Topic dành cho VTV|HD

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: Topic dành cho VTV|HD

Thông số điều chế của kênh tần số DVB-T2 không tăng tí nào đâu (vẫn là 64-QAM, không biết các bác trong nam thế nào), trong khi lại nhồi nhiều kênh HD vào thì việc giảm chất lượng là dễ hiểu mà các bác. Như em đã từng đề cập là trong thời điểm bắt đầu số hóa này VTV nên chấp nhận phát 2 tần số, 1 tần số có mức điều chế thấp, chỉ phát SD để sóng có thể phủ rộng nhất phục vụ việc số hóa, còn tần số còn lại điều chế to hơn, chấp nhận chỉ phát ở các thành phố trước để phát các kênh HD.

thedinhonline

Active Member

Thông số điều chế của kênh tần số DVB-T2 không tăng tí nào đâu (vẫn là 64-QAM, không biết các bác trong nam thế nào), trong khi lại nhồi nhiều kênh HD vào thì việc giảm chất lượng là dễ hiểu mà các bác. Như em đã từng đề cập là trong thời điểm bắt đầu số hóa này VTV nên chấp nhận phát 2 tần số, 1 tần số có mức điều chế thấp, chỉ phát SD để sóng có thể phủ rộng nhất phục vụ việc số hóa, còn tần số còn lại điều chế to hơn, chấp nhận chỉ phát ở các thành phố trước để phát các kênh HD.

Như vậy là có sự phân biệt giữa thành thị và nông thôn, cũng không tốt lắm.

rua bo

Well-Known Member

Thời sự lúc 7g tối, VTV cho chạy chữ: lùi thời hạn tắt sóng truyền hình tương tự sau bầu cử Quốc hội. Và thêm vài lần lùi như vậy thì sẽ hết năm nay (đúng như kế hoạch các thành phố lớn xin lùi hết năm nay).=))

tan_huy_93

Well-Known Member

Thời sự lúc 7g tối, VTV cho chạy chữ: lùi thời hạn tắt sóng truyền hình tương tự sau bầu cử Quốc hội. Và thêm vài lần lùi như vậy thì sẽ hết năm nay (đúng như kế hoạch các thành phố lớn xin lùi hết năm nay).=))

2 hôm rồi, thời sự nghe âm thanh lạ

loveyou_mygirl

Active Member

Nhà em dùng dvbt2 trong tivi smart thì vtv8 hiện vtv8hd nhưng cả logo lẫn hình ảnh đều sd cùi :D là sao nhỉ.Các kênh khác HD vẫn ok

Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

Nhà em dùng dvbt2 trong tivi smart thì vtv8 hiện vtv8hd nhưng cả logo lẫn hình ảnh đều sd cùi :D là sao nhỉ.Các kênh khác HD vẫn ok

vtv8 hd giả cầy thôi bạn, để thêm cái logo cho vui thôi =)) vtv8hd thật sự mới có trên vtvcab, nexttv, iptv fpt, nghe đâu ở t2 đà nẵng là có v8hd thật sự

---------- Post added 21-02-2016 at 09:54 ----------

vtv8 hd giả cầy thôi bạn, để thêm cái logo cho vui thôi =)) vtv8hd thật sự mới có trên vtvcab, nexttv, iptv fpt, nghe đâu ở t2 đà nẵng là có v8hd thật sự

Đúng rồi hiện tại VTV chỉ có mỗi kênh VTV8 là phát duy nhất 1 feed HD (8 kênh còn lại đều có feed SD và feed HD riêng biệt), và kênh VTV8 thì mới sửa lại logo thêm chữ HD cho đồng bộ cả 9 kênh HD.
Còn ở Đà Nẵng thì từ khi còn là VTV Đà Nẵng đã phát HD trên DVB T2 rồi, từ trước cả khi VTV9 phát HD.

Mẹ đang xem phim Việt Nam 11h trên VTV3, phim Những Cánh Hoa Trước Gió, trước đây phát mới trên VTV6 và phát lại trên VTV4 với chuẩn HD, nay VTV3 phát lại mà cũng gần đến tập cuối rồi, thì mình mới để ý là tập hôm nay phát mặc dù vẫn ko đúng chuẩn HD nhưng hình ảnh đẹp hơn, k nát như trước, và số frames cũng đủ, tức là ko bị giật hình, đến nỗi mà lúc mình mới vào nàn đứng ở cửa tưởng VTV3 đã chuyển sang server HD xịn. Liệu có đáng mừng k các bác?

Vậy thì cực kì đáng mừng bác ạ :)) bác thử để ý xem mấy chương trình khác đã HD thật chưa hay mỗi phim đó (phim 12h, gameshow,...)

Giời ơi, bác đọc lại đi, ko phải HD thật, mà là hình ảnh đỡ nát hơn và k bị thiếu frame hình.
Mà có lẽ mình cũng đoán được ra lý do rồi, vì phim này năm ngoái phát lần đầu trên VTV6, tức là được rendered vào server HD xịn, giờ VTV3 chỉ việc lấy cái đấy dẫn sang phát nên là mới đc như thế, chứ các chương trình original của VTV3 hình ảnh vẫn í ẹ như thường.
Các kênh của VTV bây giờ cũng thích phịt xã giao lắm, ví dụ như Olympia, Điều Ước Thứ 7, Sasuke, Ơn Giời... khi đc phát lại trên VTV4, VTV8 thì cũng ko đc rendered lại vào server HD, mà dẫn thẳng từ bên VTV3 sang nên là mặc dù chương trình được quay và dựng HD nhưng đến lúc phát lại xấu nhoè nhoẹt, chán vô cùng!

leech

Member

Các bác cho em hỏi, đầu vtv humax xuất hình độ phân giải 1080p lên tivi qua dây HDMI đi kèm đầu có bị mất âm thanh không? em thay thử dây HDMI khác vào thì thấy có vẻ ổn nhưng chưa test được nhiều vì tivi lắp cho người cao tuổi nên cũng ít dùng nên không rõ bệnh do dây HDMI đi kèm lởm hay do đầu thu chỉ xuất được 1080i thôi.

Nếu do dây thì em đầu tư cái dây còn do đầu thì chịu rồi

ối zời ơi

Active Member
Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

Các bác cho em hỏi, đầu vtv humax xuất hình độ phân giải 1080p lên tivi qua dây HDMI đi kèm đầu có bị mất âm thanh không? em thay thử dây HDMI khác vào thì thấy có vẻ ổn nhưng chưa test được nhiều vì tivi lắp cho người cao tuổi nên cũng ít dùng nên không rõ bệnh do dây HDMI đi kèm lởm hay do đầu thu chỉ xuất được 1080i thôi.

Nếu do dây thì em đầu tư cái dây còn do đầu thì chịu rồi

phát truyền hình ngta chỉ dùng phân giải 1080i là max thôi. nguồn 1080p gốc chỉ có ở các thiết bị phát bluray thôi. nên bác chả cần thay dây làm gì cả :D
âm thanh cũng yên tâm. nó tự truyền dẫn qua hdmi ra loa tv hết. chứ k thì ngta dùng xừ dây AV cho nhanh :))

Hôm nay phim 11h VTV3 lại xấu xấu và giật hình thiếu frames các bác ạ, hôm qua là ngày họ thử server mới hay sao ấy, vì hôm qua lúc chiều mình xem VTV2, 4, 6 cũng xem đc đúng khoảng khắc thấy màn hình bị đen trong 1 giây xong khi có trở lại thì mất đồng hồ ở góc dưới, tên chương trình cũng mất, âm thanh cũng mất khoảng 10 giây, đồng hồ thì phải cả tiếng sau mới hiện lại

leech

Member
Ðề: Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

phát truyền hình ngta chỉ dùng phân giải 1080i là max thôi. nguồn 1080p gốc chỉ có ở các thiết bị phát bluray thôi. nên bác chả cần thay dây làm gì cả :D
âm thanh cũng yên tâm. nó tự truyền dẫn qua hdmi ra loa tv hết. chứ k thì ngta dùng xừ dây AV cho nhanh :))

Đầu tiên cũng nghĩ dây nào cũng tương đương dây nào, nhưng khi chọn độ phân giải thì mất tiếng và mầy mò mới ra cái kia. Mà em chọn 1080p với 1080i thì thấy khác nhau đó (xem trên sony 49x8300) nên mới hỏi các bác có rành về vụ này không

ối zời ơi

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

Đầu tiên cũng nghĩ dây nào cũng tương đương dây nào, nhưng khi chọn độ phân giải thì mất tiếng và mầy mò mới ra cái kia. Mà em chọn 1080p với 1080i thì thấy khác nhau đó (xem trên sony 49x8300) nên mới hỏi các bác có rành về vụ này không

ô thế đầu dvb t2 có chế độ 1080p cơ à. xịn thế :-O
giờ mới biết. e dùng đầu vtvcab chế độ max chỉ đến 1080i thôi. k thể nào hơn nổi

Vinh20

Well-Known Member

Ừ kể cũng vui, chứ mất bác VTV cứ quảng cáo sang năm là 4k hay năm 2018 là 4k không rõ thử nghiệm trên hệ thống nào đây. Thường thì mấy bác VTVcab là được hưởng đầu tiên mà đầu chỉ 1080i :)) Mà 1080i vẫn còn xông xênh ấy chứ :3

Các bác dùng đầu VTVcab thế hệ nào thế, nhà mình 1 đầu Kaon 2011 thì chỉ support đến 1080i, còn 2 đầu opentech thì đến 1080p

leech

Member

Các bác dùng đầu VTVcab thế hệ nào thế, nhà mình 1 đầu Kaon 2011 thì chỉ support đến 1080i, còn 2 đầu opentech thì đến 1080p

như đã nói trên là đầu humax mà bạn, mình không rõ là do đầu hay do tivi upscale lên thì không sure, nhưng mà khi xuất 1080p với dây đi kèm thì không có tiếng

Bên trên