Tìm hiểu cấu trúc của một dàn nhạc giao hưởng

chi147

Ðề: Tìm hiểu cấu trúc của một dàn nhạc giao hưởng

em đã tiếp cận giao hưởng bằng cách nghe những tuyển tập trích đoạn hay nhất, cái này rất dễ nghe thì vtv nhà ta rất lạm dụng, thú vui ban đầu là cố nhớ đoạn này đc trưng dụng trong chtrình nào của nhà đài, haha... sau đó thích bản nào thì tìm bản full rồi cảm dần dần. nói chung nghe đc cái này rồi cũng nghiện. hì hì

chi147

bản mà em thấy dễ nghe nhất là Phiên chợ Ba tư, rất dễ để nhận ra tiếng bưóc chân ngựa, tiếng lục lạc múa rắn, tiếng cười nói xôn xao... âm nhạc tươi vui, dễ đi vào lòng người.
tóm lại em cũng chỉ là tay mơ thôi, nghe và nhận biết đc 1 vài bản đủ để đi lừa thiên hạ, haha còn để mà nghe như giờ em đang nghe thì em chọn nhạc thính phòng, dễ thương hơn giao hưởng rất nhiều. để phân biệt giao hưởng và thính phòng thì em nhường lại chủ thớt, hehe

xqht

Member

Em ngày xưa bị làm ở chỗ suốt ngày bật nhạc cổ điển, sau lên chức còn được là người thay đĩa. Giờ bị ngấm nên thỉnh thoảng vẫn bật mà nghe không bị chối :)

zguy3n

Cấu trúc dàn nhạc mỗi thời mỗi khác nhau..nên cần phân theo thời kỳ thì chuẩn hơn :)

zguy3n

Re: Ðề: Tìm hiểu cấu trúc của một dàn nhạc giao hưởng

Sao guitar lại không phải là thành viên cố định trong dàn nhạc giao hưởng nhỉ? Guitar có thể biến hóa rất đa dạng, thậm chí còn hơn cả piano và violon.

vấn đề âm lượng là một vấn đề lớn.guitar là nhạc cụ dân gian trong không gian nhỏ.nó có nhiều bè nên thiên về độc tấu.Khi đưa lên sân khấu cùng với dàn nhạc như những bản concerto của Rodrigo thì người diễn phải ngồi lên cao hẳn so với dàn nhạc( gần với khán giả) và dàn nhạc cũng bị lược đi tương đối để Guitar có thể nói lên tiếng nói của mình :D

tb24693

woa, hay thật đấy

Bên trên