Thông tin về công nghệ 3D thụ động FPR của LG.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Thông tin về công nghệ 3D thụ động FPR của LG.

hic.nếu có 540 thì thậm chí chưa đạt đến độ phân giải HD chứ nói gì tới full HD. nói chung là nếu nhu cầu của người nào thích xem phim 3D bình thường mà ko quan tâm nhiều tới độ phân giải thì xài 3D thụ động còn nếu đã xác định chơi 3D thực thụ thì xài 3D chủ động.

Độ phân giải thực FPR LG @ 3D: 540 x 1920 = 1.036.800 điểm ảnh
Độ phân giải HDready: 1280 x 720 = 921.600 điểm ảnh

Bạn thử so sánh nhé

tethien

Active Member

Quan điểm:
1. Chỉ nói sự thật cho mọi người hiểu rõ về vấn đề về kĩ thuật đồng thời cả hiện trạng của vấn đề bên Hàn. Hết, sự thật thường khó chịu vì có ai nhận mình bị lừa, hay tính chất sâu xa của nó ntn. Bạn dựa vào đó nói công việc của tôi là thế nên phải bênh thì cũng có khác gì?
2. Bạn tự enjoy với công nghệ bạn yêu thích, vậy nhé.
- Bên Hàn cũng không bài báo nào khẳng định LG cheat hay không. Chỉ có SS nói vậy thôi. Người tường thuật lại thì người ta nói "LG nói thế này", "SS nói thế kia" Không ai đi khẳng định như bạn. Chỉ có SS khẳng định thôi. Điều đó cho thấy bạn nói theo quan điểm của SS. Bạn tự đồng nhất mình với SS.
Tôi mang chuyện bạn làm SS ra nói là để mọi người thấy điều đó. Điều tôi muốn nói là "Bạn là nhân viên SS, và bạn nói theo SS, do đó không có tính không khách quan".

Tôi không có nhận xét gì về cá nhân bạn hết. Khác xa với chuyện bạn bảo tôi xu nịnh (nịnh xếp), tôi bị lừa ...
Chuyện 01 nhân viên bênh vực, khen ngợi Cty của mình là chuyện hoàn toàn bình thường. Thậm chí đó là nghĩa vụ phải làm.
Chứ nhân viên mà không bảo vệ thậm chí đi chửi cái nơi trả lương cho mình thì không biết có thể gọi là đồ "ăn cháo đá bát" không nhỉ ?

Chỉnh sửa lần cuối:

hoadao_vnn

Về độ phân giải:

Đối với 1080i, nguyên tắc phát hình cũng tương tự, tức là màn hình quét các dòng lẻ trước, các dòng chẵn sau. Như vậy tại mỗi thời điểm, não bộ chỉ nhận được hình ảnh có độ phân giải 1080/2=540(x1920). Vấn đề là ở chỗ, từ trước đến nay 1080i vẫn được coi như là fullHD, LG căn cứ vào đây để gọi kỹ thuật của họ là fullHD.

Tuy nhiên, có 1 điểm khác biệt giữa 1080i và công nghệ FPR của LG: hình ảnh quét qua 2 chu kỳ của 1080i cho 2 mảnh ghép của 1 hình ảnh đồng nhất của 1 frame hình và những gì 2 mắt nhận được là như nhau và có độ phân giải tổng là 1080x1920. Trong khi đó, mỗi mảnh hình trong công nghệ FPR của LG là 1 frame hình hoàn chỉnh và có độ phân giải 1/2 fullHD. Theo quan điểm cá nhân, độ phân giải trong công nghệ FPR của LG là chỉ là 1/2 fullHD.

Đây chỉ là phân tích lý thuyết, còn muốn biết thực sự FPR của LG có nét và hiệu quả như quảng cáo hay không thì cần trải nghiệm và đánh giá trực tiếp.

Thông tin tham khảo thêm: phần lớn TV plasma anh em tậu về có độ phân giải chỉ là 1024x768 (kém xa fullHD), vậy mà anh em vẫn thấy nét và ca ngợi như thường. Bản thân mình cũng không thấy fullHD hơn HDready gì nhiều.

Mình nghĩ là TV Plasma bình thường (42") hạng kém nhất thì thực ra vẫn có độ phân giải khi xem Video là 720p. Còn độ phân giải mà trên spec của các TV plasma hay ghi, 1024x768 (XGA) thì thực ra là độ phân giải khi sử dụng cổng kết nối RGB của máy tính. Mình thấy qua xem trực tiếp trên cái Samsung C430 cùi bắp nhà mình, thấy là độ phân giải xem 720p vẫn OK, chỉ khi kết nối máy tính thì đúng là tỉ lệ còn 4:3, chỉ là XGA thôi thật, không được là WXGA nữa.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình nghĩ là TV Plasma bình thường (42") hạng kém nhất thì thực ra vẫn có độ phân giải khi xem Video là 720p. Còn độ phân giải mà trên spec của các TV plasma hay ghi, 1024x768 (XGA) thì thực ra là độ phân giải khi sử dụng cổng kết nối RGB của máy tính. Mình thấy qua xem trực tiếp trên cái Samsung C430 cùi bắp nhà mình, thấy là độ phân giải xem 720p vẫn OK, chỉ khi kết nối máy tính thì đúng là tỉ lệ còn 4:3, chỉ là XGA thôi thật, không được là WXGA nữa.
ko phải chỉ khi kết nối với máy tính nó mới là 1024x768 đâu bạn. Plasma dùng non-square pixel (điểm ảnh hình chữ nhật), vì vậy nó mới déo dãn độ phân giải của tỉ lệ 4:3 cho vừa với diện tích 16:9. Native của nó là 1024x768 đối với mọi nguồn phát, mọi kết nối. Thế mới thấy, độ phân giải là thứ tương đối, và phần lớn người dùng nhận ra nó nhờ đọc thông số chứ không phải cảm nhận bằng giác quan.

Đọc chơi cho vui nhưng khó hiểu quá ... chắc có lẽ tại mình không học về The nature and propagation of light

itkingdom

Điều tôi muốn nói là "Bạn là nhân viên SS, và bạn nói theo SS, do đó không có tính không khách quan".

Chuyện 01 nhân viên bênh vực, khen ngợi Cty của mình là chuyện hoàn toàn bình thường. Thậm chí đó là nghĩa vụ phải làm.
Chứ nhân viên mà không bảo vệ thậm chí đi chửi cái nơi trả lương cho mình thì không biết có thể gọi là đồ "ăn cháo đá bát" không nhỉ ?

Từ 02 điều trên cho thấy răng tư tưởng của bạn là "ăn cây nào rào cây đấy", về kĩ thuật đã có những con số, các papers (technical papers, ko phải paper lá cải đưa tin) chứng minh nên không cần phải bàn cãi nhiều. Việc đánh bóng tên tuổi có bộ phận khác làm, không phải việc của technical guys, cho nên không phải suy nghĩ mình đang làm ở đâu, mình đang ăn cây nào, thế mới khách quan được.

Tôi thấy bạn có vẻ được ăn học đầy đủ, câu cú rõ ràng nên mới dành thời gian tranh luận với bạn. Nhưng càng nói càng thấy cái nhìn thiển cận, bảo thủ và không phải là người yêu công nghệ. Gì thì gì khi làm về nghiên cứu bạn phải suy nghĩ độc lập và không được phụ thuộc một cách mù quáng như thế. :) Việc tranh luận này lại làm tôi nhớ đến GS NBC khi nói về các con cừu, bạn tự google lấy để tìm hiểu thêm.
Và hơn hết, người yêu công nghệ + người dùng thì phải thông minh tỉnh táo khi lựa chọn sản phẩm cho mình.

- Bên Hàn cũng không bài báo nào khẳng định LG cheat hay không. Chỉ có SS nói vậy thôi. Người tường thuật lại thì người ta nói "LG nói thế này", "SS nói thế kia" Không ai đi khẳng định như bạn.
Họ chỉ là người đưa tin, không phải trung tâm nghiên cứu mà ngồi giải thích kĩ thuật cho bạn cái abc như thế nào.

tethien

Active Member

Từ 02 điều trên cho thấy răng tư tưởng của bạn là "ăn cây nào rào cây đấy", về kĩ thuật đã có những con số, các papers (technical papers, ko phải paper lá cải đưa tin) chứng minh nên không cần phải bàn cãi nhiều. Việc đánh bóng tên tuổi có bộ phận khác làm, không phải việc của technical guys, cho nên không phải suy nghĩ mình đang làm ở đâu, mình đang ăn cây nào, thế mới khách quan được.
Ăn cây nào rào cây ấy là sai ?
Ở đây rõ ràng bạn mới là người không khách quan. Bạn là người của SS, bạn bảo vệ SS. Thế nhưng bạn vẫn muốn tôi và mọi người nghĩ bạn đang khách quan.
Điều đó xin khẳng định là không thể có được.

Tôi thấy bạn có vẻ được ăn học đầy đủ, câu cú rõ ràng nên mới dành thời gian tranh luận với bạn. Nhưng càng nói càng thấy cái nhìn thiển cận, bảo thủ và không phải là người yêu công nghệ. Gì thì gì khi làm về nghiên cứu bạn phải suy nghĩ độc lập và không được phụ thuộc một cách mù quáng như thế. :) Việc tranh luận này lại làm tôi nhớ đến GS NBC khi nói về các con cừu, bạn tự google lấy để tìm hiểu thêm.

Hãy chiến thắng trong tranh luận bằng lý lẽ và luận cứ. Xúc phạm người khác không giúp gì bạn. Chỉ làm xấu đi hình ảnh bản thân thôi.

Họ chỉ là người đưa tin, không phải trung tâm nghiên cứu mà ngồi giải thích kĩ thuật cho bạn cái abc như thế nào.

Không phải là giải thích kỹ thuật. Mà là SS đang kết tội LG lừa đảo.
Cũng như bạn đang bảo tôi thiển cận, bảo thủ, mù quáng, bị lừa, xu nịnh ....

Cuối cùng là:
Đây là thread trao đổi về FPR. Nếu bạn muốn nói chuyện về FPR thì ở lại.
Còn nếu không, xin mời bạn đi chỗ khác mở topic khác nói về chuyện LG lừa đảo gì gì đó thì tùy. Đừng tiếp tục ở đây và xúc phạm đến người khác như thế. Chửi người khác thì bẩn miệng mình đó.

Đây là phép lịch sự thôi, người ta sai cũng không đc chửi

Chỉnh sửa lần cuối:

itkingdom

Ăn cây nào rào cây ấy là sai ?
Ở đây rõ ràng bạn mới là người không khách quan. Bạn là người của SS, bạn bảo vệ SS. Thế nhưng bạn vẫn muốn tôi và mọi người nghĩ bạn đang khách quan.
Điều đó xin khẳng định là không thể có được.

Nếu bạn nhìn nhận khách quan về các vấn đề kỹ thuật được đưa ra thì bạn nghĩ sao? Có khách quan không, nó chỉ là những con số thôi đó. Thật là hài hước khi có người không chịu công nhận và không chịu hiểu. Dù sao cũng chỉ là diễn đàn, just for fun :)

Các vấn đề báo chí khác chỉ là thêm mắm thêm muối cho tôpic thảo luận thêm sôi động, bạn vin vào đó để nói khách quan hay không cũng chẳng có nghĩa lý gì vì tôi chỉ là người yêu công nghệ thôi.

Đây là phép lịch sự thôi, người ta sai cũng không đc chửi
Chính xác hơn là cung cấp sai thông tin cho người tiêu dùng.

Những thông tin bạn đưa ra cũng cắt từ nguồn của LGE site, quảng cáo vẫn mãi chỉ là quảng cáo mà thôi.

Chúc vui vẻ :)

hlongc

Member

Những hạn chế mà công nghệ 3D chủ động hiện nay đang gặp phải mình xin nhấn mạnh là những hạn chế đó không thể khắc phục được.
Còn hạn chế về độ phân giải của công nghệ 3D thụ động là hoàn toàn khắc phục được.
Tương lai các hãng sẽ phải phát triển theo công nghệ 3D thụ động là hợp với qui luật của sự phát triển của công nghệ 3D tiên tiến.
Mọi sự cố gắng níu kéo cũng chỉ là vô nghĩa và vô ích mà thôi.

tethien

Active Member

Nếu bạn nhìn nhận khách quan về các vấn đề kỹ thuật được đưa ra thì bạn nghĩ sao? Có khách quan không, nó chỉ là những con số thôi đó. Thật là hài hước khi có người không chịu công nhận và không chịu hiểu. Dù sao cũng chỉ là diễn đàn, just for fun :)

Các vấn đề báo chí khác chỉ là thêm mắm thêm muối cho tôpic thảo luận thêm sôi động, bạn vin vào đó để nói khách quan hay không cũng chẳng có nghĩa lý gì vì tôi chỉ là người yêu công nghệ thôi.

Chính xác hơn là cung cấp sai thông tin cho người tiêu dùng.

Những thông tin bạn đưa ra cũng cắt từ nguồn của LGE site, quảng cáo vẫn mãi chỉ là quảng cáo mà thôi.

Chúc vui vẻ :)

Trong những thông tin tôi đưa ra, chuyện gì không khách quan ? Bạn hãy chỉ thẳng nó ra.

Với FPR, tôi nhìn nhận rất rõ ràng là yếu điểm của nó chính là độ phân giải thấp hơn so với 3D thụ động. Và tôi cũng nhấn mạnh là quan điểm cá nhân (vâng quan điểm cá nhân của tôi thôi) là độ phân giải không quá quan trọng.
Tôi nói như thế là không khách quan ?

Còn các tiêu chí kỹ thuật khác như độ sáng, flicker, crosstalk, kính rẻ, nhẹ ... thì tôi nói sai ?

Còn chuyện quảng cáo thì cả 2 bên đều là quảng cáo. SS nhấn mạnh quảng cáo 3D của mình là FullHD, LG quảng cáo nhấn mạnh các tiêu chí còn lại (độ sáng, flicker free, kính nhẹ, tiện ích...).
Có ai thua ai đâu. SS không quảng cáo đấy sao ?

Hay bạn nghĩ tôi đang quảng cáo cho LG nên nhảy vào đả kích ?
Tôi không liên quan gì đến LG, chẳng qua thấy mọi người trao đổi, thắc mắc nên tạo topic trao đổi một số thông tin về FPR thôi.
Giờ thì bạn nhảy vào phá nát nó rồi. :( .

itkingdom

Trong những thông tin tôi đưa ra, chuyện gì không khách quan ? Bạn hãy chỉ thẳng nó ra.

Với FPR, tôi nhìn nhận rất rõ ràng là yếu điểm của nó chính là độ phân giải thấp hơn so với 3D thụ động. Và tôi cũng nhấn mạnh là quan điểm cá nhân (vâng quan điểm cá nhân của tôi thôi) là độ phân giải không quá quan trọng.
Tôi nói như thế là không khách quan ?

Còn các tiêu chí kỹ thuật khác như độ sáng, flicker, crosstalk, kính rẻ, nhẹ ... thì tôi nói sai ?

Còn chuyện quảng cáo thì cả 2 bên đều là quảng cáo. SS nhấn mạnh quảng cáo 3D của mình là FullHD, LG quảng cáo nhấn mạnh các tiêu chí còn lại (độ sáng, flicker free, kính nhẹ, tiện ích...).
Có ai thua ai đâu. SS không quảng cáo đấy sao ?

Hay bạn nghĩ tôi đang quảng cáo cho LG nên nhảy vào đả kích ?
Tôi không liên quan gì đến LG, chẳng qua thấy mọi người trao đổi, thắc mắc nên tạo topic trao đổi một số thông tin về FPR thôi.
Giờ thì bạn nhảy vào phá nát nó rồi. :( .

Sorry vì đã phá nát topic này.
Chỉ là tranh luận thôi mà bảo phá nát, ghê quá :(, việc quảng cáo sao, sx sao là việc của các công ty, và mình là người dùng cuối, hiểu vấn đề là OK, quan điểm của mình vẫn là cái nào tốt, chất lượng thì dùng như đã nói ở các bài trước.

Vấn đề chính đã chỉ ra là ko thể hiện đủ 1080p (về kĩ thuật, lý thuyết, etc., hoàn toàn không phải về quan điểm cá nhân mỗi người), mấy cái râu ria như kính rẻ, độ sáng, v.v... thì ko phải vấn đề mình bàn luận ở đây (hiển nhiên nhìn thấy rõ). Ngoài ra, về chất lượng 3D thì chỉ có thể so sánh được khi các bạn ra show room xem trực tiếp, riêng mình đã trải nghiệm cả 2 + hiểu cơ bản về lý thuyết vậy nên góp ý thế thôi.

Các vấn đề còn lại như làm/ko làm cho SS/LG chả có ý nghĩa gì khi dựa vào đó để nhận xét và đưa ra lý lẽ (Mà bạn dựa vào nhiều quá)

Thôi đi ăn trưa đi bạn, nice lunch :)

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên