Topic về trải nghiệm các dòng loa Tannoy.

justbenice

Moderator
Chào các bác. Lâu lắm rồi box Âm Thanh không có gì đó mới mẻ. Nhân tiện em mới mua cặp loa Tannoy nên em lập cái topic này. Vừa là chia sẻ vài trải nghiệm về loa Tannoy của em, cũng vừa là có 1 topic để mọi người có thể chia sẻ trải nghiệm, kinh nghiệm, cảm xúc khi sở hữu và sư dụng một cặp loa Tannoy.

Em biết trong diễn đàn mình có rất nhiều bác đang sở hữu những cặp loa tannoy rất khủng với giá hàng 400-500-700triệu, mong các bác đừng nghĩ em múa rìu qua mắt thợ. Em lập topic để có chỗ cho mọi người chém gió là chính thôi nhé.

Loa Tannoy thì em được nghe khá nhiều, từ dòng thấp tới dòng cao cho tới dòng rất cao. Thực ra hồi mới đầu chơi âm thanh, em cũng như đa số các bác ở hdvietnam được khuyên 1 bộ "thần thánh" đó là loa Jamo và receiver Denon, hehe. sở dĩ em gọi là thần thánh vì bộ này rất nổi, ai bắt đầu đều chơi nó cả, chủ yếu vì nó có giá thành rất hợp lý và phục vụ tốt đủ nhu cầu về nhạc lẫn phim. Sau đó em tiến tới bộ "huyền thoại" là loa B&W 683 và receiver Denon 3808 :)) . Rồi từ từ em bị đắm đuối vào âm thanh lúc nào kô hay. Tannoy lần đầu em bị ấn tượng là bởi nghe ở nhà bác Việtfastfood. Sang nhà bác ấy thấy cặp loa xấu xấu đen đen Tannoy Revolution Signature DC6T, nghe với pow đa kênh Mazarnt mà sao thấy nhạc vàng nó hay dã man, cứ the thé tê tê tái tái, cực hợp tai em. Sau lần đó em quyết tâm phải mua 1 cặp để nghe nhạc bolero.

Kết quả là em mua cặp Tannoy XT8F :

0-02-06-a30d3d9467243dd272fe3a00af3472e944ad16f00a4d3da8d4eb9e237234d90f_full.jpg

Đây là một cặp loa em đánh giá là ...xuất xuất sắc. Được thế giới đánh giá là cặp loa "The Speaker Find of the Year" với hàng đống ngôn từ khen ngợi như hay cực kỳ, hay kinh khủng, quá hay, hay kô tưởng .v.v.v. :D Và em cũng thấy thế, cặp loa này cực kỳ hợp với nhạc bolero, tiếng nó nhừa nhựa, cổ cổ đúng kiểu loa Tannoy cổ, nhưng bass được thiết kế nén đánh dội xuống sàn nên rất ấm và có lực, tiếng bass mềm mại và sâu. Và điểm hay nhất của nó là giá của nó rất mềm chứ không có đắt trên trời như nhữgn cặp loa "hay" khác.

Em quay thử các bác xem, tiếc là cái phòng của em bé xíu, không có bất kì 1 cái gì tiêu âm chỉ có 4 bức tường nên quay clip nó hơi bị dội.

Sau gần 1 năm trải nghiệm cặp XT8F, em quyết định nâng cấp bộ loa Tannoy của em lên. Em mon men tới dòng "ảo giác" của Tannoy, là dòng Prestige với cặp entry của dòng này là Turnberry Gold Reference

Đây là một cặp loa thiết kế với kiểu dáng hoài cổ, rất đẹp, và đây cũng chính là lý do chính mà em chọn mua nó. Em thích có 1 cặp loa hoài cổ nhưng lại bóng bẩy ở trong phòng làm việc của em.
Nhìn chung thì Tannoy dòng GR cứ như một tác phẩm nghệ thuật chứ không phải cái loa nữa...

Từ catalogues cũng được thiết kế đẹp và tỉ mẩn, hãng còn cho 1 lọ xi đánh gỗ để thường xuyên đánh lên loa cho nó bóng nữa:

Nhìn tới đây chắc nhiều bác ồ lên, sao cặp loa này lại xài cái pow "thần thánh" Rotel RB-1080 :D . Vâng em biết đây là cái pow 2 kênh với 200W/1kênh/8ohm và giá rao trên trợ chời chỉ có 15-17triệu thôi, nhưng thật sự em thấy nó hay hoặc hợp với em hoặc hợp với giá tiền thế. Nên tạm thời em cứ dùng nó cái đã. Tính em thích từ từ và thích chinh phục, cái pow này em đã ghép cực hợp với cặp Tannoy XT8F rồi nên em muốn cho nó ..hợp luôn với cặp Tannoy Turnbery GR này luôn. hehe. Ngoài ra sau khi cặp loa mới chạy rà 1 tháng thì lúc đó em mới định hình được chính xác xem pow này có hợp hay kô, có chấp nhận được hay không với cặp loa này. Loa chưa chạy rà xong mà đổi pow thì là sai lầm lớn nhất và tốn tiền nhất mà em từng mắc phải :))))

+ Dài dòng quá giờ em di vào chi tiết cặp Turnberry GR :
Ngoại trừ đây là một cặp loa đẹp đẽ, bóng bẩy, hoài cổ thì về mặt chất âm nó khá..hiện đại :( . Khác hẳn những dòng Tannoy cổ vốn nổi tiếng vì tiếng mid ngai ngái da diết lòng người . Tannoy Turnberry GR cho chất âm rất trong, rất thật, bass rất tròn trĩnh và dứt khoát. Tiếng mid hay, tiếng ca sỹ hát và tiếng đàn ghita, piano rất dày dặn, điều này cũng đúng thôi vì đây là một cặp loa lớn, nên tiếng sẽ rất dày dặn, nhưng so với B&W 802Diamond thì lại không dày bằng, không biết mấy dòng Tannoy Canterbury đổ lên thì tiếng có dày dặn hơn B&W 802Diamond kô, chứ dòng Turnberry thì em thấy chưa bằng mặc dù củ loa mid lớn hơn loa mid của 802Diamond rất nhiều.

Trước mắt em viết lan man thế cái đã, rất mong các bác đóng góp thêm. Khoảng 1 tuần nữa sau khi loa roda xong em sẽ tiếp tục cập nhật. Chứ hiện tại nó cứ cứng ngắc và ngang phè phè em chưa thấy đã tai gì hết trơn :(

Rất mong sẽ có 1 topic loa Tannoy lớn mạnh ở HDVIETNAM.
!!!

Đính kèm

133.2 KB · Xem: 775
Chỉnh sửa lần cuối:

chetaomay

Well-Known Member
hàng bác ''còi'' quá, em đang sài RB1590... ước gì gần bác, em mượn quả dây này về, xem nó ra sao thì hay quá kkk

chetaomay

Well-Known Member
nhọc quá...e đang đầu hàng audio rồi, bộ gần full đồ của em đều rô teo cả nhá.

thanhyk

Well-Known Member
Bác chia xẻ nhận xét thêm (vd về công nghệ) về loa Tannoy mới và cổ với, em thấy Tannoy cổ giá cũng mắc. Nhiều năm trước có thấy loa Tannoy giống của bác nhưng...to lắm, thiết kế mặt trước hõm vào, chẳng nó model gì, giá hình như rất cao.

dangthanhthe

Well-Known Member
Hay quá, em cũng mon men nghe ké Tanoy. Nghe thử 2 cặp cổ lỗ là 615 và S8 (lúc đó đang ghép với McIntosh), trung âm rất sạch, nhẹ và bay bay nhưng không "dày". Em có cảm giác nó bị "hẫng" giải trung trầm, tức là một nửa bay trên trời, một nửa chìm dưới đất luôn, không có phần trên mặt đất. Thấy cao thủ đó bảo Tanoy đi với Luxman sẽ hay hơn nhiều.

Tuy nhiên, em hỏi các dòng cao hơn để khắc phục cái "phần mặt đất" đó thì giá cao quá, em ko kham nổi. Cuối cùng chọn cặp Dantax Utopia 5 (chất âm gần giống Tanoy) để nghe trước. Mục tiêu vẫn phấn đấu ra nhập hội Tanoy.

dangthanhthe

Well-Known Member
Bác chia xẻ nhận xét thêm (vd về công nghệ) về loa Tannoy mới và cổ với, em thấy Tannoy cổ giá cũng mắc. Nhiều năm trước có thấy loa Tannoy giống của bác nhưng...to lắm, thiết kế mặt trước hõm vào, chẳng nó model gì, giá hình như rất cao.

Em nghe ké cao thủ Tanoy đó bảo hồi 2008-2010, VN ta thịnh hành Tanoy giống như bây giờ với B&W nên hàng "gióng" nhiều lắm (Thánh Gióng = made in VN) nên mua loa Tanoy cũ cũng phải cẩn thận ko kém gì B&W bây giờ

ngdhieu

Well-Known Member
Em nghe ké cao thủ Tanoy đó bảo hồi 2008-2010, VN ta thịnh hành Tanoy giống như bây giờ với B&W nên hàng "gióng" nhiều lắm (Thánh Gióng = made in VN) nên mua loa Tanoy cũ cũng phải cẩn thận ko kém gì B&W bây giờ

Chính hãng Tannoy cũng xuất bán rất nhiều củ loa cho người chơi tự đóng thùng bác ạ.
Thùng được thi công tốt theo đúng mẫu của hãng thì chất lượng chả kém gì.

Hưng_Tây

Well-Known Member
Dòng Turnberry GR này vẫn hot quá bác nhỉ. Nhưng đợt này Anh Duy tăng giá tất cả mấy dòng Tanoy nên các ae săn lùng đồ cũ gớm lắm. Mà bác cũng mạnh dạn thay đổi mô tip phối ghép ghê. Em thấy mọi ng hay ghép với Accuphase. Ko biết bác đổi phương án chất âm nó có khác nhiều ko ạ?

tranthuy

Active Member
Bác chủ so turnberry GR với 802Di có vẻ hơi khập khiễng rồi, riêng cái giá cho mỗi em cũng chênh nhau quá mà bác chủ, chắc bác viết bài cho đỡ buồn lúc rảnh? thực ra 2 dòng này cũng khác nhau về tiêu chí làm loa luôn thì phải, chất âm 2 hãng này cũng khác nhau hoàn toàn mà. Mình chưa sở hữu 2 em này nhưng cũng nghe ké 2 em này hót cũng rất nhiều lần, mới đây thì nghe Canterbury GR, 804d3, 803d3, Kef Reference 3,5. khi nghe Canter hót nhạc khánh ly, tuấn ngọc... thì thấy không hay với giá tiền ( phối ghép McIntosh mono 275, pre 2600, cd 550 ) nhưng khi nghe vocal thì rất tê, B&W dòng D3 này nghe cũng khác hẳn các dòng Di trước đó, âm thanh rộng mở hơn, sân khấu rõ ràng hơn và tiếng cũng mềm hơn chút xíu ( cũng phối ghép toàn MCIntosh mono 601, cd 550), và cuối cùng là Kef reference 3 và 5. Mình nghe nhiều thể loại nhạc nhưng nhạc bolero mình ít nghe nhất, và Kef thì hợp với mình nhất trong các dòng trên, kef cho chất âm rất tinh tế, ma mị, trung âm mềm mại, treble thì cao vút nhưng rất dịu, không chói, âm trầm tròn trịa, đầm ấm và rất êm tai mặc dù phối ghép không cầu kỳ như mấy em trên kia, các dải tần hòa vào nhau rất nhịp nhàng, rõ ràng và cân bằng, em MA8000 là quá đủ với reference 3, theo mình thì MA7000 là vừa và đủ với em nó rồi. còn MA8000 thì cho dòng 5 hoặc nhiều tiền thì Mono 601...Lúc trước cũng thích Turnberry nhưng khổ nỗi mình cũng nghe nhiều Country, ballade nên đành thôi, giờ thì Kef nhưng hơi quá tầm với, đang cố mà chưa biết thế nào dù cũng cố được quá nửa đường:)

Chỉnh sửa lần cuối:

dangthanhthe

Well-Known Member
...Mình chưa sở hữu 2 em này nhưng cũng nghe ké 2 em này hót cũng rất nhiều lần, mới đây thì nghe Canterbury GR, 804d3, 803d3, Kef Reference 3,5. khi nghe Canter hót nhạc khánh ly, tuấn ngọc... thì thấy không hay với giá tiền ( phối ghép McIntosh mono 275, pre 2600, cd 550 ) nhưng khi nghe vocal thì rất tê, B&W dòng D3 này nghe cũng khác hẳn các dòng Di trước đó, âm thanh rộng mở hơn, sân khấu rõ ràng hơn và tiếng cũng mềm hơn chút xíu ( cũng phối ghép toàn MCIntosh mono 601, cd 550), và cuối cùng là Kef reference 3 và 5. Mình nghe nhiều thể loại nhạc nhưng nhạc bolero mình ít nghe nhất, và Kef thì hợp với mình nhất trong các dòng trên, kef cho chất âm rất tinh tế, ma mị, âm trầm tròn trịa, đầm ấm và rất êm tai mặc dù phối ghép không cầu kỳ như mấy em trên kia, em MA8000 là quá đủ với reference 3, theo mình thì MA7000 là vừa và đủ với em nó rồi, còn MA8000 thì cho dòng 5 hoặc nhiều tiền thì Mono 601...Lúc trước cũng thích Turnberry nhưng khổ nỗi mình cũng nghe nhiều Country, ballade nên đành thôi, giờ thì Kef nhưng hơi quá tầm với, đang cố mà chưa biết thế nào dù cũng cố được quá nửa đường:)

Em cũng giống bác, "Bolero" nhạc vàng nghe rất ít. Trên em cũng trình bày việc ghép Tannoy với McIntosh nghe bị hẫng mất trung trầm. Các thầy đó thì bảo Luxman hợp với Tannoy hơn, em đang tìm bác nào có bộ đó nghe thử.

tranthuy

Active Member
Lúc trước mình có ghép Luxman 550AII với Turnberry SE ( mượn của anh bạn, lúc đó mình ghép 4428 ) thì thấy nghe cũng khá lắm, song vẫn thích 4428 hơn :D, tuy vậy nếu nghe voice nhiều cần ít âm trầm thì tannoy đúng là tượng đài bằng đá.

tittom79

Well-Known Member
Hihi, như bác justbenice viết, không biết thời kỳ đầu có làm cặp phối ghép Denon + Jamo thần thánh không. E thì cặp phối ghép Jamo + Denon tời giờ cũng vẫn còn dư âm (surround denon trong phòng ngủ). :D
E thì ít nghe dòng Tannoy, thấy người chơi Tannoy nói là nói chung Tannoy hợp với nhạc vocal hả bác? E chơi B&W thì thấy có lẽ B&W phù hợp với nhiều thể loại nhạc hơn so với Tannoy.

justbenice

Moderator
Dòng Turnberry GR này vẫn hot quá bác nhỉ. Nhưng đợt này Anh Duy tăng giá tất cả mấy dòng Tanoy nên các ae săn lùng đồ cũ gớm lắm. Mà bác cũng mạnh dạn thay đổi mô tip phối ghép ghê. Em thấy mọi ng hay ghép với Accuphase. Ko biết bác đổi phương án chất âm nó có khác nhiều ko ạ?

Thực ra em vẫn thích Mcintosh MA8000 và em cung đang nhắm em MA8000 này cho cặp Turnbery GR này. Tuy nhiên hiện tại chưa đúng lúc, ít nhất em phải cho nó roda tầm 1 tháng rồi mới tính toán tới việc xài amply nào cho cặp này.

Sáng nay em có sang nhà bạn em nghe thử bộ của bạn ấy . Tannoy Memory HHW + Pre/Pow Leben CS1000 . Nhìn chung em thấy cặp này nghe treble mà trung âm tuyệt vời, nhưng bass chẳng thấy có tí tẹo nào. Và chất âm đúng là vẫn còn rất cổ, rất mộc, rất thật. Trong khi Turnbery em nghe 2 hôm nay em có cảm giác Tannoy đã thay đổi phong cách, chất âm của Tunbery GR hiện đại hơn rất nhiều, rất tinh khiết, chi tiết .

justbenice

Moderator
Hihi, như bác justbenice viết, không biết thời kỳ đầu có làm cặp phối ghép Denon + Jamo thần thánh không. E thì cặp phối ghép Jamo + Denon tời giờ cũng vẫn còn dư âm (surround denon trong phòng ngủ). :D
E thì ít nghe dòng Tannoy, thấy người chơi Tannoy nói là nói chung Tannoy hợp với nhạc vocal hả bác? E chơi B&W thì thấy có lẽ B&W phù hợp với nhiều thể loại nhạc hơn so với Tannoy.

Tannoy chỉ cực hợp với nhạc như cái nhạc em quay clip ở post 1 thôi. Em nghiện bài đó điên cuồng, ngày nào cũng nghe cả trăm lần, tự nhiên mới nghĩ hay là đổi loa to hơn để nghe mấy cái nhạc này. Nên em mới mua cặp này. hehehe.

Bên trên