[Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

matom7981

Member
Ðề: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

cho mình cái báo giá đi (cả 2 cấu hình Intel và AMD nhé), thêm 1 con card sound có optical out nữa nhé, cổng USB đã có ít rồi mà thêm con DAC nữa thì hơi khó. MÌnh ở Hà nội
Thanks bác

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

Bác có chơi game ko em chỉ vài game cho bác chơi với render photoshop.hoặc phần mêm aida64 trong dó có công cụ đo tốc độ đọc ram và chấm điểm cpu.gpu

Thế bác có đọc kỹ cái tiêu đề xem anh em thảo luận về cái gì và để làm gì ko ah?

sircuong1303

Well-Known Member

Thế bác có đọc kỹ cái tiêu đề xem anh em thảo luận về cái gì và để làm gì ko ah?

Ah vậy bác muốn công cụ thì down aida64.đó là công cụ chấm điểm.tại bác nói là muốn phân biệt nên mình giới thiệu thôi.

Các bro cứ bình tĩnh, đây là thớt mở, anh e vô đây để trao đổi - thảo luận - học hỏi trong việc tối ưu tầm tiền khi build case để xem BD iso 3D. Các nhu cầu khác như Game hay Render tạm chưa bàn đến ở thớt này và trong diễn đàn HDVN vì để bàn về Game hay Render thì bro có thể qua các diễn đàn khác chuyên hơn như VOZ, Tinh tế. Chứ nếu bàn cả Game hay Render vào thớt này thì mình sợ loãng chủ đề chính cần thảo luận mà.

matom7981

Member

Tầm tiền này bác ráp case bình thường trên main có sẵn cổng hdmi với optical luôn.

Cũng khó vì nó liên quan đến cả cái case, chọn loại có cả Optical sound on main thì khó đút vào cái case mini đó.
Nhà em có con loa nhận optical và em ko muốn đưa âm thanh lên TV qua HDMI.

ttlinhha

Well-Known Member

Ah vậy bác muốn công cụ thì down aida64.đó là công cụ chấm điểm.tại bác nói là muốn phân biệt nên mình giới thiệu thôi.

Thì bác nói em có phủ nhận là sai đâu, bản thân em đang dùng 4 thanh 4Gb đây mà. Ý em chỉ muốn nói đến mục đích sử dụng là play phim thôi thì thực tế sẽ ko phân biệt đc đâu, còn bác đi lôi game với công cụ chấm điểm vào đây làm gì? Bác nói hoàn toàn đúng về mặt lý thuyết và thực tế nếu chơi game còn với phim nó đơn giản hơn nhiều bác ah

sircuong1303

Well-Known Member

Nhiều đó bác băng thông từ 64bit thành 128bit .bác thử chạy vài ứng dụng nặng là biết liền thôi

Hình như bro đang có sự nhầm lẫn nào đó giữa độ rộng băng thông của ram hệ thống và băng thông của ram trên card vga.

Ram cho hệ thống thì đang dừng ở chuẩn DDR4, 64 bit
Ram giao tiếp với GPU trên card vga thì max đang là chuẩn GDDR5, 512 bit

Bro có thể tham khảo thêm tại đây nhé
List of device bit rates - Wikipedia, the free encyclopedia

Bin-K

Well-Known Member

Với hàng của bác thì bác phải chỉ dẫn cụ thể xem làm cách nào để play phim 4k nó giật đc, cài đặt kiểu gì cho nó giật. Em hỏi thật chứ ko troll bác đâu nhá

Cây của bác mà bị cà zật chắc cây của em chỉ để làm cảnh thôi chứ chẳng làm ăn được gì rồi, em nghĩ bác setup phần mềm chưa ổn thôi, nhất là mấy codec giải mã hình ảnh và tiếng nhiều khi rất hay có vấn đề. Ngày trước em cúng gập phải một vài trường hợp bị nhưng cuối cùng đều mò ra cách để khắc phục được tình trạng đó.

Em biết là do soft nhưng ko biết là nó thiếu cái j, chưa có cái j hay cần phải setting làm sao, loay hoay mãi ko được thôi để chạy nhạc vậy :D

nsnhd

Well-Known Member

Vậy cuối cùng chi phí tối thiểu là bao nhiêu các bác: 2tr, 4tr, 6tr....
Mình cần 1 con số chính xác một chút, các yếu tố khác (case, board, card...) là phụ

sircuong1303

Well-Known Member

Em không nhầm lẫn đâu bác.khi gắn 1 thanh thì băng thông chỉ 64bit. 2 thanh thì băng thông tăng lên 128bit hay còn gọi là dual chanel.bác tải phầm mêm aida64 về xem se rõ.trong dó có tât cả thông tin về phần cứng của máy tinh.có nhiều main còn hổ trợ 3kênh ram (không phải là khe ram đau nha)

Thanks bác đã góp ý, mình tra lại thông tin thì thấy nếu tính theo từng modul khe cắm ram thì đúng là 64 bit. Còn khi chạy ở chế độ song kênh thì thì đúng là 128bit.

kevinvuive

Member

Đọc vào cái tựa đề tưởng chỉ thảo luận về CASE khi build 1 cái htpc, ai dè nguyên cái luôn.
Ý kiến nho nhỏ của tôi là thế này. Về hệ thống AMD thì ko nói làm gì, riêng về Intel thì thay vì chơi Pentium G3220 + VGA HD 5450 tại sao ta ko chơi luôn con Intel i3 3240 cho gọn. Với giá tiền gần tương đương nhau thì chơi luôn i3 đỡ hao điện đỡ nóng, đỡ ồn mà chất lượng hình xem ra còn tốt hơn chơi con HD 5450.
Ngoài ra đã muốn chơi với bluray 3D iso thì nên chơi luôn network cable CAT5e hay CAT6 còn mua wifi chắc chỉ để lướt web vớ vẩn chứ chẳng "làm ăn" gì được chỉ thêm hao điện, vướng víu.
Mong anh em tiếp tục thảo luận qua ý kiến đề xuất của bạn Cường.

Mình có cùng quan điểm với bạn Thanksforsharing.Rất mong bạn Cường built luôn bộ intel i3 không VGA rời để anh em cùng tham khảo.Cám ơn bạn nhiều!

Vấn đề mình vẫn băng khoăn i3 =g3320 + Ati 5450 nhưng thằng I3 có pass được DTS HD qua HDMI hay ko mong bác giải đáp dùm

Vấn đề mình vẫn băng khoăn i3 =g3320 + Ati 5450 nhưng thằng I3 có pass được DTS HD qua HDMI hay ko mong bác giải đáp dùm

i3 dĩ nhiên là pass khỏe rồi bạn. Ở đây mọi người đang bàn về xem phim 3D iso mà ko có pass thru HD Audio thì nhà quê quá.

sircuong1303

Well-Known Member

Đọc vào cái tựa đề tưởng chỉ thảo luận về CASE khi build 1 cái htpc, ai dè nguyên cái luôn.
Ý kiến nho nhỏ của tôi là thế này. Về hệ thống AMD thì ko nói làm gì, riêng về Intel thì thay vì chơi Pentium G3220 + VGA HD 5450 tại sao ta ko chơi luôn con Intel i3 3240 cho gọn. Với giá tiền gần tương đương nhau thì chơi luôn i3 đỡ hao điện đỡ nóng, đỡ ồn mà chất lượng hình xem ra còn tốt hơn chơi con HD 5450.
Ngoài ra đã muốn chơi với bluray 3D iso thì nên chơi luôn network cable CAT5e hay CAT6 còn mua wifi chắc chỉ để lướt web vớ vẩn chứ chẳng "làm ăn" gì được chỉ thêm hao điện, vướng víu.
Mong anh em tiếp tục thảo luận qua ý kiến đề xuất của bạn Cường.

i3 dĩ nhiên là pass khỏe rồi bạn. Ở đây mọi người đang bàn về xem phim 3D iso mà ko có pass thru HD Audio thì nhà quê quá.

Thanks mod đã bớt chút thời gian vàng ngọc ghé vào thơt của e để đưa ra những góp ý rất hợp tình, hợp lý.
Về hệ thống Intel, e cũng muốn build B75/ H77/ Z77 + i3 3240 lắm chứ nhưng vấn đền ở chỗ hiện tại trên thị trường VN các main cho nền tảng Ivy chỉ còn chuẩn M-ATX, ATX và ko còn main nào chuẩn Mini-ITX cả.

Phần build card wifi là e thêm vào như một tùy chọn mà, ko bắt buộc phải có bác ạ. Cơ bản là main, cpu, ram, ổ cứng (hoặc ổ ssd), vỏ case, nguồn, (vga nếu cần) phải hài hòa, hợp lý, có tính thẩm mỹ, độc đáo.

P/S: Mod làm gì mà post khuya vậy à :(.

sircuong1303

Well-Known Member

Vậy cuối cùng chi phí tối thiểu là bao nhiêu các bác: 2tr, 4tr, 6tr....
Mình cần 1 con số chính xác một chút, các yếu tố khác (case, board, card...) là phụ

Bro hiểu sai ý em trong thớt này rùi, e lập thớt này chủ yếu để anh em mình cùng nhau thảo luận, trao đổi xem những cấu hình thật tối ưu trong tầm tiền, có thẩm mỹ cao nhưng vẫn đảm bảo xem BD iso 3D ngon lành, passtrough DTS HD MA mượt mà. Nếu bác cần tư vấn chi tiết hơn về linh kiện thì bro có thể ghé thăm thớt này của e, e sẽ giải đáp luôn.

http://www.hdvietnam.com/diendan/59-htpc-hardware-phan-cung-pc/704599-hn-hnc-tu-van-giai-dap.html

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Mua case ngoài bác khi nào ship tới HCM vậy??? Thanh toán như thế nào???

Về hệ thống Intel, e cũng muốn build B75/ H77/ Z77 + i3 3240 lắm chứ nhưng vấn đền ở chỗ hiện tại trên thị trường VN các main cho nền tảng Ivy chỉ còn chuẩn M-ATX, ATX và ko còn main nào chuẩn Mini-ITX cả.

Ah... bây giờ thì mình hiểu rồi. Tại vì bạn là thương gia nhưng trong máu vẫn mang đậm tính của dân kỹ thuật nên mình cũng không ngại bày tỏ quan điểm về kỹ thuật.
- Bạn biết socket LGA 1150 ra cũng đã lâu của Intel chạy rất tốt, ổn định, ít tỏa nhiệt vào hao điện qua chipset Z, H, B và Q 8x và sau này là Z, H 9x. Ở thị trường VN thì tôi không rõ lắm nhưng tôi thấy các cửa hàng online các nước họ bán mobo loại này rất nhiều về số lượng tên hiệu và phong phú về chủng loại. Sao bạn không nghĩ đến mình phải tư vấn theo hướng này mà cứ giữ lấy nền tảng Ivy Bridge đã cũ (mà bây giờ lại ko còn hàng - ITX) nữa?
- Có một câu tôi đọc được trên diễn đàn này mà tôi rất tâm đắc. Người dân VN bị thiệt thòi là chỉ mua được những hàng (điện tử) mà người bán có lợi (lời) nhất chứ ko phải là thứ tốt nhất hiện có. Tôi biết cái tôi đang nói vì tôi có rất rất nhiều năm kinh nghiệm làm ở VN trong nghành kinh doanh thiết bị. Ngoài các vấn đề về các mối quan hệ chằng chịt trong giới với nhau, một vấn đề đau lòng nữa là tiếng nói của dân kỹ thuật nhiều lúc chả có giá trị gì đối với các tay giám đốc kinh doanh mặc dù họ luôn miệng (mồm) thơn thớt "Khách hàng là thượng đế".

Chúc vui.

sircuong1303

Well-Known Member

Các bro ở tỉnh, thành khác ngoài HN thì mua hàng bên mình theo các bước sau:

1. Chọn sản phẩm và pm inbox cho mình để thống nhất giá cả.
2. Chuyển tiền vào 1 trong các tài khoản của bên mình, sau đó bên mình sẽ check tài khoản và báo lại.
3. Bên mình xuất hàng, đóng gói và gửi hàng cho bro theo đường xe khách hoặc chuyển phát nhanh của bưu chính. Đầu nhận sẽ thanh toán phí gửi hàng, thời gian nhận được hàng từ 1-3 ngày tùy từng loại hình gửi hàng.

osatadao

Thanks mod đã bớt chút thời gian vàng ngọc ghé vào thơt của e để đưa ra những góp ý rất hợp tình, hợp lý.

Phần build card wifi là e thêm vào như một tùy chọn mà, ko bắt buộc phải có bác ạ. Cơ bản là main, cpu, ram, ổ cứng (hoặc ổ ssd), vỏ case, nguồn, (vga nếu cần) phải hài hòa, hợp lý, có tính thẩm mỹ, độc đáo.

P/S: Mod làm gì mà post khuya vậy à :(.
Hì hì hì, về phần main thì theo mình biết có khá khá ITX chạy 1155 đấy bạn
GIGABYTE - Motherboard - Socket 1155 - GA-Z77N-WIFI (rev. 1.0) không thiếu đồ chơi gì luôn (mình đang có em này)
MSI Global H61I-E35 (B3)
ASRock > Z77E-ITX
Motherboards - P8Z77-I DELUXE - ASUS
Nói chung mấy thứ này qua f68 VOZ lùng là có thôi

MAIN + CPU: GA-Z77N-WIFI , I3 2100
HDD: Seagate Barracuda 1TB/7200 Sata3 64M
RAM: Crucial Ballistix Tactical 4GB (1x4GB) DDR3 Bus 1600Mhz (1.35V)
CASE: Custom (em là moder)
PSU: Antec BP 300 300W
Build lại theo intel thử thế này có được không mấy bác, em xem phim nghe nhạc cũng tạm ổn

nsnhd

Well-Known Member

Bro hiểu sai ý em trong thớt này rùi, e lập thớt này chủ yếu để anh em mình cùng nhau thảo luận, trao đổi xem những cấu hình thật tối ưu trong tầm tiền, có thẩm mỹ cao nhưng vẫn đảm bảo xem BD iso 3D ngon lành, passtrough DTS HD MA mượt mà. Nếu bác cần tư vấn chi tiết hơn về linh kiện thì bro có thể ghé thăm thớt này của e, e sẽ giải đáp luôn.

http://www.hdvietnam.com/diendan/59-htpc-hardware-phan-cung-pc/704599-hn-hnc-tu-van-giai-dap.html

Ok, vì tiêu đề thớt của bạn nhấn mạnh vào chi phí tối thiểu mà. Từ chi phí tối thiểu mới bàn luận xem cấu hình nào tốt nhất.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Bác Cường liệt kê vài cấu hình tiêu biểu để anh em biết lựa chọn theo nhu cầu...HTPC thì case cpu main hdd,ssd là 4 yếu tố quan trọng còn vga thì tùy cá nhân thôi...cái khó là chọn sao hợp túi tiền và thẩm mỹ vì là htpc mà ngoại hình xấu thì chán!

Bên trên