch X8500D: Best tivi 4k 2016 trong tầm giá tính đến thời điểm hiện tại bởi rất nhiều các bài đánh giá, Samsung và LG cũng có model tốt hơn nhưng ở khung giá cao hơn.

- Tivi LG 55 inch EG910T: Tivi rẻ nhất dùng công nghệ màn hình OLED, không có 4k, giá chát nhất trong các loại tivi Full HD nhưng màn OLED thì màu khỏi chê. Các màn 4k khác dùng OLED giá toàn 60 -70tr đắt qua em không đủ tiền.

Em làm topic này để tham khảo vì em đang rất phân vân. Hiện tại nội dung 4k là khá ít chủ yếu là xem 4k upscaling, đã có đầu 4k thì cũng không có nhiều phim, chơi game thì card màn hình hiện tại quá yếu để lên 4k. Khoảng cách từ tivi đến chỗ người xem của em từ 2-3m trong khi yêu cầu của màn 4k là phải 1.5m - 2m.

Vậy theo các bác đã xài 4k và full HD rồi em nên chọn mẫu tivi nào.

oldfriend

Moderator
Ðề: Tham khảo các cao nhân - lựa chọn nào đây Full HD OLED vs 4k LED

đã được xem xiaomi 4K 60inch giá 21tr nên các thương hiệu LG, Sony mình tạm thời quên nó đi :D

P/s: nếu có điều kiện vẫn nên mua 4K bác ah, đẹp long lanh ^^

mg79

Member

Bác chọn oled đi. Em đã chọn 4k Led và giờ đang hối hận.

shokuhawan

Hàng Xiaomi nghe nói lỗi nhiều hả các bác

nsnhd

Well-Known Member

Em làm topic này để tham khảo vì em đang rất phân vân. Hiện tại nội dung 4k là khá ít chủ yếu là xem 4k upscaling, đã có đầu 4k thì cũng không có nhiều phim, chơi game thì card màn hình hiện tại quá yếu để lên 4k. Khoảng cách từ tivi đến chỗ người xem của em từ 2-3m trong khi yêu cầu của màn 4k là phải 1.5m - 2m.

Theo mình bác chủ nên suy nghĩ xem bác có ý định/khả năng nâng cấp/mua mới trong vòng 2, 3 năm tới hay ko? Nếu có thì mua FullHD cho hiện tại là ok vì công nghệ trong 2,3 năm tới rất khó đoán, các tiêu chuẩn đang đánh nhau chưa phân thắng bại, đầu tư sai là ăn cám.
Còn nếu ko thể đầu tư mới trong vòng 2,3 năm tới thì cố gắng mua TV nào có chuẩn UHD Premium cho yên tâm.

Warden

Member

Theo mình bác chủ nên suy nghĩ xem bác có ý định/khả năng nâng cấp/mua mới trong vòng 2, 3 năm tới hay ko? Nếu có thì mua FullHD cho hiện tại là ok vì công nghệ trong 2,3 năm tới rất khó đoán, các tiêu chuẩn đang đánh nhau chưa phân thắng bại, đầu tư sai là ăn cám.
Còn nếu ko thể đầu tư mới trong vòng 2,3 năm tới thì cố gắng mua TV nào có chuẩn UHD Premium cho yên tâm.

Em chả thấy tivi nào nói là UHD Premium cả mà có chắc cũng phải 60-70tr em không đủ sức bác ạ, thôi vậy em chọn OLED full HD cho lành

Warden

Member

Không bác nào cho thêm ý kiến để em tham khảo à :(((((

zacklyn

Member

Bác nên ra trung tâm điện máy xem qua dòng 4k led HDR & công nghệ chấm lượng tử 2016 rồi quyết định nhé

Warden

Member

Cám ơn bác, nhưng em thấy 4k HDR thì Led nào ra 2016 cũng hỗ trợ rồi còn các tivi của Samsung mà có Quantum Dot giá chát lắm toàn sấp xỉ 50tr trở lên còn đắt hơn cả tivi em định mua

lestat232

Member
Dear các bác

Em đang định sắm tivi ngân sách khoảng 30-40tr.

Hiện tại với số tiền này em đã có thể sắm được tivi 4k tầm trung.

Sau khi tham khảo rất nhiều đánh giá các bài viết review tại nước ngoài cũng như trong nước: em đã chốt lại được hai sản phẩm sau:

- Tivi Sony 55 inch X8500D: Best tivi 4k 2016 trong tầm giá tính đến thời điểm hiện tại bởi rất nhiều các bài đánh giá, Samsung và LG cũng có model tốt hơn nhưng ở khung giá cao hơn.

- Tivi LG 55 inch EG910T: Tivi rẻ nhất dùng công nghệ màn hình OLED, không có 4k, giá chát nhất trong các loại tivi Full HD nhưng màn OLED thì màu khỏi chê. Các màn 4k khác dùng OLED giá toàn 60 -70tr đắt qua em không đủ tiền.

OLED 55EG920T 4K hiện chỉ còn tầm 35-40 tr, bác nghiên cứu nhé !

Bên trên