THẢO LUẬN, TRAO ĐỔI VÀ HỎI ĐÁP KỸ THUẬT AUDIO/ VIDEO

caosonhd

BĐH HD Hải Dương
Ðề: Nhờ các bác Hải Dương tư vấn hộ!

Làm sao mà test để hát thử cả 2 loại bây giờ hả bác? Bác là người có kinh nghiệm và tâm huyết với ae Hải dương thì cho mình lời khuyên đc ko?

Bác cứ đấu nối từng bộ loa một vào amply và hát thôi, hát được thì OK, không hay thì NOT OK. Cái thú của người chơi âm thanh là vậy mà....Nếu bác ngại thì chấp nhận rủi ro vậy. Tiền ít nó khổ vậy mà....chọn hay trong tầm giá nó mệt vậy mà.

Theo ý tôi Bác vác con BOSS 301 TQ đi, chơi được đó bác.

Ðề: Góc hỏi đáp kỹ thuật vào đây

Các bác để echo cao thế, e làm âm thanh sân khấu nhiều kô bao giờ để cao như vậy. Tại chúng ta quen hát cứ để nhại nó quen tai rồi, e đi hát mà cứ có tiếng nhại là đau hết cả tai. chỉ cần cho 1 chút cho đỡ khô thôi. vocal mà lại cứ bị vọng như thế là đặc sệt âm thanh đám cưới roài. giọng của chúng ta bị cái nhại đó làm mất tính trung thực và độ chi tiết. phải luyện cho giọng hát có tiếng ngân vang chứ ko phải nhờ cái ampli nó ngân hộ các bác à. Các bác nghe vocal trong đĩa đấy có tí echo nào đâu? có nhưng mà rất ít để cho tiếng nó dày thêm thôi. chứ ko đc để nó vọng lại tiếng hát của mình. trong mic vocal chủ yếu sử dụng reverb mà cái này thì chỉ có bàn mixer chuyen nghiệp dùng cho sân khấu hoặc phòng thu mới có, ampli hát gia đình ko có.
Chúng ta có bác anhatnhoa có cái tai nghe vocal rất tốt khả năng míc lời cũng đỉnh cao lắm, hôm trc bon e đã giao lưu ở nhà em, quả là e phải học hỏi nhiều.
Các bác không tin cứ hát thử thu vào máy nhưng để mộc ko đc cho echo nhé, anhatnhoa sẽ làm cho giọng của các bác hay như ca sĩ, nét như trong đĩa chứ ko phải như karaoke đâu nhé, các bác sẽ giật mình cho mà xem. Khi đó các bác chắc chắn sẽ thay đổi cach chỉnh ampli hát đấy.

caosonhd

BĐH HD Hải Dương

Anh em đều là dân không chuyên, không bật echo lên hát sao được, Bác là dân chuyên thì là đương nhiên rồi, việc chỉnh còn tuỳ thuộc vào từng người hát mà, đây chỉ là mẫu thử cho anh em chọn thôi,...

ThanhTungE85

Bác cứ đấu nối từng bộ loa một vào amply và hát thôi, hát được thì OK, không hay thì NOT OK. Cái thú của người chơi âm thanh là vậy mà....Nếu bác ngại thì chấp nhận rủi ro vậy. Tiền ít nó khổ vậy mà....chọn hay trong tầm giá nó mệt vậy mà.

Theo ý tôi Bác vác con BOSS 301 TQ đi, chơi được đó bác.
Thanks bác nhiều nhé!

mrduku

Member

Anh em đều là dân không chuyên, không bật echo lên hát sao được, Bác là dân chuyên thì là đương nhiên rồi, việc chỉnh còn tuỳ thuộc vào từng người hát mà, đây chỉ là mẫu thử cho anh em chọn thôi,...

Đâu đến nổi như vậy hả bác

caosonhd

BĐH HD Hải Dương

Đâu đến nổi như vậy hả bác

Bác tắt Echo đi và hát thử xem sẽ rõ. Nếu vậy cắm thẳng vào âmply nghe nhạc mà hát mua bộ amply Karaoke làm gì???
Các Bác nên nhớ rằng 70% giá trị của con Karaoke Amply nằm ở bộ Echo nằm trong amply đó

Đồng ý với bác là phải có echo nhưng chỉ để cho bớt khô tiếng thôi chứ ko phải ta alo lên rồi nó lại còn alo..alo...alo...alo...alo. cái bàn mixer dùng cho sân khấu nó có dùng echo đâu bác, cái đó chỉ dùng vào 1 số trường hợp thôi, hát thì gần như để rất ít. chúng ta hát ko thể hay như chuyên nghiệp nhưng chúng ta phải dựa vào đó mà làm cho càng giống càng tốt. Vì thế nên em nghe hát nếu để nhiều echo sẽ thấy ko hay. Nếu các bác đc nhìn học sinh của em nó chơi đàn piano với những bản sonat hoạc concerto các bác sẽ thấy kinh khủng, rất hay vì những ngon tay nó múa trên phím đàn cũng như giai điệu những bản nhạc đó. còn khi em nghe thì khác, đánh thuộc bài là chuyện dễ, đánh hay mới khó. nó ko ra hồn của tác phẩm thì nghe nó mệt mỏi ức chế và bực mình lắm.
Chúng ta đi karaoke là để vui, hay hay ko cũng ko quan trọng lắm đúng ko ạ. còn khi ta hát karaoke ở nhà ta cũng nên tranh thủ rèn luyện thêm cho tiếng hát của mình, vì đằng nào ta cũng mất công bật máy lên, mất thời gian hát 1 bài. Vậy nên muốn hát đc hay chúng ta phải biết đc những chỗ mình hát sai, hát chưa hay thì mình mới sửa đc, đừng phụ thuộc quá nhiều vào echo, làm tiếng hát ko còn rõ lời nữa, Đây là 1 lỗi trong thanh nhạc đó. Giọng hát là do trời phú cực kì chuẩn xác. trời ko phú cho ta cái đó nhưng nếu ta biết tập luyện thì nó cũng hay hơn khá nhiều so với ban đầu, E là 1 người trong số đó.

Chỉnh sửa lần cuối:

vutronghuyen

Active Member

Đồng ý với bác là phải có echo nhưng chỉ để cho bớt khô tiếng thôi chứ ko phải ta alo lên rồi nó lại còn alo..alo...alo...alo...alo. cái bàn mixer dùng cho sân khấu nó có dùng echo đâu bác, cái đó chỉ dùng vào 1 số trường hợp thôi, hát thì gần như để rất ít. chúng ta hát ko thể hay như chuyên nghiệp nhưng chúng ta phải dựa vào đó mà làm cho càng giống càng tốt. Vì thế nên em nghe hát nếu để nhiều echo sẽ thấy ko hay. Nếu các bác đc nhìn học sinh của em nó chơi đàn piano với những bản sonat hoạc concerto các bác sẽ thấy kinh khủng, rất hay vì những ngon tay nó múa trên phím đàn cũng như giai điệu những bản nhạc đó. còn khi em nghe thì khác, đánh thuộc bài là chuyện dễ, đánh hay mới khó. nó ko ra hồn của tác phẩm thì nghe nó mệt mỏi ức chế và bực mình lắm.
Chúng ta đi karaoke là để vui, hay hay ko cũng ko quan trọng lắm đúng ko ạ. còn khi ta hát karaoke ở nhà ta cũng nên tranh thủ rèn luyện thêm cho tiếng hát của mình, vì đằng nào ta cũng mất công bật máy lên, mất thời gian hát 1 bài. Vậy nên muốn hát đc hay chúng ta phải biết đc những chỗ mình hát sai, hát chưa hay thì mình mới sửa đc, đừng phụ thuộc quá nhiều vào echo, làm tiếng hát ko còn rõ lời nữa, Đây là 1 lỗi trong thanh nhạc đó. Giọng hát là do trời phú cực kì chuẩn xác. trời ko phú cho ta cái đó nhưng nếu ta biết tập luyện thì nó cũng hay hơn khá nhiều so với ban đầu, E là 1 người trong số đó.

Tổng kết sắp tới Tronghang_2007 đại diện cho đội văn nghệ HD đó chuẩn bị kỹ vào đó nghe hôm đó có đờn ca luôn cho vui không em ?

Nếu nhạc sống thì phải có âm thânh sân khấu, các bác phải hát tốt rồi lại phải thuộc lời,hát đúng nhịp, ko có chữ nhiều bác trèo lên nhạc ngay.vậy nên hơi khó đúng ko? do vậy chúng ta cứ karaoke có chữ sẽ dễ hát hơn. e cổ vũ thôi. e ko máu hát hò lắm vì em bên sư phạm chứ ko phải chuyên ngành biểu diễn. Còn khi nào giao lưu hoành tráng kể cả toàn quốc thì đội HD-HD sẽ ko phải xấu hổ đâu, các bác yên tâm kể cả chúng nó có thuê ca sĩ mình cũng ko lo, e luôn thủ sẵn đao kiếm trong người để đấu mấy vụ đó 1 cách hoành tráng. E cũng có thành tích ra phết đấy năm 2005 e đầu quân cho Liên đoàn lao động thành phố HD thi đấu giải tiếng hát liên đoàn lao động tỉnh HD lần thứ 3 mang về giải nhất nhé bài Phiên chợ ngày xuân. Bài này e cũng hát nhiêu lần trên đài truyền hình. Năm 2004 đấu giải tiếng hát SV hà nội giựt giải 3 với bài Không thể có thể hát theo phong cách của Thanh Lam. Đây là 2 bài tủ nhất của em, chiến nhiều sân ,ngấm vào máu nên nghe cũng đc. vì ko có giọng trời phú nên e chỉ hát đc rất ít bài. trong dàn hợp xướng e đc xếp vào bè bass, giọng ko đc cao. nên kén tác phẩm lắm suốt ngày lầm rà lầm rầm làm nền cho mấy thằng tenor (nam cao) Với lại e là dân nhạc công nên chủ yếu để ý đến nhạc đầu óc rất khó thuộc lời bài hát. Các bác thấy nhạc công có mấy khi hát đâu, 1-2 bài thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

caosonhd

BĐH HD Hải Dương

Nếu nhạc sống thì phải có âm thânh sân khấu, các bác phải hát tốt rồi lại phải thuộc lời,hát đúng nhịp, ko có chữ nhiều bác trèo lên nhạc ngay.vậy nên hơi khó đúng ko? do vậy chúng ta cứ karaoke có chữ sẽ dễ hát hơn. e cổ vũ thôi. e ko máu hát hò lắm vì em bên sư phạm chứ ko phải chuyên ngành biểu diễn. Còn khi nào giao lưu hoành tráng kể cả toàn quốc thì đội HD-HD sẽ ko phải xấu hổ đâu, các bác yên tâm kể cả chúng nó có thuê ca sĩ mình cũng ko lo, e luôn thủ sẵn đao kiếm trong người để đấu mấy vụ đó 1 cách hoành tráng. E cũng có thành tích ra phết đấy năm 2005 e đầu quân cho Liên đoàn lao động thành phố HD thi đấu giải tiếng hát liên đoàn lao động tỉnh HD lần thứ 3 mang về giải nhất nhé bài Phiên chợ ngày xuân. Bài này e cũng hát nhiêu lần trên đài truyền hình. Năm 2004 đấu giải tiếng hát SV hà nội giựt giải 3 với bài Không thể có thể hát theo phong cách của Thanh Lam. Đây là 2 bài tủ nhất của em, chiến nhiều sân ,ngấm vào máu nên nghe cũng đc. vì ko có giọng trời phú nên e chỉ hát đc rất ít bài. trong dàn hợp xướng e đc xếp vào bè bass, giọng ko đc cao. nên kén tác phẩm lắm suốt ngày lầm rà lầm rầm làm nền cho mấy thằng tenor (nam cao) Với lại e là dân nhạc công nên chủ yếu để ý đến nhạc đầu óc rất khó thuộc lời bài hát. Các bác thấy nhạc công có mấy khi hát đâu, 1-2 bài thôi.

Bác cứ nhiệt tình với anh em là được, Karaoke vài bài với anh em cho vui vẻ, mình có biểu diễn chuyên đâu mà lo, zui zẻ là chính thôi.

Đôrêmi

Moderator

Cứ chơi đi, nhạc sống cũng được, karaoke cũng được anh em mình chơi được tất mà.

ThanhTungE85

Của tất cả anh em đam mê công nghệ mới đúng Bác ợ

Chán quá bác Sơn à. Mình qua Sato thì báo hết Bose rồi.
Qua Đỗ Gia thấy có đôi JBL RM-8 hàng Đài Loan giá 2tr6
Nhà Mạnh Thắng có đôi Bose 301 giá 3tr2.
Không biết có múc được đôi nào không bác Sơn nhỉ?

caosonhd

BĐH HD Hải Dương

Bác gặp lại Chiến SATO đặt xem, hoặc qua 16 Phạm hồng Thái, gặp Lê Huy xem còn bộ nào tầm tiền vậy thì múc cũng được.
Giá rổ thế này nhé:

Loa BOSS TQ 301: loại A: 2triệu 9 ( Đặt lại hàng chỗ Bác Chiến SATO - Bảo là người nhà anh Sơn)
Loa Master Audio KA-450: 3triệu 1 (Gặp Lê Huy - 16 Phạm hồng Thái - TP Hải Dương)

Hai loại này Bác thích múc con nào cũng được. Đều hàng mới tinh (không nên mua hàng cũ vì rất khó chọn)

Chúc Bác mau toại nguyện.

mrduku

Member

Đôi bose 301 tôi mua có 2tr8

mrduku

Member

Bác tắt Echo đi và hát thử xem sẽ rõ. Nếu vậy cắm thẳng vào âmply nghe nhạc mà hát mua bộ amply Karaoke làm gì???
Các Bác nên nhớ rằng 70% giá trị của con Karaoke Amply nằm ở bộ Echo nằm trong amply đó

hehehehehe ý tôi nói là anh em đả chơi HD rồi mà không biết bật Echo khi hát quả thật là.... nản

Hôm nào e kiếm đc cái míc e thu thư 1 đoạn ko sử dụng 1 chút echo nào cho các bác nghe thử. có nghĩa là giọng hát e thu vào máy chỉ đạt 30%. các bác nghe xem có đúng ko nhé.

Chơi cái đồ này đắt rẻ 1-2 trăm ko nên để ý làm gì cho mệt, cứ chỗ nào phục vụ tốt là múc thôi, quen biết càng tốt. nhất là trong hội HD, anh em tư vấn nhiệt tình. Còn ra chỗ lạ nó bán cốt dc hàng, dở nó cũng bảo hay hết.

caosonhd

BĐH HD Hải Dương

Chú Trong_hang2007 nên nhớ Bác mít sờ tơ Đụ Ku này vào Spam đấy mà, Bác và anh em không nên bị kích động

tuyendv

Các bác tư vấn giúp em khoảng 10 chai có lên mua dàn SONY HT-DDW3500 (em nghe nói không có chỉnh tress/bass - nam châm có tật gì gì đó ) vì em cũng chưa tìm thấy bài nào phân tích nhược điểm cả
Nếu không được các bác tư vấn giúp em 1 trong các dàn sau: http://sohoa.vnexpress.net/sh/am-thanh/2008/01/3b9af0c0/

Chỉnh sửa lần cuối:

vutronghuyen

Active Member

Theo mình thêm khoảng 4 chai nữa làm bộ Denon XP1312 5.1 là tuyệt vời (hỗ trợ đầy đủ tính năng và các chuẩn âm thanh ,hình ảnh đời mới nhất,cổng HDMI 1.4 cho 3D) ,chất âm hơn đứt mấy em này !

Bên trên