[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

duycom

Ban Quản Trị
Ðề: Nhờ setup giúp dàn HTPC < 10tr (w/o HDD)

giá đang rẻ, em thấy ngon đấy chứ?
@Leo: nhầm hàng kìa

HD 1080p

8800GT ăn điện,nóng cần nguồn công xuất lớn,cứ như ý tôi thì chỉ cần Radeon 3450 hay 3650 là quá đủ để xem HD và duyệt Web,giá rẻ,không tốn điện,mát hơn.

GENERALS

Ban Quản Trị

8800GT ăn điện,nóng cần nguồn công xuất lớn,cứ như ý tôi thì chỉ cần Radeon 3450 hay 3650 là quá đủ để xem HD và duyệt Web,giá rẻ,không tốn điện,mát hơn.

2 con card trên là 1 sự lựa chọn đáng cân nhắc và hợp lý. Nếu bro nào ko thích card ATI thì có thể chọn những Card Nvidia tương xứng với dòng 3xxx series của ATI, bảo đảm 100% dùng rất tốt và giá hợp lý

tui

Member

Mình thấy chơi con 7300GT 256MB/128bit Silent là ổn nhất. Ko hao điện, lại chuẩn. Coi film hay chơi game cổ tí cũng tốt.

Con 7300GT hàng 2nd cỡ 800k.

sieucan

Active Member

Nếu chọn Nvidia tôi khuyên nên chọn dòng 9x00GT ưu điểm: mát, không cần nguồn xịn, support DX10, hỗ trợ play HD từ phần cứng, hỗ trợ encode từ GPU.... và rẻ hơn 8800 .VD như của giga(hơi đắt, đợi theo nửa tháng nữa thì có thể rẻ, jetway ,inno 3d vv)

GIGABYTE - Nhà sản xuất Motherboard & VGA hàng đầu Thế giới vừa chính thức giới thiệu 3 sản phẩm VGA sử dụng GPU GeForce 9500GT của mình.

Nhóm 3 sản phẩm gồm : GV-N95TOC-512H , GV-N95TOC-1GH , GV-N95TD3-512H

N95TD3-512H

N95TOC-512H

N95TOC-1GH sẽ sớm ra mắt trong 1,2 ngày tới

Mức giá dự kiến : N95TOC-512H 120$ ,N95TD3-512H 135$

Dự kiến,3 sản phẩm sẽ có mặt vào đầu tháng 8 tại VN !!!

www.techpowerup.com đánh giá gấp 3 lần 8500GT( tiếc quá giá như mua máy lùi lại 2 năm:(()

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nvidia 9xxxx thì ngon quá rồi, chơi game cũng được nữa, ngoai trừ giá hơi cao chút.

Kể cả Nvidia và ATI có như nhau đi nữa thì vẫn nên chọn Nvidia vì driver của nó thiết kế tốt hơn, cài đặt cũng đỡ lằng nhằng hơn ATI. Tớ rất ngại cài cái control của ATI.

sieucan

Active Member

Toàn phải mod đúng không bro, Ati lại được cái ưu điểm về giá của card dòng tầm trung.
9X00 không đắt đâu bro kém hoặc bằng đời 8X00 trước đây thôi.
Ati dòng 4000 đợt này thấy bảo nổi lắm(với gamer)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Toàn phải mod đúng không bro, Ati lại được cái ưu điểm về giá của card dòng tầm trung.
9X00 không đắt đâu bro kém hoặc bằng đời 8X00 trước đây thôi.
Ati dòng 4000 đợt này thấy bảo nổi lắm(với gamer)

Đúng là ATI 4k series của ATI hiện nay đang là vô địch với dân gamer. Nhưng tớ chịu không theo được, con 8800GT đang xài chắc phải đến nửa cuối năm sau mới thay.

newbieppc

Member

@ Bác duycom: rất cám ơn bác đã tư vấn rõ ràng và cụ thể cho dàn HTPC theo tiêu chí của mình.

@ Bác Generals: rất cám ơn bác về recommence cân nhắc giữa PRICE / PERFORMANCE (vì đó cũng là tiêu chí của mình khi sử dụng đồ công nghệ).

Cũng rất cám ơn bác Chip, bác Sieucan, bác Leo... đã tư vấn để mình thêm thông tin để chọn lựa.

Thực tế mình đã "kết" cấu hình bác duycom tư vấn, chỉ lăn tăn về Graphic Card (cái nào càng được tư vấn nhiều lại càng lúng túng ;-).

Thú thật với các bác là hồi xưa đến giờ, Game mình chỉ chơi có món Empires II, từ thời 586 --> PIV (hiện giờ thì không chơi nữa). Do vậy card màn hình mình lại không thích đầu tư nhiều. Tuy nhiên, mình cũng sẵn sàng đầu tư vào VGA card nào có khả năng thể hiện full HD tốt nhất.
Không biết các bác có rõ ý mình không? Ví dụ nếu NVIDIA 7xxx là best performance cho HD, nhưng Game không good --> mình sẽ chọn nó.

Hiện mình xem phim HD (chỉ là file test của MS cho đỡ ghiền) trên con SZ660 cũng xài NVIDA 8400GS. Tuy nhiên, tham khảo bảng giá thì ATI thường có giá tốt hơn NVIDA (tham khảo 1 vài forum trong và ngoài nước, có ý kiến cho rằng ATI thể hiện HD tốt hơn NVIDIA). Do vậy cũng là cái đang cân nhắc.

Túm lại, nhờ các bác tư vấn thêm giúp mình Card màn hình thể hiện full HD tốt (nhất) (bỏ qua Game) --> price xét sau.

Chân thành cám ơn. @};-

nghe&nhin

Member
Ðề: Các bác giúp em chọn main và cpu nào với

AMD nè:
Bác là thành viên bên vnav nên cũng biết là hệ thống AMD khi xem phim thì nhỉnh hơn Intel ( các ứng dụng khác thì thua ) rồi chứ gì, xin đưa cấu hình mình chọn sau nhiều thời gian tìm tòi
chip : AMD Phenom X3 8650 : 145 usd
Main: Jetway HA03 790X: 98usd
card rời : HD 3850 hoặc 4850 ( giá /hiệu năng tốt nhất). Bạn nên chọn card rời để tinh chỉnh theo cách mới thích hợp với card đồ họa mạnh, hình ảnh sẽ đẹp tuyệt vời.
Bộ này xem phim là bá phát, 1080p hay Blueray bản full 50GB chạy ngọt, CPU chỉ 22%

vì mua được main rẻ nên cuối cùng mình chọn cấu hình sau:
- Main J&W G82UM-PVHD L.E (mua con này được tặng psu CM 350w) 99$
- CPU AMD X2 5000@2g8 69$
- Ram Crucial 1g*2 60$
- VGA Ge8200 onboard (sau có thể nâng cấp Ge8500, 8600... chạy hybird Sli) 0$
- HDD WD sata2 320g 60$
- PSU CM extream 350w (được tặng) 0$
- Case+key+mouse 50$
- HSF 12$
Tổng thiệt hại 350$ ~ 6tr trước mắt mình xài cấu hình hơi cùi vậy để $ mua HDD, sau có điều kiện sẽ gắn thêm VGA rời.

GENERALS

Ban Quản Trị

Túm lại, nhờ các bác tư vấn thêm giúp mình Card màn hình thể hiện full HD tốt (nhất) (bỏ qua Game) --> price xét sau.

Chân thành cám ơn. @};-

Tất cả những gì các bro trên này tư vấn, thậm chí con card 7300 series mà bro cân nhắc cũng play HD movies ở độ phân giải FullHD rất vô tư đấy. Tiêu chí của bạn là bỏ qua game, vậy thì bây giờ lấy 1 con card của Nvidia như 7300, 7600, 8500, 8600 là OK nhất, tương tự đối với ATI là Radeon 3450, 3650 là tuyệt vời nhất ( bạn cũng ko nên lo lắng quá về vụ driver của card ATI; đúng là lúc trước nó hay bị lỗi nhưng hiện bản driver mới nhất của ATI khá hoàn hảo và ko hề bị than phiền trục trặc gì )...

Còn 1 điều GEN muốn hỏi bạn nữa là, bạn tính đầu tư khoảng bao nhiu $$$ cho con Card rời này, bạn hãy áng chừng 1 con số đi, GEN sẽ cố gắng giúp bạn tìm con card tốt nhất với tầm $$$ đó...

Vài dòng chia sẻ...THÂN

sieucan

Active Member

Gen nói đúng rồi đó, chọn tất cả các thứ khác tính tièn xem còn được bao nhiêu cho cái card màn hình, chỉ HD thôi thì cũng có nhiều loại , nói chung tư vấn không có giá tiền thì rối lắm.

newbieppc

Member

Tất cả những gì các bro trên này tư vấn, thậm chí con card 7300 series mà bro cân nhắc cũng play HD movies ở độ phân giải FullHD rất vô tư đấy. Tiêu chí của bạn là bỏ qua game, vậy thì bây giờ lấy 1 con card của Nvidia như 7300, 7600, 8500, 8600 là OK nhất, tương tự đối với ATI là Radeon 3450, 3650 là tuyệt vời nhất ( bạn cũng ko nên lo lắng quá về vụ driver của card ATI; đúng là lúc trước nó hay bị lỗi nhưng hiện bản driver mới nhất của ATI khá hoàn hảo và ko hề bị than phiền trục trặc gì )...

Cám ơn bác GEN đã tận tình giúp đỡ. Tuy nhiên mình vẫn unclear là VỀ CHẤT LƯỢNG THỂ HIỆN FULL-HD:
8600 > 8500 > 3650 > 7600 > 7300 > 3450 hay
8600 = 8500 = 3650 = 7600 = 7300 = 3450 hay
không thể có câu trả lời chính xác được (vd người thì nói Intel hơn, người thì cho là AMD tốt hơn)

Còn 1 điều GEN muốn hỏi bạn nữa là, bạn tính đầu tư khoảng bao nhiu $$$ cho con Card rời này, bạn hãy áng chừng 1 con số đi, GEN sẽ cố gắng giúp bạn tìm con card tốt nhất với tầm $$$ đó...

Vài dòng chia sẻ...THÂN

Tham khảo giá các dòng trên Gigabyte, Hợp Nhất, thì around 70$-100$ (cũng không chênh lệch nhiều). Mình cứ ấn định #100$ nhờ bác GEN tuyển giúp 1 em "chân dài tới nách" dùm mình :)

Nếu performance là ngang nhau giữa các dòng, bác GEN thấy con GeForce 8400GS được không (do cho giống con SZ mình đang xài cho đẹp \:D/)

Một lần nữa rất cám ơn bác GEN rất tận tình!

Leo_19

Với cái cầu hình bác duycom đưa ra là...

1. CPU INTEL CORE 2 Duo E7200 (2.53GHz) ~ $129
2. Main GIGABYTE Intel P35 (EP35-DS3) ~ $121
3. VGA 8800GT ~ $160
4. RAM Supertalent 2x1GB ~ $80
5. PSU AcBel I-power 470W ~ $40
6. Case thì có thể chọn case như của anh Chip giá khoảng $80

Để phù hợp với số tiền bạn đưa ra là 10tr thôi. Còn Card màn hình play HD thì ko đòi hỏi cao lắm 7300 vẫn chơi được như bác GENERALS đã nói. Bác có thể chọn ati hay Nvidia như bác GENERALS đã đưa trên.

nghe&nhin

Member

nếu theo yêu cầu của chủ thớt mình vote cho ATI HD2600XT DDR4 256MB 76$
thấy bán ở đây

Cupid

Member

xin phép hỏi bạn newbieppc là

1. Case chỉ để chơi HD ko thôi ?

2. Có cần phải tiêu hết 10tr ko ?

luciano

Active Member
Ðề: Nhờ các cao thủ giúp "gà mờ" vài bước hoàn thiện HTPC

không biết có phải cấu hình em thấp hay không mà em xem phim, màu sắc và độ phân giải thua xa mấy cái đĩa DVD9 của em mấy bác ạ?

Liệu có phải do cạc màn hình của em k/

newbieppc

Member

xin phép hỏi bạn newbieppc là

1. Case chỉ để chơi HD ko thôi ?

2. Có cần phải tiêu hết 10tr ko ?

Mình xin trả lời:
1. Máy mình để xem HD thôi (full HD --> do test cái full HD của Samsung F81 đã mua)
2. Không nhất thiết phải hết 10tr (đoạn đường đầu tư HDD còn quá đăng đẳng /:) )

Xem lại, mình bị cuốn vào nên đầu tư VGA card nào. Thực tế thì mình cần hài hòa cả cấu hình máy hơn. Nói chung là qua tư vấn của các bác bên trên cũng đã định hướng được phần lớn.

Nhờ bác Cupid tư vấn thêm! Tks!

Bên trên