Trong các thành phần của dàn âm thanh hiện nay, bộ phận nào quyết định nhiều nhất về chất lượng âm ?

loveBasso

Member
Ðề: Trong các thành phần của dàn âm thanh hiện nay, bộ phận nào quyết định nhiều nhất về chất lượng

Các bác đừng nóng. có rất nhiều người người trình thẩm âm rất cao bỏ cả tỷ ra mua hiend để chơi và thưởng thức. nhưng ngườ mua danh thì cũng rất nhiều. khi kinh tế khá ~O)
Em thấy chơi audio như là "áo gấm đi đêm vậy", mình chơi là chơi cho mình, ở trong góc kín nhất của nhà mình.
"Mua danh" gì ở cái thú chơi này hả bác?

onggia_diehard

Ðề: Trong các thành phần của dàn âm thanh hiện nay, bộ phận nào quyết định nhiều nhất về chất lượng

Các bác đừng nóng. có rất nhiều người người trình thẩm âm rất cao bỏ cả tỷ ra mua hiend, diy, thời gian....để chơi và thưởng thức. nhưng ngườ mua danh thì cũng rất nhiều. khi kinh tế khá ~O)

Mấy ông mua danh này thì có khi đối với các ông ý loa BÔ + âm ly Karaoke Hàn Quốc đã là đỉnh cao Hiend rồi làm gì chơi đến mấy thiết bị đắt tiền thực sự mà bác phải lo.

DHN_HD

Member

Lang thang đọc thấy tiêu đề hay quá, vô trong thấy các bác ném đá quá trời. Em thì trình chẳng có, chỉ chuyên đi hóng hớt thôi, nhưng theo cảm nhận của em thì cái hay là theo cảm nhận của mỗi cá nhân của chúng ta. Tùy theo khả năng của từng cá nhân mà ta có mức đầu tư khác nhau làm sao để mình thấy ưng ý nhất thôi.

edc

Active Member

Ai cũng nghĩ vậy thì gọi j là xã hội 2 bác ~X(

tuanaiai

Active Member

Đọc qua bài này em lại nhiều truyện vài dòng tự sự:

Đối với hệ thống Audio của mình tuy cũng cỏ, nhưng nói trắng ra mua được mấy cây iphone4 như chơi. Tại sao mình không mua iphone4 ? Và ai có sức mua thì cứ ip4 mà dùng, cũng chẳng ảnh hưởng gì đến thùng gạo nhà mình. Vậy mà có nhiều người cũng thường khinh bỉ mình sau mặt, thằng này dùng nokia cùi bắp, đi làm bằng xe dỏm..đại loại là thế. Mình có xe xịn, điện thoại xịn ngu gì đem khoe, khoe khoan bị cướp như chơi :D. Nói vào vấn đề âm thanh cũng thế, đa số người dùng audio hiend đều giàu có, đã giàu có thì phải thành đạt, đã thành đạt thì phải giỏi, đã giỏi thì người ta cũng chẳng có dại khờ đến nỗi bỏ ra cả đóng tiền mua audio hiend mà đem lại chất lượng bằng cái ipod.

Cái câu cảm nhận và khoe khoan, cái này cũng có xảy ra, nhưng cái khoe khoan em nghĩ ít nhiều thì phải để thống kê mới biết. Mà chưa có cty nào làm dịch vụ này nhỉ, các bác nào muốn làm giàu hoặc bị ném đá thì cứ làm.

KL: Đối với dàn âm thanh chất âm tinh khiết, trung thực, trong trẻo, giàu cảm xúc nhất....thành phần nào cũng quan trọng. Còn trung thực của bản ghi, em nghĩ không bao giờ trung thực bằng đi nghe hòa nhạc, vì khi trong khán phòng hòa nhạc, đôi lúc cũng có khán giả hương phấn quá, đứng lên hô i love music. Bản ghi vụ này chắc không xảy ra :D.

Hôm nay mình nhiều truyện quá .Gday all.

Chào Các Bác và Các Bạn!

Nội câu nói sau "Lý thuyết audio hifi thì đã trung thực thì không thể có ... trung thực hơn được !" đã thể hiện Bạn không bao quát hết sự phát triển của ngành điện tử học rồi. Nên khi chưa hiểu hết thì đừng dùng từ "dao to búa lớn" mà kết luận y như đúng rồi. Khoa học, kỷ thuật ngày càng phát triển theo chiều hướng thay đổi từng ngày tinh vi hơn, nhìn ra xung quanh Bạn xem thử kỷ thuật chế tạo vi mạch, kỷ thuật sản xuất màn hình(Plane)... ngắn ngắn 30 năm qua đã cải tiến vượt bậc thế nào?... há chăng những cải tiến đó không nhằm vào mục đích sau cùng là Trung thực hơn hay sao??? Về nguyên lý như một amply khuyếch đại không thay đổi về cấu tạo nhiều, nhưng linh kiện để kết nối trong nó thì thay đổi liên tục ... vậy sự thay đổi đó chẳng có ý nghĩa hay sao?

Vài dòng ngắn là vậy!
bác có nhầm lẫn lớn giữa việc cho âm thanh hay hoặc trung thực của một bộ khuếch đại ! âm thanh trung thực nghĩa là tín hiệu từ nguồn phát đi đến loa không được phép biến dạng nhưng có thể thay đổi về mặt biên độ ( lớn - nhỏ ). Còn âm thanh hay dỡ lại tùy vào cảm nhận của từng người hoàn toàn phi khoa học và hiện nay không có đại lượng cũng như phương tiện để đo kiểm độ hay! Chính để hài hòa giữa việc cảm thụ và tính trung thực các nút chỉnh tone, bass treble mới ra đời hay dùng mạch lọc. Các nút này thay đổi độ lợi trong đáp tuyến ampli cũng đồng nghĩa là làm giảm sự trung thực trong việc khuếch đại tín hiệu ! Nếu chơi âm thanh mà hiểu được bộ phận nào kết cấu ra sao, làm việc như thế nào, bị các định luật gì chi phối thì hay hơn là nghe lời các vị được phong chuyên gia nhận định nhiều lắm ! Mà hình như bác chuyên trích dẫn người khác chứ không tự mình khẳng đinh điều gì cả thì phải !!!

onggia_diehard

bác có nhầm lẫn lớn giữa việc cho âm thanh hay hoặc trung thực của một bộ khuếch đại ! âm thanh trung thực nghĩa là tín hiệu từ nguồn phát đi đến loa không được phép biến dạng nhưng có thể thay đổi về mặt biên độ ( lớn - nhỏ ). Còn âm thanh hay dỡ lại tùy vào cảm nhận của từng người hoàn toàn phi khoa học và hiện nay không có đại lượng cũng như phương tiện để đo kiểm độ hay! Chính để hài hòa giữa việc cảm thụ và tính trung thực các nút chỉnh tone, bass treble mới ra đời hay dùng mạch lọc. Các nút này thay đổi độ lợi trong đáp tuyến ampli cũng đồng nghĩa là làm giảm sự trung thực trong việc khuếch đại tín hiệu ! Nếu chơi âm thanh mà hiểu được bộ phận nào kết cấu ra sao, làm việc như thế nào, bị các định luật gì chi phối thì hay hơn là nghe lời các vị được phong chuyên gia nhận định nhiều lắm ! Mà hình như bác chuyên trích dẫn người khác chứ không tự mình khẳng đinh điều gì cả thì phải !!!

Nhân cái việc bác nói về cái gọi là trung thực e hỏi thêm bác là bác đo cái độ trung thực của âm ly cụ thể nó kiểu gì, bằng máy gì, có thực sự là khoa học ko???? Hỏi thêm là bác đã đo được bao nhiêu cái âm ly và cụ thể độ trung thực của những cái âm ly bác đã đo là như thế nào???

nha que

Member

"! Mà hình như bác chuyên trích dẫn người khác chứ không tự mình khẳng đinh điều gì cả thì phải !!! " Bác chủ hùng hồn quá , bạn chưa biết gì về bác GYM mà phát ngôn thế . Các cụ bên VNAV còn chưa dám nói thế với bác GYM đấy . là trao đổi học hỏi sao lại có thái độ như vậy hả bạn .

MTAM

Member

Nhân cái việc bác nói về cái gọi là trung thực e hỏi thêm bác là bác đo cái độ trung thực của âm ly cụ thể nó kiểu gì, bằng máy gì, có thực sự là khoa học ko???? Hỏi thêm là bác đã đo được bao nhiêu cái âm ly và cụ thể độ trung thực của những cái âm ly bác đã đo là như thế nào???

Bác ông già hỏi chí lí quá!
Nhưng em chợt nghĩ cái tỉ lệ S/N nó có thể dùng để đánh giá độ trung thực không nhỉ!?
Cơ mà em chẳng hiểu người ta làm cách nào để đo cái tỉ lệ đó, bác nào biết chỉ em với!

Dauroi

Em chỉ thấy các thiết bị càng 2en thì lại càng không cho phép can thiệp chỉnh tone, bass treble đặc biệt khi mếu chơi là pow và pre thì các pre được coi là 2en càng ko có.

onggia_diehard

Bác ông già hỏi chí lí quá!
Nhưng em chợt nghĩ cái tỉ lệ S/N nó có thể dùng để đánh giá độ trung thực không nhỉ!?
Cơ mà em chẳng hiểu người ta làm cách nào để đo cái tỉ lệ đó, bác nào biết chỉ em với!

Theo kinh nghiệm của e thì nếu cái âm ly hay pre nào mà đáp tuyến nó phẳng lỳ là các bác nghe không có nổi đâu ạ, trên thực tế thì cái trung thực nó chỉ là tương đối thôi. Nếu để đánh giá cái gọi là trung thực thì nó là cái gọi là độ méo tiếng nó chuẩn hơn là cái tỷ lệ tín hiệu trên nhiễu ( cái này càng cao thì âm thanh càng sạch sẽ trong trẻo). Tuy nhiên cái độ méo tiếng các hãng công bố cũng chỉ thường đo tại 1K chứ không phải toàn bộ dải tần và cũng không phải ở mọi mức volume. E ví dụ 1 cái đáp tuyến của cái pre hiend đây ạ.

sonrock

e nghĩ đo cái độ trung thực chỉ hoàn toàn dựa trên đôi tai của ng nghe với 1 bản thu mà ng đó đã may mắn được nghe trực tiếp ngày hôm đó, sau đó buổi hòa nhạc hay trình diễn này được thu lại và ng nghe về nhà mở lại nghe thử. hoặc 1 cách khách quan nhất chính là những nhạc công chơi chính trong buổi hòa nhạc đó về nghe lại play back rồi phát biểu. chứ làm j có cái máy nào đo được độ trung thực, vì khi được thu lại, bản thân kỹ sư âm thanh và thu âm đã có những hiệu chỉnh nhất định và tác động đến bản nhạc đó rồi. cá nhân e đã được nghe nhạc sống rất nh lần, các bản giao hưởng nghe ở nhà hát lớn - do có a bạn chơi cho dàn nhạc giao hưởng quốc gia nên hồi xưa e có may mắn đc vào nghe vài lần - thì e thấy rất hiếm bản thu nào thể hiện được chính xác và sống động được như vậy. kể cả những bản thu được thu âm với chất lượng cao nhất cho vào sacd, k2hd, xrcd...nhưng e nghĩ cái hồn và sự hoành tráng của 1 dàn nhạc đánh live cũng rất khó được truyền tải 1 cách chính xác.

còn với những bản tam tấu, tứ tấu mà được thu với chất lượng tốt nhất thì là 1 câu chuyện khác. hay nhu thu âm 1 buổi acoustics live của các band hay nghệ sỹ lớn chẳng hạn. 1 cảm giác tương đối thật như mình đang ngồi trong khán phòng nghe. còn nó thực đến đâu thì chỉ có những ng được nghe live hôm đó mới kết luận được, nhưng e tin là ko giống nhau. cá nhân e đi xem vô cùng nh show rock live cũng như âm nhạc, chỉ riêng cái cảm xúc nghe live nó đã khác. chưa tính tiếng ồn xung quanh do ng nói chuyện, sự cuồng nhiệt nh khi đến phát cuồng của khán giả làm tạp âm rất nhiều - nó ko tĩnh như các bác nghe playback hay chỉ thỉnh thoảng thấy khán giả ào lên vỗ tay - hay ngay cả khi khán giả rất trật tự để thưởng thức vocal của ng ca sỹ thì sự nhựa nhựa của không gian tại đó, sự tác động của loa và các nhạc cụ tại sân khấu cũng ko hề giống với khi nghe playback. chưa kể là vị trí của bác trong phòng nghe live nó cũng ko giống với lúc nghe playback là sân khấu luôn ở chính giữa.

chỉ riêng nội những điều đó thôi thì 1 bản thu live đã bị mất đi rất nhiều sự trung thực rồi ạ. những ai đi xem live nhiều chắc hiểu những điều e nói. thế nên audio này nó mới lạ lùng và lôi cuốn, cũng như độc nhất như vậy.

còn như mấy bác nói ai đó mua audio để khoe của thì e nghĩ chắc mấy bác đấy nhầm. e biết rất nh bác dàn khủng khiếp nhưng ở nhà...như cái ổ chuột, đi xe cà tàng - có lẽ cho cũng chẳng ai lấy, bn tiền làm ra giành hết cho niềm đam mê audio, thậm chí vợ bỏ, bạn gái bỏ vì...chịu ko nổi. còn vô cùng nh bác rất nh nhà, rất nh ô tô siêu xe khủng bố nhưng...nghe ipod là đủ. đa phần những bác nghiện audio và am hiểu 1 cách đúng nghĩa đa phần đều như vậy cả, còn e biết nh bác thích khoe của đến mức...cái sịp cũng khoe :)).

điều cuối cùng e muốn nói là e thấy các bác vẫn chỉ thích nói chơi chơi và đi mỉa mai ng khác, trong khi tranh luận vẫn chưa có được 1 cái vd nào gọi là cụ thể. nếu các bác thấy việc đả kích ng khác rồi phản bác mọi ý kiến ko theo ý các bác để tự thủ dâm tinh thần thì e nghĩ là ko cần tranh luận nữa :), vì kiểu j với các bác thì chỉ có các bác đúng mà thôi, mọi ý kiến khác đều chẳng có ý nghĩa j cả. vài dòng chân tình, có j ko phải mong các bác bỏ qua!

thenhan74

Active Member

em nghĩ bác chủ còn thiếu một bộ phận rất quan trọng nữa, đó là đôi tai. Nếu bác sắm hi-end về, mà đôi tai nghe không phân biệt được sự khác biệt của một bộ dàn hi-end với các bộ tầm trung khác, thì tất cả các đều bác chủ nói ở trên liệu còn có ý nghĩa nữa không. Trước giờ em thấy mọi người luôn nói loa là bộ phận đầu cuối rất quan trọng trong bộ dàn, nhưng em lại nghĩ khác : nguồn phát>>>ampli>>loa>>>đôi tai. Như vậy đôi tai mới là đầu cuối theo quan điểm của em và đôi tai này sẽ quyết định bộ dàn nằm ở mức nào phù hợp với nó.

Chỉnh sửa lần cuối:

deepblue2

Active Member

em nghĩ bác chủ còn thiếu một bộ phận rất quan trọng nữa, đó là đôi tai. Nếu bác sắm hi-end về, mà đôi tai nghe không phân biệt được sự khác biệt của một bộ dàn hi-end với các bộ tầm trung khác, thì tất cả các đều bác chủ nói ở trên liệu còn có ý nghĩa nữa không. Trước giờ em thấy mọi người luôn nói loa là bộ phận đầu cuối rất quan trọng trong bộ dàn, nhưng em lại nghĩ khác : nguồn phát>>>ampli>>loa>>>đôi tai. Như vậy đôi tai mới là đầu cuối theo quan điểm của em và đôi tai này sẽ quyết định bộ dàn nằm ở mức nào phù hợp với nó.

hihi.. nếu bác đã tính cả đôi tai vào nữa, thì em xin phép mở rộng thêm: nguồn phát>>>ampli>>loa>>>đôi tai>>> tâm trạng>>> "Tâm"... vì có tất cả các điều kiện trước, nhưng không có tâm trạng, thì cũng chả thấy có rì hay cả... Em nghĩ nếu phân tích tận cùng, thì đôi tai chỉ là bộ phận để thu nhận tín hiệu âm thanh, còn cho rằng "cái tín hiệu đó" hay hay dở, là do Tâm phán xét...
Xin ví dụ bằng một ví dụ chả liên quan gì đến audio cả: có lần cả nhà ngồi xem tivi, vừa xem vừa nói chuyện, đến tiết mục "dự báo thời tiết" cả 5,6 người đều nhắc nhau không nói chuyện nữa, để theo dõi xem KV Hà Nội ngày mai bao nhiêu độ... thế nhưng khi chương trình Dự báo thời tiết qua rồi, tất cả hỏi nhau mà chả ai biết ngày mai khu vực HN bao nhiêu độ cả...

hihi... em chạy đây, chúc cả nhà vui!

thenhan74

Active Member

hihi.. nếu bác đã tính cả đôi tai vào nữa, thì em xin phép mở rộng thêm: nguồn phát>>>ampli>>loa>>>đôi tai>>> tâm trạng>>> "Tâm"... vì có tất cả các điều kiện trước, nhưng không có tâm trạng, thì cũng chả thấy có rì hay cả... Em nghĩ nếu phân tích tận cùng, thì đôi tai chỉ là bộ phận để thu nhận tín hiệu âm thanh, còn cho rằng "cái tín hiệu đó" hay hay dở, là do Tâm phán xét...
Xin ví dụ bằng một ví dụ chả liên quan gì đến audio cả: có lần cả nhà ngồi xem tivi, vừa xem vừa nói chuyện, đến tiết mục "dự báo thời tiết" cả 5,6 người đều nhắc nhau không nói chuyện nữa, để theo dõi xem KV Hà Nội ngày mai bao nhiêu độ... thế nhưng khi chương trình Dự báo thời tiết qua rồi, tất cả hỏi nhau mà chả ai biết ngày mai khu vực HN bao nhiêu độ cả...

hihi... em chạy đây, chúc cả nhà vui!
tâm trạng giúp bác thưởng thức nhạc hay ở một thời điểm nào đó, chứ tâm trạng không thể nâng level của đôi tai lên được bác ah

truonghd

Well-Known Member

nếu bạn thấy cái nào quan trọng thì mình thấy cái đo squan trọng thôi, nghe nhạc thì cũng từng thời điểm, lúc vui thì nghe nó nhẹ nhõm, buồn thì nghe nó nặng nề vậy thôi

Bên trên