[Tư vấn] Chọn mua máy ảnh tầm 3,5 triệu: Canon ixus 80is vs Pana Fs62?

Do ngân sách hạn chế nên em chỉ có tối đa 3,5 triệu, các bác tư vấn giúp em nên chọn em nào trong 2 em này hoặc các em khác cùng tầm giá với ạ?

hellomoto

Active Member
Ðề: [Tư vấn] Chọn mua máy ảnh tầm 3,5 triệu: Canon ixus 80is vs Pana Fs62?

cứ cà lông mà chơi cho nó lành, pana em chưa thử qua bao giờ nhưng nghe nói "nản"

Có bác nào có ý kiến khác không ạ?

V1nc3nt

Member

Hiện giờ em chĩ biết Cà nông

Mod và admin cho em spam để các bác ấy giúp em với nhé. Up

hellomoto

Active Member

Canon Digital IXUS 80 IS

Định dạngCCD
Độ phân giải lớn nhất3264 x 2448
Độ phân giải thấp2592 x 1944, 2048 x 1536, 1600 x 1200, 640 x 480
Tỉ lệ ảnh Rộng:Cao4:3, 3:2
Độ phân giải8.0 million
Chip8.0 million
Kích thước chip1/2.5
Loại sensorCCD
Mảng phân màuRGB
ISOAuto, 80 ,100, 200, 400, 800,1600
Zoom wide (W)38 mm
Zoom tele (T)140 mm (4.0 x)
Zoom kĩ thuật sốYes (4x)
Canh nét tự độngYes
Canh nét thủ côngNo
Loại canh nét tự độngAiAF TTL 9-point or center
Khoảng canh nét bình thường50 cm
Khoảng canh nét gần5 cm
Cân bằng trắng5 positions & manual preset
Khẩu độF2.8 - 4.9
Tốc độ chụp chậm nhất15 sec
Tốc độ chụp nhanh nhất1/1500 sec
Flash gắn sẵnYes
Khoảng xa flash30cm - 3.5m (wide), 2.0m (tele)
Flash gắn ngoàiNo
Chế độ flashAuto, On, Off, Manual (Red Eye, Slow Sync)
Bù sáng-2 to +2 EV in 1/3 EV steps
MeteringEvaluative, Center Weighted, Spot
Lens threadNo
Image stabilizationYes
Quay phimYes, 640 x 480 @ 30fps, 320 x 240 @ 30fps
,160 x 120 @ 15fps
Đế cắm chânYes
Tự chụp2 or 10 sec, custom
Loại thẻ nhớSD, SDHC, MMC, MMCplus, HC MMCplus
Dung lượng thẻ đi kèm32 MB SD card
Compressed formatJPEG (EXIF 2.2)
Quality LevelsSuper-Fine, Fine, Normal
Viewfindern/a
LCD2.5” PureColor LCD II TFT
LCD Pixels230,000 dots
Playback zoomYes
Video outYes
USBYes
Pin xạcYes
Loại pinLithium-Ion NB-4L battery & charger
Trọng lượng:125 g
Kích thước:86.8 x 54.8 x 22.0 mm

hellomoto

Active Member

nếu ko sợ cồng kềnh thì mua em Canon PowwerShot S3 IS, chụp ngon hơn nhiều

Chiếc máy ảnh nhỏ gọn PowerShot S3 IS đáp ứng những yêu cầu của các nhiếp ảnh gia với nhiều cải tiến so với kẻ tiền nhiệm, bao gồm độ nhạy cao hơn từ ISO 80 đến ISO 800, một màn hình LCD 2” với tỷ lệ như màn ảnh rộng 16:9, chức năng quay phim mới và chế độ Sport. Ngoài ra là 20 chế độ chụp ảnh và hiệu ứng ảnh My Colors mà Canon mới trang bị cho dòng máy PowerShot.

PowerShot S3 IS cung cấp cho các tay ảnh một chế độ zoom linh hoạt mở rộng và chức năng quay phim đầy đủ trong một chiếc máy ảnh số nhỏ gọn. Với độ zoom ống kính năng lực nhất trong một chiếc máy ảnh số (36- 432 mm f/2.7-f.3.5), ống kính PowerShot S3IS hội tụ những công nghệ sử dụng chủ đạo của các ống kính chuyên nghiệp EF.

PowerShot S3 IS còn có nét mới với chỉnh ISO tự động và ISO 800 mở rộng khả năng chụp của máy trong điều kiện ánh sáng yếu. Nút chỉnh ISO được thiết kế riêng tạo sự tiện lợi và dễ dàng hơn trong quá trình thao tác.

Chức năng quay phim đầy đủ khiến PowerShot S3 IS còn mạnh hơn một máy ảnh số thường. Nút chức năng quay phim giúp người sử dụng không cần phải chuyển chế độ để khởi động việc ghi hình, do đó các thao tác và quá trình sáng tạo được diễn ra liên tục mà không bị ngắt quãng. S3 IS có thể quay video VGA với tốc độ 30 hình/giây hoặc video QVGA 60 hình/giây. Chế độ quay phim còn cho phép người sử dụng chọn trước chế độ phơi sáng và cân bằng trắng và chỉnh tiêu cự bằng tay.

Với 20 chế độ chụp có chế độ chỉnh tay hoàn toàn, ưu tiên độ mở và ưu tiên tốc độ chụp. Một chế độ chụp nhanh Sport với tiêu cự tự động chính xác mang đến những khả năng chưa từng có cho việc ghi hình những hoạt động thể thao liên tục. Những chế độ khung cảnh đặc biệt – chụp nhanh trong đêm và tuyết (Night Snapshot and Snow) – trong những điều kiện ánh sáng khác nhau cùng những chế độ Color Accent và Color Swap mang đến những hiệu ứng màu sắc ấn tượng được áp dụng cho cả ảnh chụp và video. Hiệu ứng ảnh My Colors của Canon được nâng cao dành cho model này, và có thể được áp dụng cho những hình ảnh ngay cả trước và sau khi chụp. Công nghệ hiện hành cho phép thu được những bức ảnh được chỉnh sửa rất đẹp mà không cần tới những phần mềm ứng dụng chuyên dùng hay các công cụ hỗ trợ khác.

PowerShot S3 IS trang bị một màn hình rộng (2.816 x 1.584 pixel), hoàn hảo để duyệt ảnh hay in ảnh khổ lớn (10 x 20 cm) với một máy in ảnh Selphy Compact nhỏ gọn của Canon, một phụ kiện chủ yếu của dòng PowerShot. Một menu Print nhạy bén đơn giản hóa việc in nhiều ảnh một lúc. Được hỗ trợ chuẩn in ảnh PictBridge, người sử dụng có thể in ảnh trực tiếp từ bất kỳ một máy in tương thích PictBridge nào mà không cần tới máy tính và khả năng in dữ liệu chụp nếu máy được kết nối với một máy in tương thích Canon PIXMA.
http://sohoa.vnexpress.net/News/Camera/2006/02/3B9ADDCA/

Độ lớn màn hình LCD (inch) 2.0 inch
Màu sắc Đen
Trọng lượng Camera 410g
Kích cỡ máy (Dimensions) 113 x 78 x 76 mm
Loại thẻ nhớ • Multimedia Card (MMC)
• Secure Digital Card (SD)

Cảm biến hình ảnh
Bộ cảm biến hình ảnh (Image Sensor) 1/2.5" CCD
Megapixel (Số điểm ảnh hiệu dụng) 6.0 Megapixel
Độ nhạy sáng (ISO) Auto 80/100/200/400/800
Độ phân giải ảnh lớn nhất 2816 x 2112
Thông số về Lens
Độ dài tiêu cự (Focal Length) 6 - 72 mm
Độ mở ống kính (Aperture) F/2.7-3.5
Tốc độ chụp (Shutter Speed) 15 sec - 1/3200 sec
Tự động lấy nét (AF)
Optical Zoom (Zoom quang) 12x
Digital Zoom (Zoom số) 4.0x
Thông số khác
Định dạng File ảnh • JPEG

Định dạng File phim • AVI

Chuẩn giao tiếp • USB
• AV out

Quay phim
Chống rung
Loại pin sử dụng • AA
• Alkaline Manganese

Các bác ơi thế còn Canon ixus 95 is thì thế nào ạ

hellomoto

Active Member

biết ngay mà thế nào rồi cũng lòi ra em nữa =)), đừng ham hố thích em nào cứ múc em đó thôi

biết ngay mà thế nào rồi cũng lòi ra em nữa =)), đừng ham hố thích em nào cứ múc em đó thôi
Cám ơn bác đã hiểu em, em thấy trong tầm giá đó có 4 em cơ ạ, chứ không phải chỉ lòi ra 1 em thôi đâu: ixus 80, 95 vs pana fs62, fs7 các em này giá same same nhau nhưng do kinh phí hạn hẹp nên em muốn có sự lựa chọn hợp lý nhất thôi ạ. Các bác cố giúp em với. Em thích chụp mẫu mà có thể làm mờ hậu cảnh phía sau và chụp đêm tương đối nữa cơ, các bác đừng mắng là em tham nhé.

hellomoto

Active Member

Canon PowwerShot S3 IS sự lựa chọn cho những tay chập chững làm quen với DSRL, ngày xưa mình xài con S2 IS bây giờ vẫn còn giữ làm kỷ niệm

Bên trên