Tư vấn giúp em, loa dyn + plinius âm thanh nghe không thoát tiếng.

tuanvhv

Member
Nhờ các bác tư vấn giúp, em đag dùng dyn contour s1.4 ghép với Musical M6SI, vừa đổi sang plinius hautonga nghe thấy tách bạch sạch sẽ, bass gọn hẳn tuy nhiên thấy tiếng không thoát, cứ bí bí và độ động cảm thấy không bằng M6SI, phải bật tới 10-11h nghe âm thanh mới tràn ngập chứ tầm 9h thì tiếng nhỏ và ko thoát. Hiện em nghe lossles phát bằng oppo 105d dây loa nordot blueheavent, dây tín hiệu dùng acrolink, dây nguồn pangea ac9 ( hệ thống, dây dợ này trước em nghe với M6SI thì thấy bình thường ko bí như bây giờ). Giờ phải nâng cấp phần nào để âm thanh rộng mở hơn ạ? Thanks các bác

do_long_khach

Well-Known Member
Theo em hiểu Dyn và Plinius chung một nhà phân phối ở VN, cho nên mới có cái huyền thoại phối ghép mà bác là nạn nhân. Ngoài ra Oppo 105 là sự kết hợp transport + DAC ở mức chất lượng vừa phải.

Chỉnh sửa lần cuối:

TTViet

Active Member
Tôi thấy Plinius 9200 đánh Dyn S1.4 hay đấy chứ, có lẽ bác cần nguồn phát gấu hơn chút nữa. Gần đây có đi nghe thử mấy cái Ampli Gryphon (kể cả loại nhỏ thôi) thấy chất âm rất ấn tượng, bác thử xem sao!

tuanvhv

Member
Vậy chọn nguồn nào hợp lý ạ? Tầm giá <30 tr thôi ạ. Giá mà dac thì tốt em thích tiện lợi, em đang có cd rotel 1570 nhưng cũng chẳng mấy khi nghe.

tuanvhv

Member
Tôi thấy Plinius 9200 đánh Dyn S1.4 hay đấy chứ, có lẽ bác cần nguồn phát gấu hơn chút nữa. Gần đây có đi nghe thử mấy cái Ampli Gryphon (kể cả loại nhỏ thôi) thấy chất âm rất ấn tượng, bác thử xem sao!
Hôm lấy plinius em cũng nghe cả gryphon rồi bác, nghe tĩnh hơn nhưng lại không thoát tiếng bằng giá thì hơn plinius nhiều nên thôi, hôm đó ghép với C1

TTViet

Active Member
Chất âm của Dynaudio rất trung tính và đời trước thì nổi tiếng là khó đánh, mới nghe thì có cảm giác không nổi trội (bì bì hoặc không thoát) nhưng ghép đúng và phù hợp thì rất reference (tham chiếu) cho những ai yêu thích âm thanh trung thực. Có thể cặp loa của bác mới quá (chưa chạy rà xong) hoặc kê kích, chân loa chưa đúng... Hoặc nếu bác thích chất âm của Musical đời mới (thiên sáng và có lực) thì nên tìm loa khác tương đương như B&W805S(D), Revel M22, ATC19, Focal JM Labs Micro Utopia BE... có khi lại hợp hơn./.

do_long_khach

Well-Known Member
Vậy chọn nguồn nào hợp lý ạ? Tầm giá <30 tr thôi ạ. Giá mà dac thì tốt em thích tiện lợi, em đang có cd rotel 1570 nhưng cũng chẳng mấy khi nghe.
Bác nghiên cứu mua Sotm SMS200 khoảng 10 triệu làm transport, 30 triệu mua DAC Holo Spring. DAC mua mới trong tầm 20 triệu khó hay lắm. Cả 2 con này phải ship về. Đây là 2 món hot nhất của người chơi lossless hiện nay.

tuanvhv

Member
Chất âm của Dynaudio rất trung tính và đời trước thì nổi tiếng là khó đánh, mới nghe thì có cảm giác không nổi trội (bì bì hoặc không thoát) nhưng ghép đúng và phù hợp thì rất reference (tham chiếu) cho những ai yêu thích âm thanh trung thực. Có thể cặp loa của bác mới quá (chưa chạy rà xong) hoặc kê kích, chân loa chưa đúng... Hoặc nếu bác thích chất âm của Musical đời mới (thiên sáng và có lực) thì nên tìm loa khác tương đương như B&W805S(D), Revel M22, ATC19, Focal JM Labs Micro Utopia BE... có khi lại hợp hơn./.
Cảm ơn bác đã tư vấn, nhưng vấn đề là trước em ghép Musical với Dyn nghe thấy ổn với tai em tuy bass không tròn như plinius, khi chuyển sang plinius thì thấy tiếng không thoát bằng musical, em nghĩ có thể do dây dợ không hợp, vì trước em có cặp dây saec 2000 nghe thấy cũng hay nhưng cắm vào plinius thì không nghe được bác ạ.

tuanvhv

Member
Bác nghiên cứu mua Sotm SMS200 khoảng 10 triệu làm transport, 30 triệu mua DAC Holo Spring. DAC mua mới trong tầm 20 triệu khó hay lắm. Cả 2 con này phải ship về. Đây là 2 món hot nhất của người chơi lossless hiện nay.
Mua dac, Dùng oppo làm transport không dc hả bác?

do_long_khach

Well-Known Member
Trong settings để bitstream, sao ko làm transport được bác, mà "đồng bộ" là sao?

justbenice

Moderator
oppo làm transport tốt vì nó có ngõ digital out :D Mình đang xài oppo 105D làm transport khi nghe nhạc đây. Oppo play nhạc lossless hoặc CD -> tín hiệu digital sang pre Mcintosh C2600 xử lý và đưa ra âmply.

tuanvhv

Member
oppo làm transport tốt vì nó có ngõ digital out :D Mình đang xài oppo 105D làm transport khi nghe nhạc đây. Oppo play nhạc lossless hoặc CD -> tín hiệu digital sang pre Mcintosh C2600 xử lý và đưa ra âmply.
Em cũng muốn theo phương án này, đỡ phí con oppo . Trước thấy bác justbenice cũng toàn dùng oppo làm pre mà. Giờ kiếm con Dac nào hợp lý bác nhỉ?

C_Pham

Well-Known Member
Bác chủ nghe nhạc gì ạ?
Cá nhân em thấy Dyn ghép với Plinius chỉ hợp với không lời, giao hưởng chứ nghe vocal thì lạnh lắm. Trước đây em cũng có 1 thời gian chơi X16 và MF M6i, em không biết M6si có kéo nổi S1.4 không chứ M6i đánh S1.4 thì bị đuối.

tuanvhv

Member
Bác chủ nghe nhạc gì ạ?
Cá nhân em thấy Dyn ghép với Plinius chỉ hợp với không lời, giao hưởng chứ nghe vocal thì lạnh lắm. Trước đây em cũng có 1 thời gian chơi X16 và MF M6i, em không biết M6si có kéo nổi S1.4 không chứ M6i đánh S1.4 thì bị đuối.
Em nghe nhạc không lời, acoustic và cả vocal, giao hưởng thì em chưa nghe được. Em thấy M6SI kéo cũng rất khoẻ đâu 220w/8ohm , Tuy nhiên bass thì không được căng tròn như plinius

tuanvhv

Member
Bên mua bán em thấy có bác đang bán con North Star Design dac intenso không biết thế nào bác nhỉ? Có hơn dac oppo 105 d không vì em thấy nó dùng chip es 9016 thấp hơn cả dac oppo 105d thì phải.

Frey

Active Member
Hình như Ht bác bị thắt cổ chai ở dây IC & dây nguồn. Bác mượn đủ full nordost blue heaven 2 về thử xem sao. Tôi đã nge mấy ht full nordost rẻ tiền thôi nhưng đồng chất nên phát huy ghê gớm.
Muốn cải thiện chất âm cho 105D bác thử các pa sau (thứ tự ưu tiên):
1/ Dùng Pc hay Nas stream nhạc qua ngõ Ethernet thay vì cắm Hdd trực tiếp vào 105d. Cách này 105d & app nhận nhạc chậm 1 chút nhưng âm thanh hay nhất.
2/ Nếu k thể dùng cách 1 thì chọn Hdd loại portable, ưu tiên Wd passport. Ko dùng loại hdd có adapter rời hay các loại usb thumbdrive
3/ Nếu k còn j để làm thì đè 105d ra mod

tuanvhv

Member
Hình như Ht bác bị thắt cổ chai ở dây IC & dây nguồn. Bác mượn đủ full nordost blue heaven 2 về thử xem sao. Tôi đã nge mấy ht full nordost rẻ tiền thôi nhưng đồng chất nên phát huy ghê gớm.
Muốn cải thiện chất âm cho 105D bác thử các pa sau (thứ tự ưu tiên):
1/ Dùng Pc hay Nas stream nhạc qua ngõ Ethernet thay vì cắm Hdd trực tiếp vào 105d. Cách này 105d & app nhận nhạc chậm 1 chút nhưng âm thanh hay nhất.
2/ Nếu k thể dùng cách 1 thì chọn Hdd loại portable, ưu tiên Wd passport. Ko dùng loại hdd có adapter rời hay các loại usb thumbdrive
3/ Nếu k còn j để làm thì đè 105d ra mod
Bác bắt đúng bệnh rồi đấy, em thay cái dây nguồn nghe khác hẳn luôn giờ bass mềm mại, âm hình rộng và nhạc tính hơn hẳn. Cảm ơn bác

Bên trên