Than phiền về chất lượng SCTV.

first_alo

Well-Known Member
Nhà mình ở Hạ Long - Quảng Ninh. Đầu tháng 11/2014 thấy giới thiệu SCTV có gói Truyền hình HD + Internet 4Mbps trọn gói 1 hóa đơn 220k/tháng (bao thuế).
Vì công tác ở HN ít về nhà, chỉ có mình mẹ ở nhà, nhu cầu internet không cao nên quyết định cắt gói TH HD của Alpha Quảng Ninh, cắt gói net của VNPT để chuyển sang gói của SCTV.

Gồm 3 TV HD + nét 4Mbps/1Mbps (down/up).
Nhân viên kinh doanh vào kí hợp đồng, vì sử dụng lại đường cáp cũ của Alpha Quảng Ninh nên ko mất chi phí gì, Free 100% thiết bị (đầu HD + Modem cáp + Router Wifi). OK

Lắp đặt sau vài tiếng kí hợp đồng, khi bàn giao thu thêm 71k tiền phí mấy cái đầu cáp, số tiền nhỏ nhưng mình đã thấy khó chịu, vì cơ sở vật chất cũ hoàn toàn bình thường, việc thay đầu cáp là không cần thiết, và trong hợp đồng cũng ko nhắc đến khoản phụ phí này. Tuy nhiên mình vẫn đóng đầy đủ và vui vẻ.

Nhận xét khách quan:
- Tín hiệu cáp rất khỏe, nhà mình 4 tầng, dây chia trong tường đi đến khác phòng khá dài nhưng đến các TV cuối vẫn hoàn toàn ổn định.
- Số lượng kênh nhiều, chất lượng các kênh HD tốt, hơi ít kênh VTC nhưng cũng tạm chấp nhận.
- Net đủ 100% cam kết (đủ 4Mpbs) - ping đến các máy chủ nước ngoài vẫn đủ, nhưng ping hơi cao (trên 100)

Tạm hài lòng với hợp đồng này.

Sáng sớm hôm sau(7h30) đang ngủ ngon thì nhân viên kinh doanh đến gọi cửa thu thêm 110k tiền cước lắp internet. Cực kì bực mình vì mẹ mình làm kinh doanh rất kiêng kị việc có người đòi tiền sáng sớm. Rất thiếu chuyên nghiệp. Mình giở hợp đồng ra ko thấy ghi thì nhân viên KD nói là hợp đồng chỉ nhắc đến gói cáp chứ ko đề cập đến net. Bực mình vì chuyện nhập nhằng tiền nong, mình kiên quyết ko đóng và đề nghị cắt hợp đồng, trả thiết bị.
1 lúc sau có nhân viên gọi điện đến nói là bên họ sẽ chịu trách nhiệm về nhầm lẫn, ko thu thêm phí và đề nghị tiếp tục sử dụng. OK.

Được 1 tuần sau ngày lắp đặt, net gần như ko sử dụng ra nước ngoài được từ 18h đến sáng hôm sau, test tốc độ trong nước vẫn ổn, ping 300, nhưng ra các máy chủ nước ngoài (Hong Kong, Singapore, Malaysia, Lao, Campuchia) thì tốc độ khoảng 200Kbps. Facebook, Google, Youtube, Hotmail, Wiki, BBM, Skype tê liệt.

Sau vài ngày ko thấy cải thiện, mình gọi điện cho tổng đài, nhân viên kĩ thuật xuống trả lời: Có thể do nhà hàng xóm sạc xe máy điện, nguồn cao quá gây nên nhiễu tín hiệu =D>

Buồn cười với cách trả lời của các bạn, nếu nhiễu như các bạn nói thì tín hiệu TV và net trong nước cũng ảnh hưởng chứ ko riêng gì net quốc tế. Kĩ thuật đề nghị chờ thêm vài ngày (chả hiểu chờ cái zì)

Gần 2 tháng vẫn vậy, cũng ko thấy nhân viên đến thu cước, mình gọi điện yêu cầu khắc phục thì mới đóng cước.
1 bạn kĩ thuật khác đến, nói là net này chỉ dùng nhu cầu cơ bản, chứ anh yêu cầu cao quá thì hơi khó. Chả hiểu cơ bản của bạn ấy là gì, có lẽ chỉ đọc báo của Đảng. Nếu vậy đề nghị SCTV đổi tên gói này là Việt Nam net chứ ko thể là internet được. Và mình cũng nói rõ luôn là mình sẽ ko đóng 1 xu cước nếu ko khắc phục cho mình
Chán ngán với các làm việc, mình gọi báo cắt dịch vụ.

10 ngày sau nhân viên đến hỏi thu 3 tháng cước, mình nói là đã cắt, chỉ đóng 2 tháng. Họ nói chưa nhận được đề nghị cắt của khách hàng :-"

Buồn cho các bạn là điện thoại mình tự động ghi âm các cuộc gọi, mang ra cho các bạn nghe tất cả các cuộc gọi với tổng đài. Vâng, dạ, hứa v.v...

Nghe xong thu cước bảo thôi thế anh đóng 2 tháng cước.
Đến nước này thì quá muộn, mình ko đóng 1 xu nào cho SCTV.
Quá buồn với cung cách làm việc hợp tác xã.
Đến chiều thì nhân viên kĩ thuật vào thu thiết bị.

Kết thúc hợp đồng gần 3 tháng với SCTV mà ko phải trả 1 xu.
Mong các bạn xem lại cách làm việc và chất lượng dịch vụ.
Hiện tại đã quay lại với gói HD của Cáp Quảng Ninh và Cáp quang FPT, tổng chi phí gần gấp 2 của SCTV nhưng ko phải ôm cục tức.

overstar12

Ðề: Than phiền về chất lượng SCTV.

lần sau tìm hiểu kỹ rồi lắp nhé bác
mấy ông thc này internet vớ vẩn lắm kể cả vtvcab
net thì cứ vnpt viettel fpt mà lắp thôi

tx56

Active Member

Internet trên cáp truyền hình thì nhà cung cấp THC nào cũng như nhau thôi, đều tệ cả. Đây cũng xem như là bài học thôi. Bạn như thế là có "trải nghiệm" với SCTV mà chỉ mất ít tiền như thế là OK rồi. Ở Hà Nội từ khi SCTV cắt không cung cấp analog nữa dân tình khu vực mình đòi cắt ầm ầm. Nói chung SCTV chỉ tạm được khi dùng truyền hình cáp KTS DVB không khóa mã + giá rẻ thôi. Chứ giá đắt và khóa mã thì chuyển sang dùng nhà cung cấp khác.

thebluez

Active Member

từ internet -> truyền hình: tốt, ok
từ truyền hình -> internet: kém

ironman5148

Có bác nào như e ko ?,cả tuần nay mấy kênh vtv1 vtv3 đặc biệt vtv3hd giật lag,gọi tổng đài,cho nhân viên,xuống,nói là do cục chia cáp,e đi làm,Mẹ về nói vậy,nhà e 1 đầu hd cho tv chính,analog ra tv thường,chiều,thế là e mua cục chia khác,nhưng vẫn vậy vẫn giật lag với vtv3 vtv3 hd,tv analog thì bình thường...nguyên nhân là đâu vậy các bác ! hic !

Ðề: Re: Than phiền về chất lượng SCTV.

Có phải dây của đài cũ chuyển qua không? Nếu đúng thì có thể do dây hư nên tín hiệu yếu, một số kênh ở tần số thấp không thu được. Noi KTV xuống kiểm ta tín hiệu từ trụ vào là rõ liền.

ironman5148

Re: Ðề: Re: Than phiền về chất lượng SCTV.

Có phải dây của đài cũ chuyển qua không? Nếu đúng thì có thể do dây hư nên tín hiệu yếu, một số kênh ở tần số thấp không thu được. Noi KTV xuống kiểm ta tín hiệu từ trụ vào là rõ liền.

e nghĩ chắc vậy,vì chiều e đi làm về,Mẹ e nói ktv nói vậy,WTF,KO khắc phục cho kh.hàng,mà lại kêu mua cục chia cáp,e cũng mua,tín hiệu vẫn thế vtv3 vtv3 hd giật lag...

Ðề: Re: Ðề: Re: Than phiền về chất lượng SCTV.

e nghĩ chắc vậy,vì chiều e đi làm về,Mẹ e nói ktv nói vậy,WTF,KO khắc phục cho kh.hàng,mà lại kêu mua cục chia cáp,e cũng mua,tín hiệu vẫn thế vtv3 vtv3 hd giật lag...
Mình mới bị, nói KTV xuống đầu tiên kiểm tra tín hiệu chỗ đầu dây vào nhà và ngoài trụ nếu tín hiệu yếu mà do dây thì phải thay, bạn tự bỏ tiền ra thay đó, tính theo m, nếu mà ko được nữa thì phải bắt nó bảo trì cho đến nơi. KTV nhiều vùng trình độ cũng chênh lệch nhau, vị dùng ng tại chỗ mà.

ironman5148

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Than phiền về chất lượng SCTV.

Mình mới bị, nói KTV xuống đầu tiên kiểm tra tín hiệu chỗ đầu dây vào nhà và ngoài trụ nếu tín hiệu yếu mà do dây thì phải thay, bạn tự bỏ tiền ra thay đó, tính theo m, nếu mà ko được nữa thì phải bắt nó bảo trì cho đến nơi. KTV nhiều vùng trình độ cũng chênh lệch nhau, vị dùng ng tại chỗ mà.

Mẹ mình nói có 2 anh ktv xuống,trông hối hả,đo đạc gì đó...rồi bảo mua cục chia cáp khác,chiều làm về,mình mua,và tình trạng ko thay đổi...mình đoán do dây ! hd lắp 26.12.2013 ! nản thiệt !

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Than phiền về chất lượng SCTV.

Mẹ mình nói có 2 anh ktv xuống,trông hối hả,đo đạc gì đó...rồi bảo mua cục chia cáp khác,chiều làm về,mình mua,và tình trạng ko thay đổi...mình đoán do dây ! hd lắp 26.12.2013 ! nản thiệt !
Dù cục chia mới mà tín hiệu yếu thì cũng bị lag bt, bạn nên sắp xếp một ngày rãnh ở nhà, rồi gọi KTV xuống ktra, bạn giám sát, nếu cần chạy lại đường dây, sẽ rõ liền, TV mà dùng analog sẽ sáng lên thấy rõ. Mà nếu bị dây hay gì đó thì cũng chẳng trách gì họ vì nó là của mình, tín hiệu chạy trên đồ của mình.

thebluez

Active Member

cục chia cáp có mấy chục, rẻ mà

thebluez

Active Member

kênh BTV5 khi xem tennis chất lượng quá tệ, chả hơn gì kênh TTTV. Trong khi đó, nếu phát trên SCTV15 thì hơn đứt TTTV (cả hệ analog lẫn STB)

dvha

Member

kênh BTV5 khi xem tennis chất lượng quá tệ, chả hơn gì kênh TTTV. Trong khi đó, nếu phát trên SCTV15 thì hơn đứt TTTV (cả hệ analog lẫn STB)
Chắc tại SCTV phát TTTV SD thôi, chứ nhà mình HTVC coi TTTV HD nét lắm, coi đá banh hay tennis gì cũng rõ hết.

wooahh

Mình cũng chia sẻ chút về trường hợp của mình với SCTV.
Mình cũng có xài qua trọn gói cước 4mbps + THC HD 300k/tháng.
Với truyền hình cáp HD:
Quảng cáo là có thể đổi sang tiếng Nam hoặc Bắc ở một số đài VTV, nhưng thực tế thì chỉ có 1 tiếng, đổi sang audio 2 thì không có tiếng.
Với internet:
Chạy không nổi, xài chẳng khác gì đang xài dial-up. Test trên speedtest thì chỉ có 1mbps. Gọi điện lên phàn nàn thì bảo là đăng kí gói internet chậm, khuyên mình đổi sang gói 8mbps.
Đổi sang 8mbps xong, test trên speedtest cũng chỉ có 2mbps.
Gọi điện lên chỗ chi nhánh phàn nàn thì phán cho một câu: "Tại vì nhiều hộ xài chung 1 đường chuyền, nên phải chịu thôi chứ sao giờ"
Nghe cái kiểu trả lời này nghe đúng tức, ngày hôm sau cầm cái modem lên trả lại nó rồi cắt lun. ~~
Giờ xai FPT cáp quang 10mbps, chạy vù vù B-)

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Than phiền về chất lượng SCTV.

Chả có dây nhợ gì đâu. Kiểm tra kỹ lại những đầu kết nối, Ổ cắm âm tường,v.v...
Nếu thấy OK hết thì điện thoại lên tổng đài kêu KTV xuống kích sóng lên cho mình. T6 tuần rồi TV bị nhiễu, hạt khắp các kênh HTV và kênh nước ngoài, mình gọi lên tổng đài, nói rõ "Em ơi kêu KTV xuống tăng cường độ sóng lên cho anh, TV xem nhiễu và hạt nhiều quá". Sáng nay KTV mò xuống, đi vòng vòng nhà mình coi 1 lát rồi ra ngoài đường leo lên trụ, chỉnh chọt vài cái, thế là các kênh đều đẹp lại như cũ....

Traodoimienphi

adsl sctv luôn trong tình trạng chập chờn và không đủ dung lượng

mkhdvn

Banned

Truyền hình cáp internet nó k tốt..hiện tại gói cáp quang viettel là rẻ nhất và ổn định

Acc9011

SCTV lúc nào cũng kém bạn ơi, mất kênh liên tuc L(

Bên trên