[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

arryo

Active Member
Ðề: Nhờ các cao thủ giúp "gà mờ" vài bước hoàn thiện HTPC

Welcome. Bạn nào góp vui được thì tự nhiên nhé. Open!

cho tớ tham gia với nhé. Hôm trước có ghé nhà bác Chip để mua cái sata cable rồi mà k gặp được bác. Tớ cũng muốn hỏi thêm một số cái để mai mốt về nhà còn chỉnh sửa hoặc update gì đấy.

HD 1080p

Ðề: Nhờ setup giúp dàn HTPC < 10tr (w/o HDD)

chắc bác ấy suy tính cho về sau ấy mà (giống mình), chắc cũng tính chuyển sang xem full HD luôn khi mà bluray rom hoặc bluray disc rẻ rẻ đi một tí ấy mà

Ati HD2400 hay Nvidia8500 là đã đầy đủ để xem HD,Bluray.
8800GT thậm chí còn không được đánh giá cao bằng 8500 về chức năng giải mã HD.

tui

Member
Ðề: Các bác giúp em chọn main và cpu nào với

Tks Gen nhiều.

Vì mình ko phải dân OC, nhưng mò mẫm thì vô tư, dù gì cũng chơi máy tính từ thời 386 lên 486 cho đến giờ.
Mình đã hốt bộ này :
* Main Asus P5KPL-VM chip intel G31
* Cpu E2160
* Ram Kingmax 1Gb*2 bus 667

Với main và ram đó khả năng OC tới đâu hả Gen, có cần thay RAM bằng 2 x 512 MB Crosair bus 533 ko ?

Vì tùy loại RAM mà khả năng OC của nó nữa. Hay cả hai đều cùi ngang nhau :p.

HD 1080p

Tks Gen nhiều.

Vì mình ko phải dân OC, nhưng mò mẫm thì vô tư, dù gì cũng chơi máy tính từ thời 386 lên 486 cho đến giờ.
Mình đã hốt bộ này :
* Cpu E2160

Với main và ram đó khả năng OC tới đâu hả Gen, có cần thay RAM bằng 2 x 512 MB Crosair bus 533 ko ?

Không biết OC thì đừng có mua linh tinh,chỉnh có ngày cháy main.
E2160 đẩy lên thì giỏi lắm cũng 3G,tức là FSB khoảng 333,tương đương với bus Ram Kingmax 1Gb*2 bus 667 chạy mặc định,vậy thì cần gì phải đổi ram.
Hơn nữa thay Ram 2 x 512 MB Crosair bus 533 để làm gì,vì đẩy CPU lên thì Ram này cũng phải đẩy theo,để đẩy ram lên cao thì phải có kỹ thuật,1G lại thua hẳn 2G >:D<

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tks Gen nhiều.

Mình đã hốt bộ này :
* Cpu E2160

Bạn mua ram bus 800 đi, ko nên mua kingmax, kingston.

GENERALS

Ban Quản Trị

Tks Gen nhiều.

Mình đã hốt bộ này :
* Cpu E2160

Main này ko hỗ trợ OC hardcore vì settings thiếu nhiều thứ, nhưng cũng đủ để OC con E2160 @ 2.7Ghz chạy stable với Stock HSF, về phần Ram di nhiên là 2 x 1GB phải ngon hơn 2 x 512MB rồi ( GEN ko hiểu tai sạo bro lại đưa ra ý kiến này nữa ). Còn thứ nữa là mấy loại Ram của Kingston, KingMax ở VN hàng chất lượng tùm lum lắm, bạn nên chọn RAM của SuperTalent (ngon, bổ, rẻ mà bảo đảm OC thành công)

HD 1080p

Main này ko hỗ trợ OC hardcore vì settings thiếu nhiều thứ, nhưng cũng đủ để OC con E2160 @ 2.7Ghz chạy stable với Stock HSF, về phần Ram di nhiên là 2 x 1GB phải ngon hơn 2 x 512MB rồi ( GEN ko hiểu tai sạo bro lại đưa ra ý kiến này nữa ). Còn thứ nữa là mấy loại Ram của Kingston, KingMax ở VN hàng chất lượng tùm lum lắm, bạn nên chọn RAM của SuperTalent (ngon, bổ, rẻ mà bảo đảm OC thành công)

Dùng 2160 thì Ram đâu cần phải OC

tui

Member

See.. Got it. Tks all

AnhThu

Dùng 2160 thì Ram đâu cần phải OC

sak CPU dù tốt tới đâu mà ram cùi thì cũng ảnh hưởng đến kết quả O.C hết.... theo mình thì nên dùn OCZ cũng tốt. vì hiện nay OCZ đã đựoc phân phối chính thức tại VN. còn superTalent thì chỉ có những loại tản nhiệt xanh mới O.C cao còn mấy loại tản nhiện nhôm trắng thì không tốt lắm. nói chung lúc trước em làm hàng SupperTalent thấy tỉ lệ BH sau khi O.C là khá cao

HD 1080p

sak CPU dù tốt tới đâu mà ram cùi thì cũng ảnh hưởng đến kết quả O.C hết....

CPU chỉ lên kịch đến bus của Ram thì Ram cần gì OC? Ram OC có lên nữa mà CPU không theo nổi thì cũng không cải thiện bao nhiêu.OC thì mới cần Ram xịn,còn không OC thì Ram thường với Ram xịn hiệu năng gần như nhau cả.
CPU thì hầu như không bao giờ chết cả,còn Ram,main OC chết là chuyện thường, vì vậy mấy bro không rành thì đừng có động đến OC gì cả,tiền mình mua,đến lúc OC cháy cả đám thì ai chịu :cool:

Leo_19

Mình đang lựa con CPU, mọi ng nói con E2180 là có thể chơi đc 1080p rồi. Có đúng ko ? Hay cần nâng lên E4300 or E4400 ? Mình cần đc trả lời gấp về nội trong chiều nay mình sẽ rước nó về để re-built lại cái HTPC. Lúc trc xài con D925 nhưng quả thật là nó coi 720 còn đuối nữa.

Tks trc mọi người.

E2160 đã có thể chơi được 1080 rùi. Mình hiện đang chơi cấu hình này:
Main P35-S3L (Giga)
Cpu E2140
Ram 2*1G (bus 800) (crucial)
VGA cùi bắp 512Mb Giga

Đang chơi 1080 ầm ầm nè bạn, nếu bạn có thể OC thì E2140 có thể đây lên 2.6G hay 3.0G dễ dàng nếu bạn chơi OC. Hiện mình sử dụng nhu cầu ko cao lắm nên chỉ OC lên 2.6G và Ram chạy ở bus 1000 thôi (default hàng ngày, treo 24/24 vì cày torent mà)

Nếu bạn có OC thì nên loại thằng Kingmax, Kington nhé. Super Talent là hợp lý.

Chỉnh sửa lần cuối:

AnhThu

CPU chỉ lên kịch đến bus của Ram thì Ram cần gì OC? Ram OC có lên nữa mà CPU không theo nổi thì cũng không cải thiện bao nhiêu.OC thì mới cần Ram xịn,còn không OC thì Ram thường với Ram xịn hiệu năng gần như nhau cả.
CPU thì hầu như không bao giờ chết cả,còn Ram,main OC chết là chuyện thường, vì vậy mấy bro không rành thì đừng có động đến OC gì cả,tiền mình mua,đến lúc OC cháy cả đám thì ai chịu :cool:

à hiểu nhầm ý của anh. ý anh là dùng 2160 tì không cần phải O.C thế nhá!
còn chuyện O.C ác thì đây k phảilà forums về O.C nên ko bàn luân. bàn luận về o.c thì cứ voz.vn. yeah! em sẽ rút kinh nghiệm....

HD 1080p

à hiểu nhầm ý của anh. ý anh là dùng 2160 tì không cần phải O.C thế nhá!
còn chuyện O.C ác thì đây k phảilà forums về O.C nên ko bàn luân. bàn luận về o.c thì cứ voz.vn. yeah! em sẽ rút kinh nghiệm....

Thì đây là nói về trường hợp cụ thể của bro dựng máy trong này,còn OC thì tùy từng loại CPU mà chọn ram,2160 Hệ số nhân cao thì dùng ram thấp là đủ.Nếu dùng 2140 thì ram tốt hơn 1 chút.

nghe&nhin

Member

Welcome. Bạn nào góp vui được thì tự nhiên nhé. Open!
cho em tham gia với nhé, có nhiều cái em còn phải học hỏi lắm

@luciano: hôm trước review HTPC mà chẳng hú a nhé, T6 qua bác Chip sẵn a trả mấy cái đĩa luôn hén

gacon123

Góp một ý kiến nhỏ với bạn dành ít kinh phí cho PSU nhé.Chúc bạn thành công

luciano

Active Member

:)) hôm bữa bác Tiểu thiếu gia hú em gấp quá, em lo vụ dây nhợ mà quên hú bác :))

Hem biết bữa T6 có thể dời giờ xuống khoảng 7h30 hem bác Chip??? Em kẹt tí chuyện nhà@@ :((

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

:)) hôm bữa bác Tiểu thiếu gia hú em gấp quá, em lo vụ dây nhợ mà quên hú bác :))

Hem biết bữa T6 có thể dời giờ xuống khoảng 7h30 hem bác Chip??? Em kẹt tí chuyện nhà@@ :((

Còn tùy thuộc các bạn khác nữa, mà chắc 7.30 vẫn đang ở đó chưa về đâu :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ráp máy PC xem HD rẻ nhất

Tại thời điểm hiện nay, ráp PC thế nào để chơi HD 1080p hả anh em? Yêu cầu:

- càng rẻ càng tốt
- ráp đồ mới
- chơi được 1080p smoothly
- linh kiện phải mua được trên thị trường
- ko cần case xịn
- ko cần HDD
- ko cần remote