Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

mrtran1201

Active Member
Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Chào các bác!
Em đang có nhu cầu kiếm 1 cái NAS để phục vụ việc chia sẻ dữ liệu. Hiện em đang dùng HDP để giải trí tuy nhiên mỗi lần dùng nó lại phải bật tivi lên để điều khiển.
Mà có những lúc e chỉ muốn play music đơn giản thôi. Mà file nhạc thì em đang muốn cho ra 1 cái HDD nhỏ hơn vì 2 cái HDD chứa video cũng đầy đầy rồi.

Với cả mục tiêu chính là e muốn sử dụng AVR để play thay vì phải cắm usb vào AVR, nhất là cổng cắm hơi vướng + ko nhận được ổ to.
Em có tìm hiểu 1 thời gian thì cũng khá phân vân Buff với Synology chủ yếu là vì giá thành.

Em nghĩ nhu cầu ko cần RAID hay an toàn nên mua Syn khá phí. Tuy nhiên càng đọc thì càng thấy Syn có nhiều ưu điểm hơn, tính năng, giao diện.
Tuy nhiên em chỉ ghét là phải format hết ổ cứng nên có lẽ em chỉ cắm vào 2 cái ổ 80GB cũ cũ xem thế nào. Còn ổ to thì lại cắm qua box vì dữ liệu nhiều cũng chẳng có chỗ sao lưu được.

em cũng đag khá phân vân là nên lấy loại 1 ổ hay 2 ổ, vì nhu cầu em thấy ít quá nên chưa thể đầu tư nhiều được.
Ngoài ra các bác cho em hỏi chạy NAS với ổ cũ thì có phí phạm hay nguy hiểm quá ko?

Có bác nào hướng dẫn mình vụ này giúp với .!Chuyện là vầy Ok.!Mình tìm hiểu trên mạng có thể dùng Nas chơi trực tiếp trên mạng Lan .!Dùng NAS kết nối vs PS3 để copy hoặc chơi trực tiếp trên ổ cứng trên Nas lun thông qua giao thức mạng Lan.!Ổ cứng trên ps3 là fat32 ,khi mình mout Ps3 trên nas qua giao thức fpt thì Nas nhận trong app FileSation nhưng copy game từ Nas vào ps3 thì ko dc .!Trên trang nước ngoài ng ta làm dc nhưng do mình ko rành Eng nên ko biết làm ra sao .!A nào dịch hay hướng dẫn mình dc ko ? Web nc ngoài.
http://www.ps3hax.net/showthread.php?t=80716
Mấy bạn có thể lên đây tải về và cài đặt thử xem .!
http://synology.nimloth.pl/?arch=armadaxp
Hiện giờ mình đang cố gắng cài ps3netsrv-1.0.0-1.armadaxp.spk.tar. vào Nas mà bị lỗi ko biết do nguyên nhân j .!Cái PS3 thì đơn giản chỉ cần vào webman hay mutilman vào fpt server vào nethot0 điền ip của Nas là ok,vấn đề ở đây mình ko cài dc ps3netsrv-1.0.0-1.armadaxp.spk.tar. vào Nas dc nên ko kết nối vs Ps3 dc.!

Chỉnh sửa lần cuối:

Mình cài kodi trên tivi sony w800c xem phim qua nas bằng upnp dlna thì kodi ko hỗ trợ sub rời .!Đúng bùn lun chứ .! Ko biết xem kodi andorid bõ qua nas nó có hỗ trợ sub rời ko .?

Mình cài kodi trên tivi sony w800c xem phim qua nas bằng upnp dlna thì kodi ko hỗ trợ sub rời .!Đúng bùn lun chứ .! Ko biết xem kodi andorid bõ qua nas nó có hỗ trợ sub rời ko .?

Mình ko dùng PS3 nên ko giúp bạn được.
Mình đang dùng nVidia Shield TV (một dạng android box) và SPMC (cũng là dạng Kodi) thì xem sub rời thoải mái mà hình rất đẹp. Shield hiện đang là box player hot nhất hiện nay.

Mình đang dùng nVidia Shield TV (một dạng android box) và SPMC (cũng là dạng Kodi) thì xem sub rời thoải mái mà hình rất đẹp. Shield hiện đang là box player hot nhất hiện nay.
Sao mình vào kodi tìm smc hay smd gì đó ko thấy nhỉ,nghe bạn kia nói là có thể kodi đọc sub qua nas bằng smb .!

Bùn thiệt cao thủ đi đâu hết rồi .!nản...

mrdragon88

làm thế nào để down link Fshare bằng nas vậy các bác, tìm torrent mà ko có mới đau :(

sthv83

Member
bác nào ở đây cho mình hỏi cái
mình đang dung con Nas synology ds115j
khoảng hơn tháng trước mình get link Fshare xong thả vào DS download thì vẫn chạy ầm ầm
nhưng giờ get link xong thả vào nas nó báo là
file does not exist

Chỉnh sửa lần cuối:

tunglt75

bác nào ở đây cho mình hỏi cái
mình đang dung con Nas synology ds115j
khoảng hơn tháng trước mình get link Fshare xong thả vào DS download thì vẫn chạy ầm ầm
nhưng giờ get link xong thả vào nas nó báo là
file does not exist
E cũng mới cài đặt để dowload Fshare, nhưng cũng toàn bị thế này mặc dù user đã được test premium ok.

sunnydtld

Well-Known Member
Chán quá, synology thay app DS Download bằng DS Get mà ko báo là bỏ chức năng down torrent. H ko biết kiếm app nào thế lun.

MrBo682

Well-Known Member

Sony W800C là TV thì liên quan gì PS3 hả bác?
@AssassinLQH :
add source cho Kodi qua giao thức NFS hay Samba là chơi sub srt ,ass bình thường bạn nhé.
DLNA không hổ trợ soft-sub . Nếu dùng DLNA cho nhạc tiếng (chỉ nghe) thì OK

mrdragon88

Bác nào cài được rutorrent hướng dẫn em với. Em cài được rutorrent từ Synocommunity rồi như khi bật webui thì trống không :(

Edit: mò mãi cũng cài được rồi, cơ mà cái xong thì lại chuyển qua dùng Deluge :))

Chỉnh sửa lần cuối:

member_lpc

Ðề: Download Station, tìm kiếm Torrent chỉ trong 30 giây, tải về không cần dùng máy tính.

• Bạn mua thiết bị NAS của Synology về. Cắm NAS vào HUB/Modem, nó sẽ có IP, hoăc là sử dụng Tên của thiết bị (Do mình tự đặt ra).
  • Sau đó bạn có thể quản lí thiết bị Synology qua web: http://ip:5000, hoặc chỉ cần gõ tên thiết bị trên phần address của trình duyệt, nó sẽ tự login vào.
  • Sau đó bạn điền username/pass để truy suất vào chương trình quản lí DSM3.1 của thiết bị.
  • Và Download Station là 1 trong hằng tá tính năng của DSM 3.1. Và bạn sử dụng thôi.
  • Để truy suất dữ liệu tử Synology. Có nhiều cách, y chang như truy cập 1 thư mục được Share trong mạng Nội bộ vậy, hoặc truy suất qua WEB cũng được bạn.

Bạn cứ nghĩ đơn giản, thiết bị NAS Synology y chang như một server cá nhân. Mục đích chính là lưu trữ và vận hành dữ liệu được lưu trên server. Và Synology tạo ra rất nhiều ứng dụng web để bạn sử dụng Server một cách tiện dụng và thoải mái nhất.

Bạn còn thắc mắc gì nữa không? Mình sẽ tư vấn thêm.
Chào bạn. Bạn có thể giúp mình được không? Mình dang dùng Synology DS115j. Trước đây mình vẫn dang nhập bằng dscam trên android được. Nhưng sau khi mình thay ổ cứng thì không login được nưa (mình đang nhập trên web quickconnect vẫn được)

làm thế nào để down link Fshare bằng nas vậy các bác, tìm torrent mà ko có mới đau :(
bác dùng ứng dựng DS get trên iphone là được, vào Brower rồi seach phim như trang vaphim.com chẳng hạn. Mình dùng DS 216 play kết nối với cable cat7 xem phim trên dune solo, oppo 105, Hmedia Q10 pro qua Nas bình thường, hỗ trợ cả DTS - MA 7.1. yêu cầu các kết nối bạn phải chuẩn Giga.

nluuminh

Member

Chào các bác!
Em đang có nhu cầu kiếm 1 cái NAS để phục vụ việc chia sẻ dữ liệu. Hiện em đang dùng HDP để giải trí tuy nhiên mỗi lần dùng nó lại phải bật tivi lên để điều khiển.
Mà có những lúc e chỉ muốn play music đơn giản thôi. Mà file nhạc thì em đang muốn cho ra 1 cái HDD nhỏ hơn vì 2 cái HDD chứa video cũng đầy đầy rồi.

Với cả mục tiêu chính là e muốn sử dụng AVR để play thay vì phải cắm usb vào AVR, nhất là cổng cắm hơi vướng + ko nhận được ổ to.
Em có tìm hiểu 1 thời gian thì cũng khá phân vân Buff với Synology chủ yếu là vì giá thành.

Em nghĩ nhu cầu ko cần RAID hay an toàn nên mua Syn khá phí. Tuy nhiên càng đọc thì càng thấy Syn có nhiều ưu điểm hơn, tính năng, giao diện.
Tuy nhiên em chỉ ghét là phải format hết ổ cứng nên có lẽ em chỉ cắm vào 2 cái ổ 80GB cũ cũ xem thế nào. Còn ổ to thì lại cắm qua box vì dữ liệu nhiều cũng chẳng có chỗ sao lưu được.

em cũng đag khá phân vân là nên lấy loại 1 ổ hay 2 ổ, vì nhu cầu em thấy ít quá nên chưa thể đầu tư nhiều được.
Ngoài ra các bác cho em hỏi chạy NAS với ổ cũ thì có phí phạm hay nguy hiểm quá ko?
bác có thể tham khảo dòng Synology DS216j, Việt Tuấn đang có chương trình khuyến mại giá chỉ 4.500k chưa bao gồm ổ cứng, có thể call 04.35668286

nluuminh

Member

Tầm 4 - 5tr giờ mua con nào các Bác nhỉ? Chủ yếu chứa phim HD, 3D, tập tành down......
Yêu cầu có cổng USB 3.0 mở rộng để tăng thêm hdd gắn ngoài.
Bác có thể lựa chọn dòng Synology DS216j giá chương trình khuyến mại đang là 4.500k

faker

Hi bạn,
Map network chỉ được trên shared folder thôi, chứ không map được sub folder. Vậy nên kiểu gì cũng phải đi qua 2 bước:
  1. Map network drive Shared folder "photo" -> Đăng nhập bằng windown explorer -> chọn shared folder -> chuột phải -> chọn "map network drive".
  2. Vào thư mục "sept 2012".

Nhờ anh em hướng dẫn cách map networks thư mục "sept 2012" (hình đính kèm) vào pc để mình tiện đăng nhập và truy xuất dữ liệu. Mình đang sử dụng con 115J.
Cám ơn mọi người đã đọc
https://1drv.ms/i/s!AhHl3d23tYmMgtVtuXBspga6BlOV8Q (link hình)
s!AhHl3d23tYmMgtVtuXBspga6BlOV8Q

View attachment 249644

Bên trên