TRUYỀN HÌNH FPT | Hội người dùng FPT PlayHD

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Ðề: TRUYỀN HÌNH FPT | Hội người dùng FPT PlayHD

Kinh nghiệm của Điêu sau các vụ đứt cáp quang biển và chất lượng đường truyền cũng như giá cả của FPT:
Không cần dây dưa tốn lời tốn tiền gì cả. Gọi ngay cho nhà mạng khác, trưa gọi chiều có mạng dùng luôn, băng thông như nhau nhưng giá rẻ hơn, ổn định hơn về băng thông Quốc Tế. Một nhà cung cấp mà không có backup trong trường hợp đứt cáp là một nhà cung cấp không chuyên nghiệp.
Cứ bỏ thí Nhà cung cấp đó, dùng nhà cung cấp khác cho khoẻ, vừa vẫn còn đó IPTV free của FPT mà vừa có thêm IPTV free của nhà cung cấp khác, thêm cái TV analog free 60 kênh nữa chứ, lại vừa không lo cá mập cắn cáp vì họ có cáp backup trên đất liền.

thang

Các bác ai biết tư vấn giúp em phát : Nhà e trước dùng gói MG you 8mbps vừa rồi đăng kí truyền hình FPT Play HD cùng với lúc có chính sách nâng băng thông thì được lên cáp quang 10Mbps vậy cho em hỏi gói cước của e đang dùng tên là gì ? Và e muốn chuyển gói cước này sang gói F4 22mbps có được không , nếu chuyển được thì thủ tục ra sao . E cảm ơn trước :)

Thao1975

Member

Cần gì nhọc công vậy, bác copy đường link này ném lên địa chỉ mail toà soạn mấy cái báo công nghệ là đủ rồi!

Em nghĩ FPT, VNPT, VIETTEL có mối quan hệ tốt với giới truyền thông, nên khả năng có 1 bài báo viết là k cao.
Mình phải thông cảm chủ top, người ta bảo ăn cây nào rào cây đấy, nên bạn Quan7388 bảo vệ các chính sách của FPT là lẽ tất nhiên, nên tất cả góp ý hay thắc mắc, tớ cá chủ top k phản ánh lên trên đâu vì FPT cử bạn đấy ra để giải thích cho mọi người hiểu, mà mọi người cứ thắc mắc là lỗi của chủ top k hoàn thành nhiệm vụ.
Còn chúng ta những người dùng cứ kêu thoải mái trên các diễn đàn để gây sức ép dư luận lên FPT

quan7388

Well-Known Member

Các bác ai biết tư vấn giúp em phát : Nhà e trước dùng gói MG you 8mbps vừa rồi đăng kí truyền hình FPT Play HD cùng với lúc có chính sách nâng băng thông thì được lên cáp quang 10Mbps vậy cho em hỏi gói cước của e đang dùng tên là gì ? Và e muốn chuyển gói cước này sang gói F4 22mbps có được không , nếu chuyển được thì thủ tục ra sao . E cảm ơn trước :)

Như vậy bác đang sài gói F6 rồi. Để nâng cấp lên gói F4 thì bác chỉ cần đem CMT qua quầy giao dịch của FPT Telecom để làm thủ tục thôi.

Note: bác phải đang sử dụng cáp quang mới lên được gói F4

thang

Quan7388 vâng cảm ơn bác vậy chiều e qua làm luôn @@

xjnhzaj16

+ Tôi muốn hỏi bạn : Tại sao hạ lưu lượng thêm phí ? Còn tăng lưu lượng thì k ?
+ Và tại sao nâng gói từ Fhome 15Mb 352k/tháng -> F4 22Mb lại mất thêm phí là 220k?
+ Điện thoại của tôi đã nhận đc tin nhắn thông báo hoàn tất việc chuyển đổi, nhưng tôi check Speedtest gói fhome mới chỉ đc 28MB ( Gói tôi phải đóng hàng tháng 15MB/352k/tháng ) lý ra phải đc 32MB.
Speedtest.net by Ookla - My Results <<< test lúc 3h sáng ngày 22/06/015

1. Mất phí chuyển đổi khi chuyển từ gói cước có giá cao về gói có giá cước thấp : Quy định chuyển đổi liên quan tới giá cước chứ không liên quan tới băng thông gói cước.

2. Gói fiber F4 22Mbps có cước hàng tháng nguyên giá 380,000 Đồng < cước gói Fiber Home nên sẽ mất phí khi chuyển đổi. Bác lưu ý, chỉ mất 110K chuyển đổi chứ không phải 220K ( 220K áp dụng cho việc hạ gói cước đồi với các gói băng thông lớn trong dải Business, gold, silver, diamond )

3. Việc Speedtest đo không chính xác 100% liên quan tới nhiều yếu tố, để đảm bảo chính xác việc kiểm tra băng thông, bác nên truy cập vào thông số trong modem cũng như việc thử download 1 file để có con số chính xác hơn.

Tốc độ 3MB/s là khá ổn rồi đó bác

---------- Post added 23-06-2015 at 11:41 ----------

Sẽ quy về cước KM bác nhé.

Gói Home tại Hà Nội được quy hoạch về gói F2 bác nhé. Trước kia gói Home 15Mbps giờ được nâng cấp quy hoạch về gói F2 - 32Mbps và giữ nguyên cước.

Với nhu cầu gia đình,bác có thể làm thủ tục chuyển đổi các gói cước khác

F5 ( 16Mbps)

F4 ( 22Mbps )

F3 ( 27Mbps)

Vâng đó max speed của gói 27MB đó bạn. Nếu theo như bạn nói thì gói Fhome trc kia 15MB sẽ đc quy hoạch về gói F2 32MB tốc độ load sẽ khác. Nhưng trên thực tế mạng nhà tôi chỉ đc về F3 27MB. Tôi xem mạng nhà tôi trong FPT Member chứ k phải đo bằng speedtest nhé bạn. Mong bạn có câu trả lời thỏa đáng.

hmanh

Member

Bạn quan7388 cho mình hỏi, mình đang dùng mạng vnpt mà giờ muốn chuyển sang cáp quang fpt có được ưu đãi gì không? Đang định hết tháng này cắt mạng vnpt để lắp của bên fpt

herolun

Member

Vui lòng call (08) 7300 8888 nhé mọi người.

[video=youtube;WUrOQixLnYw]https://www.youtube.com/watch?v=WUrOQixLnYw[/video]

quan7388

Well-Known Member

Bạn quan7388 cho mình hỏi, mình đang dùng mạng vnpt mà giờ muốn chuyển sang cáp quang fpt có được ưu đãi gì không? Đang định hết tháng này cắt mạng vnpt để lắp của bên fpt

Bác inbox em địa chỉ và số điện thoại, em check khuyến mãi khu vực nhà mình rồi sẽ phản hồi lại sớm ạ.

xjnhzaj16

Bạn chán k muốn trả lời tôi nữa hả? Vậy thôi tôi k phiền bạn trong topic này nữa. Cảm ơn đã trả lời nhiệt tình :)

TTN

Member

Nội dung như nào bạn ơi, chi tiết ae nghe đê.

Bác chịu khó lật lại mấy trang trước nhé :D

Còn việc quy hoạch cước lần này, theo như bác quan7388 "tuyên truyền" là do trước đây có quá nhiều gói cước nên rất khó quản lý, chuyện này đúng nhưng theo em không đủ. Nói toẹt ra thế này, trước đây FPT áp giá cước trên từng mức băng thông quá cao và mức giá "chặt chém" này đã trở nên quá lạc hậu khi mà các nhà mạng đối thủ liên tục hạ giá cước.

Việc đưa ra các gói cước mới quy về các gói từ F2 - F7 của FPT có mức giá dễ chịu hơn chủ yếu là vì sức ép cạnh tranh từ VNPT và đặc biệt là Viettel.

... Nhưng với mức giá mới đối chiếu với mức cước khách hàng trước đây (hay còn gọi là khách hàng cũ) đang phải nộp thì quả là rất thiệt thòi cho họ, vì vậy PFT quảng bá rầm rộ trên truyền thông rằng để "tri ân" khách hàng bằng cái gọi là "nâng băng thông, cước không đổi"! Đối với những khách hàng ít tìm tòi (tạm gọi như vậy), thì động thái này quả là món quà đặc biệt ý nghĩa từ nhà mạng, nhưng đối với những khách hàng tinh ý thì kể cả khi được nâng cấp băng thông xong thì giá cước của họ phải đóng trên thực tế vẫn còn quá cao so với gói quy về F tương ứng... Chính vì vậy việc đòi hỏi quyền lợi của khách hàng bắt đầu diễn ra từ bất cập này!

Bản thân FPT, những nhân viên hay cụ thể hơn là bác quan7388 biết thừa sự mâu thuẫn giữa chính sách giá cước cũ và mới này nhưng vì lý do tế nhị mà cố sống cố chết bảo vệ uy tín Công ty chứ không thừa nhận, thay vì chủ động chuyển đổi gói cước F tương ứng với giá tiền khách hàng (cũ) đang đóng thì lại đội lốt "tri ân" nâng cho khách hàng thêm một chút băng thông và lờ đi quyền lợi chính đáng của họ bởi với số tiền đó họ xứng đáng hưởng gói băng thông cao hơn - Thậm chí có trường hợp khi đối chiếu số tiền phải nộp với gói cước F mới, khách hàng đáng ra phải được hưởng băng thông cao gấp đôi với mà vẫn thừa tiền. Thấy được mâu thuẫn này có khách hàng đã thắc mắc đòi chuyển đổi (nâng băng thông gấp đôi) lên gói F đó với cước phí còn rẻ hơn, thì chính bác tự xưng "Đại diện FPT" trong topic này tuyên bố xanh rờn là phải thu phí vì hạ mức cước?! Người ta đang nâng cấp băng thông lên gấp đôi mà cố đè ra thu phí với lý do tiền ít hơn! Như vậy FPT đã gián tiếp thừa nhận cái sự "tri ân" kia chỉ là nói láo?

Nói vậy để góp ý FPT về chỉnh đốn lại cung cách làm ăn thôi chứ em không có ý ném đá hoặc sui ai rời mạng cả, thực ra thì FPT em thấy chất lượng ưng ý, nhất là cái vụ IPTV...!

quan7388

Well-Known Member

Bác chịu khó lật lại mấy trang trước nhé :D

Còn việc quy hoạch cước lần này, theo như bác quan7388 "tuyên truyền" là do trước đây có quá nhiều gói cước nên rất khó quản lý, chuyện này đúng nhưng theo em không đủ. Nói toẹt ra thế này, trước đây FPT áp giá cước trên từng mức băng thông quá cao và mức giá "chặt chém" này đã trở nên quá lạc hậu khi mà các nhà mạng đối thủ liên tục hạ giá cước.

Việc đưa ra các gói cước mới quy về các gói từ F2 - F7 của FPT có mức giá dễ chịu hơn chủ yếu là vì sức ép cạnh tranh từ VNPT và đặc biệt là Viettel.

... Nhưng với mức giá mới đối chiếu với mức cước khách hàng trước đây (hay còn gọi là khách hàng cũ) đang phải nộp thì quả là rất thiệt thòi cho họ, vì vậy PFT quảng bá rầm rộ trên truyền thông rằng để "tri ân" khách hàng bằng cái gọi là "nâng băng thông, cước không đổi"! Đối với những khách hàng ít tìm tòi (tạm gọi như vậy), thì động thái này quả là món quà đặc biệt ý nghĩa từ nhà mạng, nhưng đối với những khách hàng tinh ý thì kể cả khi được nâng cấp băng thông xong thì giá cước của họ phải đóng trên thực tế vẫn còn quá cao so với gói quy về F tương ứng... Chính vì vậy việc đòi hỏi quyền lợi của khách hàng bắt đầu diễn ra từ bất cập này!

Bản thân FPT, những nhân viên hay cụ thể hơn là bác quan7388 biết thừa sự mâu thuẫn giữa chính sách giá cước cũ và mới này nhưng vì lý do tế nhị mà cố sống cố chết bảo vệ uy tín Công ty chứ không thừa nhận, thay vì chủ động chuyển đổi gói cước F tương ứng với giá tiền khách hàng (cũ) đang đóng thì lại đội lốt "tri ân" nâng cho khách hàng thêm một chút băng thông và lờ đi quyền lợi chính đáng của họ bởi với số tiền đó họ xứng đáng hưởng gói băng thông cao hơn - Thậm chí có trường hợp khi đối chiếu số tiền phải nộp với gói cước F mới, khách hàng đáng ra phải được hưởng băng thông cao gấp đôi với mà vẫn thừa tiền. Thấy được mâu thuẫn này có khách hàng đã thắc mắc đòi chuyển đổi (nâng băng thông gấp đôi) lên gói F đó với cước phí còn rẻ hơn, thì chính bác tự xưng "Đại diện FPT" trong topic này tuyên bố xanh rờn là phải thu phí vì hạ mức cước?! Người ta đang nâng cấp băng thông lên gấp đôi mà cố đè ra thu phí với lý do tiền ít hơn! Như vậy FPT đã gián tiếp thừa nhận cái sự "tri ân" kia chỉ là nói láo?

Nói vậy để góp ý FPT về chỉnh đốn lại cung cách làm ăn thôi chứ em không có ý ném đá hoặc sui ai rời mạng cả, thực ra thì FPT em thấy chất lượng ưng ý, nhất là cái vụ IPTV...!

Ngay từ ban đầu em cũng đã note thông tin, do việc quy hoạch trên diện rộng với số lượng KH là rất lớn nên không thể tránh khỏi những thắc mắc như của bác cũng như nhiều KH khác. Nên em xin tiếp nhận mọi thông tin, đóng góp của các bác để gửi về phía công ty nhằm làm mịn được chính sách quy hoạch cũng như giảm thiểu tối đa những thắc mắc của các bác.

Trong thời gian này, động thái nâng băng thông và chuyển đổi linh hoạt các gói cước cũng nhằm giúp KH có thể sử dụng gói cước sao cho phù hợp nhất với bản thân và gia đình mình.

Thay mặt công ty, rất cảm ơn bác và nhiều KH đang phản hồi về phía công ty. Mọi đóng góp, ý kiến... của bác cũng như mọi KH khách đều giúp FPT Telecom thêm hoàn thiện trong việc cung cấp dịch vụ trên toàn quốc.

Trân trọng cảm ơn.

quan7388

Well-Known Member

Vâng đó max speed của gói 27MB đó bạn. Nếu theo như bạn nói thì gói Fhome trc kia 15MB sẽ đc quy hoạch về gói F2 32MB tốc độ load sẽ khác. Nhưng trên thực tế mạng nhà tôi chỉ đc về F3 27MB. Tôi xem mạng nhà tôi trong FPT Member chứ k phải đo bằng speedtest nhé bạn. Mong bạn có câu trả lời thỏa đáng.

Rất xin lỗi bác do em trả lời có chút chậm trễ :), gói fiber Home của bác hiện đang thanh toán cước hàng tháng là bao nhiêu ạ ? vì hiện gói Fiber Home mỗi một khu vực ( Tỉnh, nội thành ) là có mức chi trả khác nhau khiến việc quy hoạch của mỗi một khu vực không được đồng nhất.

Việc quy hoạch gói cước không phải chỉ quy hoạch dựa trên tên gói cước mà dựa trên cước phát sinh hàng tháng KH đang chi trả bác nhé. Bác Inbox em thông tin chủ hợp đồng, em sẽ check và phản hồi sớm ạ.

xjnhzaj16

^@TTN
E hoặc những ng khác đã phải dùng mức cước 360k này từ rất lâu rồi. Cũng có thắc mắc tại sao mình dùng gói lưu lượng đã thấp mà phải chịu trả chi phí quá cao so vs các mạng khác như vậy. Nhưng vì công việc hàng ngày rồi cũng k chú ý tới nữa, dần dần cứ quên đi. Tới gần đây đọc trên mạng mới thấy nhiều người khen mạng của Viettel 20MB 220k/tháng dùng vừa rẻ lại ổn định, vừa tiền. E mới chú ý tới mạng mình đang dùng. Nhưng vẫn cứ bàng quang chưa muốn đụng chạm tới. Chính thức tới hôm vừa rồi nhận đc tin nhắn từ hệ thống của FPT mới chịu tìm hiểu kĩ lại.

Quả thật là giá cước của FPT " Chặt chém " quá ghê so vs các mạng khác. Nói là Tri ân để xoa dịu những người dùng cũ, nhưng có phải ai cũng mừng đón nhận thông tin đó. Cảm giác bị bỏ rơi, cảm giác mình đang bị móc túi. Quá thất vọng về dịch vụ của FPT. K phải vì các mạng thay đổi thì chắc FPT vẫn cho ăn hành đều đều. Nếu k vì đã từng gắn bó lâu dài thì cũng chẳng phải thốt lên những lời nói thế này.

xjnhzaj16

Rất xin lỗi bác do em trả lời có chút chậm trễ :), gói fiber Home của bác hiện đang thanh toán cước hàng tháng là bao nhiêu ạ ? vì hiện gói Fiber Home mỗi một khu vực ( Tỉnh, nội thành ) là có mức chi trả khác nhau khiến việc quy hoạch của mỗi một khu vực không được đồng nhất.

Việc quy hoạch gói cước không phải chỉ quy hoạch dựa trên tên gói cước mà dựa trên cước phát sinh hàng tháng KH đang chi trả bác nhé. Bác Inbox em thông tin chủ hợp đồng, em sẽ check và phản hồi sớm ạ.

Thuê bao trọn gói 1 tháng 360.800 đồng thì phát sih đc cước gì nữa hả bạn? Nếu mức cước này thì thừa lên F2.

xjnhzaj16

Điều cơ bản là tôi muốn xác nhận lại gói cước tôi đag dùng được quy hoạch về gói F nào thôi. Bạn tư vấn từ đầu rồi giờ đính chính lại là :
"Việc quy hoạch gói cước không phải chỉ quy hoạch dựa trên tên gói cước mà dựa trên cước phát sinh hàng tháng KH đang chi trả bác nhé "
Chứ k cần bạn phải check lại giúp tôi. Vì kiểu gì tôi cũng phải lên trụ sở để làm rõ lại.

xjnhzaj16

Dù sao cũng cảm ơn bạn đã chịu chạy theo giải thích cho KH, đọc bạn giải thích mà thấy bạn tội nghiệp. Sự giận dữ của KH, đay nghiến đủ kiểu. Vẫn phải ngọt nhẹ vs KH. Chúc công việc của bạn thuận lợi.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên