Topic về trải nghiệm các dòng loa Tannoy.

giaphongn

Well-Known Member
Sáng nay em vừa đưa người thân ra sân bay :D
Nếu bác sắp xếp được thời gian thì sáng mai em ghé thẩm âm với bác :)

justbenice

Moderator
@giaphongn

Em cho con Mcintosh MA7000 ra đi rồi bác ạ. Em mới lấy Accuphase E470. Sau khi nghe chán chê em quyết định bê con E470.

Con MA7000 rất hay, có thể nói là hợp với em, chất âm ấm, chậm, gai góc và thật, giọng ca sỹ rất dày nữa. Nhưng có vấn đề là nó mạnh bass quá, kể cả giảm bass đi nữa nó vẫn mạnh. Mạnh tổng thể. Nên khi mở nhỏ thì em nghe kô sướng, mở lớn thì tiếng bass nó lớn theo, mà bass nó sâu, mạnh, tròn , phòng em bé xíu nên chịu kô nổi. Cho nó lên đường em cũng tiếc ghê. Em mà có cái phòng lớn hơn . 20m vuông thôi thì em giữ nó lại rồi.

Accuphase E470 em đánh giá nó nghe còn mượt con cả E600 của bác nữa, chính vì mượt nên kô Thật như E600 . Chắc sẽ rất hợp với bác vì bác thích ngọt nữa mà. Mượt nên em nghe hoài nó kô mệt mỏi. Hợp với nhu cầu của em là cần 1 bộ dàn nghe ra rả thường xuyên.

Đợi qua lễ cho nó chạy rà được thời gian rồi em mời bác ghé thử nghe nhé.
Nhìn chung em tìm được ...chân ní rồi. Em tạm dừng ở bộ này thôi. hehe.

giaphongn

Well-Known Member
@giaphongn

Em cho con Mcintosh MA7000 ra đi rồi bác ạ. Em mới lấy Accuphase E470. Sau khi nghe chán chê em quyết định bê con E470.

Con MA7000 rất hay, có thể nói là hợp với em, chất âm ấm, chậm, gai góc và thật, giọng ca sỹ rất dày nữa. Nhưng có vấn đề là nó mạnh bass quá, kể cả giảm bass đi nữa nó vẫn mạnh. Mạnh tổng thể. Nên khi mở nhỏ thì em nghe kô sướng, mở lớn thì tiếng bass nó lớn theo, mà bass nó sâu, mạnh, tròn , phòng em bé xíu nên chịu kô nổi. Cho nó lên đường em cũng tiếc ghê. Em mà có cái phòng lớn hơn . 20m vuông thôi thì em giữ nó lại rồi.

Accuphase E470 em đánh giá nó nghe còn mượt con cả E600 của bác nữa, chính vì mượt nên kô Thật như E600 . Chắc sẽ rất hợp với bác vì bác thích ngọt nữa mà. Mượt nên em nghe hoài nó kô mệt mỏi. Hợp với nhu cầu của em là cần 1 bộ dàn nghe ra rả thường xuyên.

Đợi qua lễ cho nó chạy rà được thời gian rồi em mời bác ghé thử nghe nhé.

View attachment 251802
Vâng. Khi nào bác sắp xếp được lịch thì em lại xin nghe ké luôn E470 và CS1000 :)
Nhân tiện, bác tìm và tìm và thử luôn mấy bài của giọng ca Quang Lập, nghe tê tái giống như nghe Trường Vũ vậy

Quan trọng nhất vẫn là gu nghe bác chủ nhỉ. Theo quan điểm cá nhân E về tannoy nghe chất âm các dòng đời mới này đa dạng hơn, nhưng vẫn mạnh về trung âm. khoai tây hay ghép với MC cũng là hợp gu, châu á mình và đặc biệt là Nhật hay ghép với Accuphase. Bác nghiên cứu thêm món dây nữa, Dòng này hợp với loa hop kimberkable, và dây tín hiệu thì hợp với các dây có balance khi ghép vơi Accuphase, e cũng nghe accuphase E600 và leben trên cùng Turn GR thì E thích E600 hơn.

justbenice

Moderator
@tranthanh77
Vâng. Nhiều bác hay bảo Mcintosh kéo TAnnoy kô hợp, nhưng thật ra em lại thấy rất ư là hợp. và nghiêm túc mà nói nếu kô xài amply đèn, bán dẫn mà đánh tannoy em vẫn thấy Mcintosh nó hay hơn. Rất thật, ấm và dày dặn. Lại làm chất tiếng của Tannoy bớt "ẻo lả" hơn.

Em rất tiếc khi phải chia tay em mcintosh MA7000, vì phòng em nhỏ quá, chịu kô nổi nó. E600 em lại kô thích lắm vì nhiều lý do. E470 lại hợp với hoàn cảnh của em, chất âm nó mướt và mượt như nhung, mượt hơn E600 nhiều lắm. Nên tiện cho em nghe cả ngày ở phòng làm việc mà kô mệt.

Bác nghe thử MA7000 kéo Tannoy :

tittom79

Well-Known Member
@giaphongn

Trước tiên e xin chúc mừng bác đã tìm ra bộ ghép phù hợp nhất! Và bác cũng dùng từ theo e nghĩ là chính xác 'tạm dừng'. Còn khi nào hết tạm dừng thì chắc chắn bác lại đi tìm chân ní mới. :D
Hồi tháng 12 năm ngoái e cũng đi nghe ghép Tannoy + MC tại hội chợ âm thanh tổ chức ở Daewoo Hà Nội, e thấy tiếng bass nó bạo lực quá, không hợp với gu của e. Bác 'chetaomay' cứ gạ dùng 804Di với MC nhưng e say NO. :) cá nhân e thích Accuphase hơn MC cả về phần nghe lẫn phần nhìn.

justbenice

Moderator
Trước tiên e xin chúc mừng bác đã tìm ra bộ ghép phù hợp nhất! Và bác cũng dùng từ theo e nghĩ là chính xác 'tạm dừng'. Còn khi nào hết tạm dừng thì chắc chắn bác lại đi tìm chân ní mới. :D
Hồi tháng 12 năm ngoái e cũng đi nghe ghép Tannoy + MC tại hội chợ âm thanh tổ chức ở Daewoo Hà Nội, e thấy tiếng bass nó bạo lực quá, không hợp với gu của e. Bác 'chetaomay' cứ gạ dùng 804Di với MC nhưng e say NO. :) cá nhân e thích Accuphase hơn MC cả về phần nghe lẫn phần nhìn.
Bác có dịp ghé TP HCM bác nghe thử 802Di của em với MC1000 và pre đèn C2600. Do cách mình ghép và dây dợ thôi bác. Bộ Mcintosh nhà em nó ngọt như mía lùi ấy. Bass cũng rất nhẹ , có bass, bass có sâu, nhưng lại mượt và nhẹ.

tittom79

Well-Known Member
@tranthanh77
Vâng. Nhiều bác hay bảo Mcintosh kéo TAnnoy kô hợp, nhưng thật ra em lại thấy rất ư là hợp. và nghiêm túc mà nói nếu kô xài amply đèn, bán dẫn mà đánh tannoy em vẫn thấy Mcintosh nó hay hơn. Rất thật, ấm và dày dặn. Lại làm chất tiếng của Tannoy bớt "ẻo lả" hơn.

Em rất tiếc khi phải chia tay em mcintosh MA7000, vì phòng em nhỏ quá, chịu kô nổi nó. E600 em lại kô thích lắm vì nhiều lý do. E470 lại hợp với hoàn cảnh của em, chất âm nó mướt và mượt như nhung, mượt hơn E600 nhiều lắm. Nên tiện cho em nghe cả ngày ở phòng làm việc mà kô mệt.

Ồ hay đấy chứ bác! E cũng thích gai góc kiểu này. Nhưng có vẻ âm thanh hơi bị vang hả bác?

Bác có dịp ghé TP HCM bác nghe thử 802Di của em với MC1000 và pre đèn C2600. Do cách mình ghép và dây dợ thôi bác. Bộ Mcintosh nhà em nó ngọt như mía lùi ấy. Bass cũng rất nhẹ , có bass, bass có sâu, nhưng lại mượt và nhẹ.
Vâng, cảm ơn bác có lời mời. Lần tới e vào nhất định xin qua nhà bác để nghe thử nhé! :)

tittom79

Well-Known Member
Bác tưởng tượng cái phòng 3x4m vuông . kô có tí tiêu âm nào. tàon đồ gỗ. Kô vang mới lạ. hihihi
Thế sắp tới bác lại phải đầu tư tiêu tán âm roài. :D
E cũng có phòng làm việc ở nhà cũng khoảng 12m2, lúc sửa nhà định làm phòng nghe nhạc riêng. Nhưng hướng Tây, mùa hè như cái lò nung nên đành để bộ nghe nhạc ở phòng khách. Phải mở volume hơi lớn một chút mới nghe ổn. :)

giaphongn

Well-Known Member
@tranthanh77

Sao em thu bằng cái điện thoại cùi của em (Note 2) âm thanh nó cứ éo éo nhỉ. Có khi nào lại phải nâng cấp tiếp điện thoại :eek:
Bác có chiêu gì hay chỉ em với :)

justbenice

Moderator
Cuối tuần, chuẩn bị một kỳ nghỉ lễ mấy ngày. Em gửi tặng các bác đoạn mở đầu bản giao hưởng Nocturne của nhà soạn nhạc Chopin. Chúc các bác thư giãn!

Hàiiii ! Youtube nó có nhận diện giai điệu, em up lên nó xóa béng đi vì vi phạm bản quyền. Có 1 phút piano thôi mà.
Các bác down về nhé , cái này em thu từ loa Tannoy của em phát ra :
https://www.fshare.vn/file/R9OCH5WVE1RE

Bác nào thích thì down nguyên đĩa CD này. Nocture do Đặng Thái Sơn đánh, nghe cực thư giãn ạ.
https://www.fshare.vn/file/NLQNRMJIONYL

"Bản Nocturne của nhà soạn nhạc người Ba Lan tỏa ra một sức mạnh to lớn của những tình cảm trữ tình, của những xúc động trào dâng, hoặc là những lời than thở, nhớ thương."

Chỉnh sửa lần cuối:

tittom79

Well-Known Member
Em tắt máy lạnh cho tĩnh , lấy chăn chiếu mùng mền che kín bàn ghế (để tiêu âm) rồi mở nhạc và thu bằng con Samsung S7 :D
Chà, để cho ae được thưởng thức cũng vất vả phết bác nhỉ!
Cuối tuần, chuẩn bị một kỳ nghỉ lễ mấy ngày. Em gửi tặng các bác đoạn mở đầu bản giao hưởng Nocturne của nhà soạn nhạc Chopin. Chúc các bác thư giãn!
Bác gửi đi, e đang hóng đơi! :D

Hientt28

Active Member
Bác tưởng tượng cái phòng 3x4m vuông . kô có tí tiêu âm nào. tàon đồ gỗ. Kô vang mới lạ. hihihi
Phòng em có 11m2 nghe nhạc bằng loa klípch rf82ii kết hợp xem phim lúc trước xài cái rec x4200 nghe nhạc thì chói và ù chịu không nổi, em mới sắm 1 cái amp đèn thivan 811 SE thì âm thanh bớt chói nhiều rồi nhưng bass vẫn ù quá, em nghĩ cặp klípch này quá khổ so với cái phòng của em. Phải thay loa hả mấy bác có cách nào khắc phục không ạ?

tml3nr

Moderator
Nay em thử Tannoy Turnberry GR với Mcintosh MA7000.
Thật sự đây là một cái amply vô cùng tốt . Nặng kinh khủng :D Chất âm rất trong trẻo và đặc biệt dày dặn ấm áp. Bass thì sâu và mạnh khủng khiếp. Phòng em nhỏ nên em phải giảm bass gần hết mới chịu nổi. Rất hợp với những ai thích nghe nhạc có chút cá tính trong đó.
Nếu phòng rộng và thích nghe chất âm mid thật dày dặn, thật ấm áp,thật mộc mạc, bass sâu tròn mạnh mẽ thì em này rất phù hợp với tannoy turnberry GR.
Tuy nhiên con MA8000 vẫn hơn MA7000. Giải cao của Ma8000 tốt hơn, thoát hơn.

E thì không hợp gu với MC lắm, vì e thấy MC hơi mạnh bạo, không ngọt ngào như AC. :D
Có dịp các anh thử qua Nad M3 xem sao ạ. Em rất thích tiếng của nó. Thích hơn cả các amp Mcintosh và Accuphase mà em được nghe qua.

justbenice

Moderator
Phòng em có 11m2 nghe nhạc bằng loa klípch rf82ii kết hợp xem phim lúc trước xài cái rec x4200 nghe nhạc thì chói và ù chịu không nổi, em mới sắm 1 cái amp đèn thivan 811 SE thì âm thanh bớt chói nhiều rồi nhưng bass vẫn ù quá, em nghĩ cặp klípch này quá khổ so với cái phòng của em. Phải thay loa hả mấy bác có cách nào khắc phục không ạ?

Em mới mua thử mấy tấm này, 55k/1tấm khổ 60cmx60cm. Làm bằng xốp nhựa . Nhẹ, dễ dán cực. Em tự dán được 5 tấm rồi và thấy phòng em bớt ồn và bớt vang hơn, dán đủ trần và 4 tường em nghĩ sẽ rất ổn. Em đang gửi lại để đổi màu, phòng em màu vàng dán trắng kì kì.

Bên trên