Top 5 phim Hàn phải xem( theo cá nhân người viết)

Lý do tôi viết bài về điện ảnh Hàn Quốc cũng một phần là vì từ trước giờ có, nhưng rất ít bài viết về điện ảnh nước này, và mang ý cổ súy thì càng hiếm hơn. Chủ quan mà nói, tôi thực sự rất thích điện ảnh Hàn. Nếu bạn chỉ xem điện ảnh của Mỹ với kỹ xảo long trời, hay kungfu của Tàu, chỉ để chứng minh mình nam tính thì bạn không có một cái nhìn tổng thể và có cái nhìn hơi nông về điện ảnh nước khác. Đạo diễn Quentin Tarantino từng phát biểu: "Những bộ phim hấp dẫn nhất thế giới hiện đến từ Nhật Bản và Hàn Quốc”. Điều này có thái quá không nhỉ. Tùy ý kiến từng người, nhưng nếu cần một thứ gia vị mới lạ, hay muốn mở rộng thêm sự hiểu biết về điện ảnh của mình sang một lãnh địa khác, bài này dành cho bạn.

Lý do bạn ghét phim Hàn, bạn nghĩ điện ảnh Hàn rườm rà và lê thê? Cái này cần phải nói lại bằng một từ cho đúng hơn một tẹo: chậm mà chắc :D Hầu hết những phim Hàn tôi chỉ cho bạn dưới đây đều có một cái gì đó khá chậm, nhưng dành cho một mục đích duy nhất, đó là xây dựng nhân vật và câu chuyện phim một cách cực kỳ chắc chắn. Vậy nên mới có chuyện chỉ có phim Hàn mới làm bạn khóc nức nở như một đứa trẻ, vì bạn bị thuyết phục quá. Tôi sẽ kể cho bạn những bộ phim cực kỳ xuất sắc theo từng thể loại, và nếu bạn đã xem qua tất cả các phim tôi kể dưới đây, hãy cho tôi biết bạn có NÊN ghét phim Hàn hay không nhé ;)

Thể loại chiến tranh, tâm lý, hoành tráng : Brotherhood of War, với Jang Dong Gun và Won Bin

Quá xuất sắc, không muốn so sánh, nhưng Tae Guk Gi hay còn biết tới tên tiếng Anh Brotherhood of War, là bộ phim chiến tranh để lại trong tôi ấn tượng cực kỳ sâu sắc. Và trong thể loại này, nó đứng vị trí độc tôn. Thử hỏi, có bộ phim chiến tranh nào vừa khiến bạn phải rơi nước mắt, lẫn mở to mắt trong suốt 2h đồng hồ vì quá hoành tráng, nó là saving the private ryan? Black hawk down? Không không, về hoành tráng thì tôi cũng thích Pearl Harbor và saving the private ryan đấy, nhưng tất cả những phim mỹ, kể cả phim truyền hình, chưa bao giờ làm tôi xúc động. Biết sao được, vì nghề của Hàn Quốc là lấy nước mắt người xem, tuy nhiên cách họ làm chẳng thể ai bắt chước. Nhưng lạ ở chỗ, nếu chỉ xét riêng về cháy nổ và khói lửa, tôi đã xem gần như tất cả phim chiến tranh của Mỹ, Hàn, Trung (trung quốc thì trừ phim cổ trang), tôi thấy phim chiến tranh Hàn quá ư hoành tráng. Đạo diễn Kang Je Kyu của phim, được coi là Steven Spielberg của Hàn Quốc cũng mang tới 1 bộ phim cũng rất hay nữa là My Way vào năm 2011.
Khuyến khích nên xem: 71 into the fire, my way.
Thể loại kinh dị: I saw the devill, với Lee Byung Huyn và Choi Min Sik

Bạn mong muốn gì ở một bộ phim kinh dị? Xem nào, ngồi vuốt râu 1 lúc thì bạn lấy chuẩn barem là The Conjuring :D Ok, miễn bàn nhé. Tùy gu từng người, có người thích kinh dị tâm linh, có người thích máu me kiểu The Saw, hay quay phim kiểu Paranormal Activity? Kể lòng vòng một hồi mới thấy toàn phim Mỹ. Nhưng có phim kinh dị nào bạn muốn xem lại lần 2 :D ? I saw the devil, không hẳn là phim kinh dị thuần túy, nhưng lại kinh theo một kiểu…dị , bạn rất nên xem phim này để biết…thú tính của mình mạnh tới đâu. Xem xong phim, có lẽ bạn sẽ hắt ra câu, I saw the devil, vì con quỷ ở đây là chính bạn ;) Tôi đã tua cảnh behead cuối phim những 3 lần vì…nhìn quá đã. Cuộc chơi mèo vờn chuột để trả thù quá sức tuyệt vời, những màn hành động tay chân đẹp mắt mà chẳng kiếm nổi một phim kinh dị nào khác cùng cơ để so găng. Phim 21+.

Thể loại “thử bản lĩnh đàn ông”: The King and the Clown.
Vì sao thử bản lĩnh đàn ông ) chắc các bạn quá rõ. Phim Hàn độc bá ở thể loại này, và nó là đặc sản, đó là tình cảm, là nước mắt tuôn rơi. Phim Mỹ, chắc chỉ có The Notebook làm tôi xao xuyến. Nhưng với Nhà vua và chàng hề, nếu có ý định muốn thử thách sự men lì, tôi khuyên bạn cứ chuẩn bị khăn giấy cho chắc.

Bộ phim đứng thứ 5 trong danh sách các bộ phim ăn khách nhất điện ảnh Hàn quốc. Nói về mối tình đồng tính của 2 chàng hát rong nhưng xúc động hơn cả tình yêu trai gái gấp nhiều lần. Và nó hay hơn Brokeback Moutain. Việc gì làm nên làn sóng nhà nhà đi rạp (4 người Hàn 1 người ra rạp), và ngay cả…tổng thống Roh Moo Huyn cũng tới rạp xem phim. Điều này rất ngạc nhiên khi năm đó phải chọi với King Kong, Narnia, hay Hồi ức Geisha mà lại còn vượt doanh thu. Chắc khi xem ta cũng thấy lý do không nhỏ tới từ Lee Jun Ki. Xem phim này rơi nước mắt cứ như kiểu bị máu khó đông.

Những bộ phim cực kỳ hay cùng thể loại: Miracle in cell no 7, a moment to remember.

Phim hài: My sassy girl.

Đây là bộ phim hài có doanh thu cao nhất mọi thời đại của Hàn Quốc. Cơn sóng thần mang tên Cô nàng ngổ ngáo còn vang vọng tới ngày nay. Nó nổi tiếng như Psy vậy. Hơi xấu hổ là tới năm 2009 tôi mới down phim này về để…xem thử coi nó thế nào. Thật sự rất ít có phim nào, hài thì cực hài, nhưng lại gây được tình cảm nhẹ nhàng lắng đọng như thế. Tôi rất thích cách diễn xuất cường điệu kiểu ngố tàu, hay giọng nói của người Hàn (kiểu kéo dài giọng)

Thể loại hành động, điệp viên tình báo : The Thieves

Phim Hàn phải nói là cực kỳ phát triển trong những năm gần đây về thể loại này, có thể kể tên những phim đoạt được doanh thu hàng đầu trong năm 2013 như Secretly Greatly, Cold Eyes, The Berlin File đều là thể loại điệp viên tình báo, trong những năm trước cũng vậy. Các cảnh hành động của những phim trên được dàn dựng cực kỳ công phu và hơn cả Trung Quốc, chất lượng cũng rất đồng đều tới mức đáng ngạc nhiên. Các phim kể trên có nhịp phim nhanh, tình tiết đan xen hấp dẫn nhưng kịch bản vẫn rất chắc chắn, đỉnh cao là The Thieves, dạng phim siêu trộm như Ocean Eleven, nhưng có nhiều cảnh hành động mãn nhãn hơn và cũng dễ hiểu hơn :D Tuy nhiên vẫn bất ngờ tới phút cuối cùng. Dàn diễn viên thì nổi tiếng mà đẹp xịt máu mũi. Hiện đang đứng số 2 trong số các bộ phim ăn khách nhất mọi thời đại.

Tóm lại, điện ảnh Hàn mà nói, khác xa với phim truyền hình rất nhiều. Nó như con bạch tuộc phát triển rất nhanh, mà rất đa dạng đủ thể loại. Hơn nữa, kinh phí ngày càng được đổ vào cao hơn, khiến chất lượng phim ngày càng cải tiến. Vì vậy, đất nước Hàn cũng là 1 trong số ít các nước có tỉ lệ dân đi xem phim nội địa cao hơn phim nhập ngoại rất nhiều, dù phim bom tấn như IM 3 hay Avatar cũng chẳng thể bằng các phim kể trên, đúng là điều đáng nể. Vậy các bác có ai còn ghét phim Hàn Xẻng không nhỉ :D Trả lời cho em nó cái :D

See u again !!!

Chỉnh sửa lần cuối:

anh0424

Active Member
Ðề: Top 5 phim Hàn phải xem

Oldboy đâu, Spring, Summer, Fall, Winter... and Spring nữa :p

njckd

Ðề: Top 5 phim Hàn phải xem( theo cá nhân người viết)

Đúng là theo cá nhân người viết.

Mình đã xem 4 bộ film trừ The King and the Clown.

My Sassy Girl thì xem tạm được, còn The Theives thì mình ko ngửi được (sr nếu nói quá lời).

List này mà ko có Old boy hay The New world thì hơi phí

Mình mới chỉ xem My sassy girl. Mình mê phim và xem khá nhiều, chủ yếu phim Mỹ. Trước đây mình rất ghét phim Hàn vì ghét phim truyền hình Hàn. Bộ phim này đã làm mình thay đổi quan điểm về phim Hàn. Đây là một bộ phim hay, nhiều chi tiết bất ngờ, thú vị, tính giải trí cao nhưng cũng rất lãng mạng.
Mỹ cũng đã phải mua bản quyền và làm lại phim này trong bối cảnh nước Mỹ. Tuy nhiên theo mình thua xa và nhiều người chắc cũng thấy vậy, nếu chưa xem My sassy girl phiên bản HQ thì còn có thể thấy xem được nhưng đã xem bản HQ rồi thì chắc chắn thất vọng. Một điều thú vị là cả 2 diễn viên nữ trong 2 phiên bản đều rất xinh đẹp gợi cảm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Mình đã xem 4 bộ film trừ The King and the Clown.

The King and the Clown xem khá hay với những thông điệp mạnh mà nó mang lại cũng như diễn biến tâm lý phức tạp của các nhân vật trong phim

theo mình thì cần thêm cả the classic và miracle in cell no.7

zeromark

Member

the snowpiercer có được tính là film hàn ko. Nếu được thì film này cũng rất đáng xem

- Brotherhood of War: Cho ta thấy chiến tranh rất thực, ko lãng mạn, anh hùng kiểu Mỹ (Đa phần). 1 bộ phim chiến tranh rất đáng xem.
- My sassy girl: Hay, diễn viên chính đóng tốt. Nếu nhớ ko lầm phần 2 lấy ko ít nước mắt.
- The Thieves: Có trích đoạn em hot hot ko? :D

Thiếu The Oldman là 1 lỗi quá lớn ko thể bỏ qua, phim này xem phải nói là đau đớn.

scotty

Well-Known Member

Trước hết, bài viết cực hay, cực "chuẩn" và rất ư là "thuốc" dành cho những "newbie/novice/chưa có kinh nghiệm" về phim Hàn. Do đó bác nào, bạn nào, em nào, cháu nào là fan phim Hàn làm ơn đừng "thể hiện thái quá" ở đây giùm :D

Trong các tít phim trên được bác chủ giới thiệu thì mình xem đúng mỗi My Sassy Girl vào đúng cái thời mà FPT "phát hành" phim độc quyền cho những ai xài mạng FPT qua cái trang xem phim online/trực tuyến là ione.net, và 2 năm gần đổ lại đây có xem vài phim hành động, kinh dị và đặc biệt là rất thích cái phim bộ cổ trang kiêm viễn tưởng là Danh Y Vượt Thời Gian. Thế nên mình vẫn tự cho mình không phải là fan phim Hàn.

Cảm ơn bác chủ về bài viết này, bằng một văn phong phải nói là mình cực kỳ thích thú và thích nhất so với bất kỳ cây viết giới thiệu phim nào từ trước đến nay. Sau bài này, mình sẽ tìm xem các phim chưa xem kể trên và để kiểm chứng xem thử bác chủ đã "thuốc" cỡ nào :))

canhchimtudo

Thiếu những bộ phim của đạo diễn Kim-Ki-duk thì hỏng rồi. Những film trên mang nhiều tính giải trí còn phim của Kim-ki-duk mang giá trị nghệ thuật tầm thế giới. Thế giới nội tâm và bản năng của con người luôn được dấu kín dướii lớp vỏ bề ngoài. Nhưng, qua "Xuân - Hạ - Thu - Đông, rồi lại Xuân", mọi thứ trần tục nhất như bị lột ra, phơi ra trên phim. Cái nhân sinh quan đầy cay nghiệt của vị đạo diễn này được thể hiện qua những khung hình sống động nhất, đẹp nhất nhưng cũng "u tối nhất". Đây chính là suy nghĩ của mình về phim của Kimkiduk. Còn rất nhiều phim khác của ông nhưng phim này là điển hình nhất. Nếu chưa xem thì hãy xem đì vì nếu ko thì bạn chưa thực sự hiểu điện ảnh Hàn Quốc ở tầm cao nào đâu.

WindyCity

Active Member
Cám ơn bác đã cho ý kiến những phim Hàn nên xem. Nếu có thể mong các bạn fan của phim Hàn cho thêm ý kiến, giới thiệu những phim Hàn khác thì rất tốt!

Em công nhận luôn là phim điện ảnh hay, mặc dù cũng không thích mấy phim truyền hình hàn với kịch bản lặp lại và dễ đoán

hocleloi

Member

Phim truyền hình:dù thích hay không thì phim hàn vẫn top,anh cả phim truyền hình châu á là hồng kông từ ngày về đại lục thì yếu rồi,đại lục thì được mấy phim tái bản lại của tvb,đài loan,sing thì vứt đi.Nhiều bác cứ lấy mấy phim chiếu trên tv năm nào mà đánh giá phim hàn này nọ là không công bằng,nhiều phim hàn mới,rất đáng để xem.
Phim điện ảnh:không cần phải nói,châu á chỉ có 3 anh:tq,hàn,nhật
PS:nhiều bác đừng lấy phim truyền hình hàn má đánh giá luôn cả nền điền ảnh hàn thì tội em nó lắm

jungleboy

Các bác quả là chuyên gia, newbie em lại phải lọ mọ để kéo phim về ngâm cứu thôi :) Giá như khi công phu viết bài và comment, tiện thể các bác đính luôn mấy cái link để ae download thì hay biết mấy.
Thanks các bác đã giúp ae lựa chọn phim để xem!

aromat

Active Member

Mấy phim chiến tranh mà chủ thớt liệt kê tôi đều có dịp xem qua. Với những phim đấy, cá nhân tôi nghĩ rằng, đẳng cấp làm phim của Hàn quốc đã ở một tầm rất cao, chẳng kém cạnh gì Holywood. Sẽ cố gắng tìm xem những phim còn lại.

phithien

Well-Known Member

Phim điện ảnh hàn xẻng thì phải ở cấp độ thế giới. quá xuất sắc. dù dị ứng với phim truyền hình hàn xẻng, Nhưng với phim điện ảnh tôi lại hâm mộ lạ kỳ

Bên trên