Tự Làm HOME ENTERTAINMENT: Từ A -> Á!

davidhand

Moderator
MÀN CHIẾU XUYÊN ÂM
Lâu lâu ko làm gì mình lại ngứa ngáy chân tay. Nhở có chiến hữu tặng cho tấm màn xuyên âm của hãng Screen Solution loại White Pearl với gain 2.0 (gần như màn bạc), mình DIY thành chiếc màn "bé bé xinh xinh" 170" fixframe phẳng. Đây là loại màn đục lỗ dùng cho rạp chuyên nghiệp nhằm đặt hệ thống loa phía trước ra sau màn chiếu - rất hợp với design phòng cinema nhà mình vốn phải đặt loa xuống sát sàn nên giảm đi chất lượng âm thanh 1 phần. Có chiếc màn này thì loa front, center cứ tha hồ lựa chỗ đặt, sao cho âm thanh đạt mức tốt nhất có thể. Sau vài ngày tranh thủ những lúc rảnh rỗi, tự vật vã 1 mình thì cũng xong rồi ạ. Mới các bác chiêm ngưỡng thành quả của mình! Cái gì tự mày mò làm thấy nó cũng rạo rực ghê gớm! Hehe.

Loại màn chiếu này đây:

Lên thớt đây ạ! :)

Thành phẩm! Test thôi! Phim Ấn Độ Baahubali !:)

Tắt đèn thì nó ra như này! :)

Chụp cận màn để các bác thấy các lỗ nhỏ xuyên âm như e căng loa trên màn, ngồi xa tầm 6m thì sẽ ko thấy cái lỗ nào nữa. Phòng nhà mình dài hơn 8m nên khá ổn.

Màn này nó có khổ 1m4 thôi nên mình phải nối và vẫn có hot spot (thấy khá rõ ở những cảnh sáng) nên e tụt cảm hứng xíu chứ ko là perfect luôn rồi ạ.

P/s: Hình e chụp bằng smartphone nên nó ko được như máy ảnh chuyên các bác nhé.

JaguarXK8

Niềm đam mê + tài chính dư rả mới được một phòng Cinema như này của bác, thật ngưỡng mộ, ước gì một lần được chiêm ngưỡng tận mắt.

davidhand

Moderator
Niềm đam mê + tài chính dư rả mới được một phòng Cinema như này của bác, thật ngưỡng mộ, ước gì một lần được chiêm ngưỡng tận mắt.
Cảm ơn bác! Mình đam mê là chính thôi chứ thiết bị cũng chỉ trang bị ở tầm trung thôi bác, cũng ko quá mắc tiền đâu. Phòng cũng tự design và thuê thợ làm trần nhà đang thi công ở thời điểm đó nên cũng rẻ thôi ạ.

tungvjckj

Active Member
Sắp tới em về nhà mới muốn đầu tư 1 bộ xem phim là chủ yếu, thỉnh thoảng đá tý PBN thôi.Ngân sách của e từ 30 đến 50 củ.Vì nhà em là chung cư ( pk rộng 10m2 ) nên e muốn chơi âm tường, âm trần ( ko kiếm được thì đành chơi lộ thiên vậy nhưng em ưu tiên gọn nhẹ bớt không gian ag ) .Muốn tìm bộ 5.1.2 chơi đc atmos và dts X.Nhờ cụ tư vấn setup giùm em.
P/S: e đang ngắm 2 e denon 1300 và 3300

davidhand

Moderator
Sắp tới em về nhà mới muốn đầu tư 1 bộ xem phim là chủ yếu, thỉnh thoảng đá tý PBN thôi.Ngân sách của e từ 30 đến 50 củ.Vì nhà em là chung cư ( pk rộng 10m2 ) nên e muốn chơi âm tường, âm trần ( ko kiếm được thì đành chơi lộ thiên vậy nhưng em ưu tiên gọn nhẹ bớt không gian ag ) .Muốn tìm bộ 5.1.2 chơi đc atmos và dts X.Nhờ cụ tư vấn setup giùm em.
P/S: e đang ngắm 2 e denon 1300 và 3300
Phòng khách nhà bác nhỏ và là nhà chung cư nên chơi bộ audio nhỏ, vừa nghe thôi. AVR Denon 1300 là đủ tầm có thể ghép với bộ loa Klispch RP 260 5.1 là trong tầm budget rồi. Đẹp ứng được tiêu chí đẹp, nhẹ nhàng, giá vừa phải. Bác mua thêm cặp loa âm trần có CS tầm 100W nữa là đủ bộ 5.1.2 rồi. Lâu ko cập nhật, ko biết con 1300 đã update lên FW chơi đc DTS:X chưa, bác tìm hiểu thêm nhé. Nếu làm nhà mới thì bác nên xử lí tiêu âm sàn nhà cho tốt để tránh ảnh hưởng đến tầng dưới, có thể dùng cao su non và XPS lát dưới nền sẽ giảm độ rung và tiêu âm đi nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

davidhand

Moderator
Cám ơn bác! Bác cho e vài cái tên âm trần được ko ag??
Nếu bác chơi bộ Klipsch thì nên chơi loa âm trần Klipsch or BIC, giá cho cặp KL Pro Serie 4 VD như Pro 4803-C tầm khoảng 400USD hoặc BIC thì rẻ hơn, Ship về VN tầm 200 - 300 USD/cặp. Nhà mình xài 2 cặp BIC này cho phòng Cinema thấy khá ổn,

davidhand

Moderator
nhìn đẹp quá bác kết nhất phần thiết kế
E design theo ý thích của mình thôi bác, vì cũng vội do phần hoàn thiện cái nhà tốn nhiều công sức quá nên cũng chưa ưng ta lắm. Sau này có thời gian rảnh e sẽ sửa lại 1 số chỗ nhìn vẫn còn "gai gai" mắt. :)
Cảm ơn bác.

davidhand

Moderator
Quá hoành tráng. Bác chuyên môn cao quá :D
Cũng lượm lặt thôi bác ạ. Do cũng có thời gian dài chơi món này nên cũng có thêm 1 số kiến thức cơ bản để ít nhiều có chút tự tin mà thực hiện. Nói chung thì khi muốn thực hiện, cứ chịu khó nghiên cứu thêm theo những thứ mình lên plan rồi cũng ổn thôi ạ! :)

Bên trên