Topic thảo luận của mem trong thread Chia sẻ nhạc từ itunes store.

Nên chia ra 2 mục hay gộp chung?

• Số lượng người bầu chọn
    34

kristin2305

Ðề: Topic thảo luận của mem trong thread Chia sẻ nhạc từ itunes store.

đk 1 vé, rãnh có thể sẽ làm nhìu hơn ;;)

kristin2305

mà làm list rồi update ở đâu ??? mấy trang đầu đâu có ai đặt gạch trước /:)

thichbanla

bác tiến cho e 1 chân làm list.

kristin2305

kết quả phiếu huề vốn quá zị... 8-8 :))

kristin2305

hiện tại cần khoàng 3-4 người làm list, ai rãnh phụ 1 tay đk để còn phân công nữa ;;)

kpham

Well-Known Member

Có giới hạn thời gian là phải complete trong bao lâu ko nhỉ :D Mình cũng muốn đăng ký 1 vé, nhưng nếu tight deadline quá thì sợ không kịp, vì đang ôn thi bù đầu 8->

k4t0ri

Member

mình có thể giúp một tay :D
nếu các bác cần

mjnhdajka

Member

Mình cũng đăng ký 1 vé, nhưng phải hướng dẫn mình nhé :-bd

bonbonptit

Member

Nếu không quá khó thì mình cũng xin 1 chân chạy linh tinh :D

Mình nghĩ nên phân ra topic để 2 box riêng cũng đc, rồi dưới chữ kí của thành viên tham gia up thì để link 2 topic đó cho mấy bạn dễ vào, khỏi mắc công dò qua lại. Mình thì ko hứng với mấy cái MV lắm nên thấy tách ra là tốt, khỏi loãng topic audio. Vụ làm list nếu sau t5 này bắt đầu làm thì cho mình phụ với, có gì chỉ bảo cho mình luôn

vu_vantien

Well-Known Member

[TUT] Cách soạn list trong topic chia sẻ nhạc iTunes​

Trước hết mình xin cảm ơn các bạn đã có nhã ý giúp đỡ mình (cũng như các member khác trong thread) làm công việc tuy đơn giản nhưng có ý nghĩa rất lớn này. List danh sách các bài hát, album đã post giúp các bạn thuận tiện hơn trong việc tìm kiếm bài hát. Tuy nhiên mình thấy dạo này có 1 vấn đề đang nổi lên đó là ảnh chụp bìa album + list nhiều khi ko hiện lên nên cũng khó khăn cho các bạn. Vì vậy ngoài cách soạn list truyền thống, có thể đi theo hướng sau: Tạo thêm cột post number để định vị chính xác vị trí của post, tất nhiên việc xô lệch post là điều ko tránh khỏi do có sự can thiệp từ phía mod (xóa post, di dời, v.v...) vì vậy việc cập nhật list này nên làm cách trang hiện tại ít nhất là 5 đến 10 trang để nếu có chỉnh lí gì thì cũng ko ảnh hưởng đến các trang gần nhất vì mod cập nhật khá thường xuyên.

Trước hết bạn hãy down file doc này về, mình đã soạn sẵn các thông tin cần thiết ở các cột (Các bạn quen làm với excel có thể copy sang excel để làm).

Link tải phim

Bạn mở file doc lên và xem ví dụ sau đây:

Ở đây cú pháp chuẩn sẽ là:

Barbra Streisand - Woman In Love (Single) | P47 | #470 |

Như các bạn thấy ở đây có 3 cột:
- Cột đầu tiên bao gồm thông tin về ca sĩ - bài hát / album / single Trong ví dụ là: Barbra Streisand - Woman In Love (Single)
- Cột thứ 2 là số trang Trong ví dụ là P47
- Cột thứ 3 (mới) là số thứ tự của post trong thread, các bạn có thể nhìn thấy ở góc bên phải phía trên của post đó. Trong ví dụ là #470.

Công việc của bạn sẽ bắt đầu từ đây. Đầu tiên bạn mở trang bắt đầu làm lên. Tiếp theo bạn gõ các thông số vào cột 1, cú pháp là: Tên ca sĩ / nhóm nhạc biểu diễn - Tên bài hát / album / EP - Thông tin bổ sung (Single nếu là up bài lẻ, hoặc video M4V... thông tin này nên có, các thông tin có thể kèm thêm là EP, năm phát hành v.v... nếu được, vì thông tin này cũng ko cần thiết lắm). Về chữ thì bạn có thể dùng chữ thường hoặc viết hoa đầu từ, tuy nhiên cái này ko quan trọng vì tool có thể xử lí được. Tiếp theo bạn xem post này nằm ở trang bao nhiêu và điền vào cột 2 theo cú pháp PXXX trong đó P là page, XXX là số thứ tự trang. Cột tiếp theo là số thứ tự post, làm tương tự cột 2. Vậy là xong 1 post. Bạn làm tuần tự theo trang, sẽ sắp xếp lại sau bằng công cụ của Word / Excel.

Chú ý:

- Việc cập nhật có thể hơi bất tiện vì 1 số bài lẻ các bạn post cover (bìa) album chứ ko để lại tên ca sĩ / bài hát trong post (tránh tình trạng bị del link trên MF) thì khi làm list sẽ ko xác định được bài hát đó tên là gì trừ khi bạn ấn Thank post đó.

- Trong quá trình làm list thì quan trọng nhất là cột 1 vì vậy nếu bạn làm sai từ đầu thì quá trình sửa chữa sẽ rất phiền phức, vì vậy mong bạn chú ý xem lại việc sắp xếp đã đúng cú pháp đã trình bày ở trên chưa.

Để tránh hiện tượng trùng lặp do nhiều bạn cùng làm 1 số trang, các bạn đăng kí tại page này số trang mình có thể làm được, vị trí từ đâu đến đâu, ví dụ: 20 pages, từ page 101 đến page 120. Theo list cũ mình đã làm đến page 130, các bạn đăng kí từ page 131 trở đi đến page 250. Các bạn đăng kí sau sẽ chọn các trang khác các trang các bạn đã đăng kí trước, tránh trùng lặp ở đầu các trang ví dụ bạn trước chọn trang kết thúc là 170 thì bạn làm hết trang 170, bạn sau có thể ko để ý nên chọn từ trang 170 trở đi thì bị trùng nhau ở trang 170, đúng ra là chọn trang bắt đầu là 171... Vì vậy để tránh sai xót ở trên thì bạn nên chọn số lượng trang là số chẵn, bắt đầu bằng số 1 và kết thúc là số 0. Sau khi cập nhật được 1 số trang nhất định thì cần 1 người tổng hợp lại nguồn dữ liệu này, sắp xếp (theo Alphabet) và biên tập lại nếu có sai xót, mình sẽ làm nốt công việc này. Các bạn có thể gửi cho mình qua hệ thống nhắn tin của forum hoặc upload file doc lên Mediafire và gửi link trực tiếp lên topic bàn luận này.

Chỉnh sửa lần cuối:

tkltmt

Well-Known Member

Gần tuần nay mạng nhà trục trặc nên chưa phản hồi về ý kiến này,tới giờ vẫn chưa xong nhưng quyết định ngồi tiệm net để trả lời mấy bạn

Ý kiến này của mình với trường hợp 1 topic chung trong box mp3,còn chia ra thì phải do 2 mod khác nhau phối hợp:

-Quan điểm của mình sẽ ko sửa Prefix là host multi vì topic này nhiều bạn post,rất khó kiểm soát,nên để tránh những host khó tải và đặc biệt là việc copy paste tràn lan thì tốt nhất chỉ là host MF

-Video nếu chuẩn cho ipod,iphone và link MF các bạn cứ post trong topic hiện tại thoải mái,mình sẽ ko xóa.Với trường hợp host khác hoặc post riêng ra ngoài trong box mp3 mình sẽ xóa hoặc chuyển qua post SD (việc này chỉ du di,tái phạm nhiều lần sẽ xử lý theo quy định)

P/s: Hiện tại chỉ ý kiến vậy thôi,có thể sẽ tiếp tục ko lên forum trong vài ngày tới,nếu các bạn có đưa vấn đề này lên box Xây dựng diễn đàn nhớ trích dẫn bài này để Smod hoặc Admin tham khảo

Mình làm 40 trang đầu nha: 131-170

vu_vantien

Well-Known Member

Gần tuần nay mạng nhà trục trặc nên chưa phản hồi về ý kiến này,tới giờ vẫn chưa xong nhưng quyết định ngồi tiệm net để trả lời mấy bạn

Ý kiến này của mình với trường hợp 1 topic chung trong box mp3,còn chia ra thì phải do 2 mod khác nhau phối hợp:

-Quan điểm của mình sẽ ko sửa Prefix là host multi vì topic này nhiều bạn post,rất khó kiểm soát,nên để tránh những host khó tải và đặc biệt là việc copy paste tràn lan thì tốt nhất chỉ là host MF

-Video nếu chuẩn cho ipod,iphone và link MF các bạn cứ post trong topic hiện tại thoải mái,mình sẽ ko xóa.Với trường hợp host khác hoặc post riêng ra ngoài trong box mp3 mình sẽ xóa hoặc chuyển qua post SD (việc này chỉ du di,tái phạm nhiều lần sẽ xử lý theo quy định)

P/s: Hiện tại chỉ ý kiến vậy thôi,có thể sẽ tiếp tục ko lên forum trong vài ngày tới,nếu các bạn có đưa vấn đề này lên box Xây dựng diễn đàn nhớ trích dẫn bài này để Smod hoặc Admin tham khảo

Xin có đôi lời:
1. Bình thường bạn chấp nhận host multiupload, nhưng bây giờ yêu cầu riêng chỉ riêng link MF thì sẽ gây bất tiện cho member vì ko phải lúc nào MF cũng up được và nó cũng trái với những j thuộc về luật bất thành văn từ trước đến nay (Xin khẳng định luôn là host multiupload là do bạn chấp nhận trong lần tranh cãi trước đây). Nếu bạn sợ host khác thì sửa lại prefix là [Multi] nhưng đặt rule ở post đầu tiên là chỉ chấp nhận link MF và Mulitupload. Những luật tự soạn thảo thêm trong box thì nên có văn bản quy định, tránh trường hợp tự hiểu ngầm rồi sửa đổi luật rất rắc rối và phiền hà.
2. Nếu chia làm 2 topic thì lượng bài sẽ bị chia nhỏ ra 2 box, nghĩa là sẽ giảm bớt lượng công việc của bạn san sang cho boykutehp, vì vậy thực tế sẽ thuận lợi cho bạn hơn. Cả 2 mod cũng ko cần phải phối hợp với nhau do post bài ở box nào thì mod box đó phải quản lí.
3. Tôi nghĩ nếu có sự thay đổi trong quy cách quản lí hoặc luật đã khác thì bạn nên warn trước khi sửa post của member như vậy. Thiết nghĩ công sức upload và post bài của member không phải là nhỏ, mong bạn chú ý điều này trước khi sửa post của 2 member post video ở host multiupload.
4. Nếu bạn ko cập nhật được thường xuyên thì mong bạn hạn chế xóa post những trang thuộc page cũ (ít nhất là trước trang nằm trong list cập nhật) gây xô lệch danh sách list ở post #2, hiện tại bạn đã xóa 2 post của v_anh do lặp post làm xô lệch 1 số album trong list, mà việc sửa chữa này tương đối phức tạp, mong bạn lưu ý giùm.

Xin hết.

Chỉnh sửa lần cuối:

bonbonptit

Member

Mình làm 20 page tiếp theo nhá: 171 - 190

kristin2305

Mình sẽ làm từ 191-220, bác Tiến đang giữ list 130 page đầu à? vậy khi mọi người làm xong bác gộp lại từ trang đầu tới h thành 1 cái list hoàn thiện luôn nha ;)

kpham

Well-Known Member

Mình làm 221-240 nhé :)

thichbanla

mềnh xử nốt 241-250.

Bên trên