tư vấn home theater cho newbie

caothudeche

Moderator
Ðề: tư vấn home theater cho newbie

bác có biết về hang này không, nghe nói cũng ngang cơ phillip
http://www.vizio.com/m70c3.html
Hàng này ở VN không sẵn có như mấy hãng châu Á. Bởi vậy mình cũng không được trải nghiệm thực tế.
Nhưng thông tin thì nó được đánh giá rất cao.
Mình đọc specification thấy có Refresh Rate lên đến 240 Hz thì đúng quả là quá đẳng cấp. Gấp 2 lần con LG 3D mình đang dùng.

Hàng này ở VN không sẵn có như mấy hãng châu Á. Bởi vậy mình cũng không được trải nghiệm thực tế.
Nhưng thông tin thì nó được đánh giá rất cao.
Mình đọc specification thấy có Refresh Rate lên đến 240 Hz thì đúng quả là quá đẳng cấp. Gấp 2 lần con LG 3D mình đang dùng.

mà bác bảo là em nên đàu tư 1 con lap thì nếu em xem phim 2k-4k thì nên chọn loại card màn hình rời cỡ bao nhiêu đổ lên hả bác

caothudeche

Moderator

mà bác bảo là em nên đàu tư 1 con lap thì nếu em xem phim 2k-4k thì nên chọn loại card màn hình rời cỡ bao nhiêu đổ lên hả bác

GTX 950 đổ lên là ngon :D
Khoản này thì hơi khó, yêu cầu trải nghiệm thực tế. Bạn có thể qua box thiết bị phần cứng nhờ bác sircuong tư vấn.
Nhưng với Intel HD Graphic 4000 trở lên là quất ngon 4K rồi. Còn Card rời thì cứ so con nào mạnh hơn HD 4000 là nuột.

dungnoob

Member

Quan trọng là phải xác định rõ nhu cầu của mình, lấy tờ giấy ra từ từ định hình bộ khung, không khéo dễ bị rối lắm, nếu có thời gian chạy lòng vòng các cửa hàng audio kham khảo, bạn sẽ có thêm nhiều sự lựa chọn, nhớ sách theo bút và giấy ghi lại hết toàn bộ thông tin tư vấn, mỗi cửa hàng sẽ tư vấn 1 kiểu cấu hình, về nhà lên mạng tìm hiểu, rồi từ từ chốt lại, chúc bạn có sự lựa chọn tốt nhất, trước giờ mình vẫn lựa chọn theo cách như trên, chậm nhưng tương đối chắc

Quan trọng là phải xác định rõ nhu cầu của mình, lấy tờ giấy ra từ từ định hình bộ khung, không khéo dễ bị rối lắm, nếu có thời gian chạy lòng vòng các cửa hàng audio kham khảo, bạn sẽ có thêm nhiều sự lựa chọn, nhớ sách theo bút và giấy ghi lại hết toàn bộ thông tin tư vấn, mỗi cửa hàng sẽ tư vấn 1 kiểu cấu hình, về nhà lên mạng tìm hiểu, rồi từ từ chốt lại, chúc bạn có sự lựa chọn tốt nhất, trước giờ mình vẫn lựa chọn theo cách như trên, chậm nhưng tương đối chắc

thế bác mở hàng cho em đi :)

dungnoob

Member

1. Quan trọng phần nghe và phần hình tỷ lệ thế nào 7/3 hay 3/7. Xác định rồi chọn đồ
2. Tầm tiền của bạn phải chấp nhận hàng sx tại china thì dễ lựa chọn, hãng Amply Denon & loa Jampo sẽ cho bạn rất nhiều lựa chọn...còn nhiều hãng nữa
3. Tầm tiền trên do dàn trải nhiều đồ, nên cần phải tính toán kỹ, chạy 1 vòng các tiệm chưa???

mà các bác cho em hỏi là tính toàn kích thước màn hình theo kích thước phòng ntn ak

bác cho em hỏi là cái tỉ lệ phóng hình ở máy chiếu thì xem ở thông số nào ?,
còn với TV mới là nguồn chiếu hình thì cũng áp dụng cách này à ?
từ độ phân giải máy chiếu tính ra tỉ lệ xem ntn hả bác ?
với màn hình có 2160 đường thẳng đứng (như là tivi) hoắc 1440 (như là monitor) thì công thức tính có giống thế không ?
trong bài này chỉ nói về chiều rộng của màn hình còn chiều cao thì sao ? thông số chiều cao màn hình có quan trọng không bác ?

caothudeche

Moderator

bác cho em hỏi là cái tỉ lệ phóng hình ở máy chiếu thì xem ở thông số nào ?,
còn với TV mới là nguồn chiếu hình thì cũng áp dụng cách này à ?
từ độ phân giải máy chiếu tính ra tỉ lệ xem ntn hả bác ?
với màn hình có 2160 đường thẳng đứng (như là tivi) hoắc 1440 (như là monitor) thì công thức tính có giống thế không ?
trong bài này chỉ nói về chiều rộng của màn hình còn chiều cao thì sao ? thông số chiều cao màn hình có quan trọng không bác ?
Ở đây có nhiều yếu tố riêng biệt và phải kết hợp giữa cấu trúc phòng, hệ thống âm thanh và hình ảnh.
Nó là sự tương quan giữa:
- Vị trí người xem tốt nhất trong hệ thống âm thanh
http://www.thx.com/consumer/home-entertainment/home-theater/surround-sound-speaker-set-up/.
- Vị trí người xem tối ưu nhất trước màn hình.
- Từ kích thước phòng để lựa chọn âm thanh và hình ảnh cho phù hợp.

Một loạt câu hỏi của bạn ở trên nếu để trả lời thì nó đan xem nhiều yếu tố. Nên bạn nên tách riêng và và coi như nó chả liên quan gì đến nhau.
- Vị trí người xem tối ưu: Nó phụ thuộc vào kích thước, độ phân giải của hình ảnh, độ phân giải của TV/máy chiếu. Và còn phụ thuộc vào thiết lập âm thanh. (Thường là ở từ 2/4 - 3/4 phòng, cách màn hình 2.5 lần đường chéo màn hình).
- Đối với máy chiếu:
+ Loại Very - Ultra Short Throw Projector: Nó đặt ngay gần màn chiếu nên không phải lo lắng lắm cho kích thước phòng, cứ coi nó như 1 cái TV khổng lồ.
+ Loại bình thường: Nó lên quan lớn đến độ phóng hình (bạn đọc kỹ lại bài ở link sieuthiav). Nên phải tính toán làm sao cho cân đối giữa kích thước phòng, kích thước màn và độ phóng hình. Độ phóng hình này tùy chỉnh được (zoom), nhưng nó cũng có gới hạn, để xa quá, hay gần quá đều không tốt.

Ngồi chỗ nào cho đẹp thì bạn tham khảo ở đây.
Nói chung là nguồn phim thì đa dạng, nên làm sao cho chỗ ngồi cơ động một chút là hay nhất.
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=724575&p=6309953&viewfull=1#post6309953
trong bài này thì kết quả bác bảo tính ra là inch nhưng trong hình thì nó lại ghi là feet, mà feet thì ôi thôi kinh lắm đấy bác ạ

caothudeche

Moderator

trong bài này thì kết quả bác bảo tính ra là inch nhưng trong hình thì nó lại ghi là feet, mà feet thì ôi thôi kinh lắm đấy bác ạ
Google nó convert ra ngại gì.
Thôi thì mình kỷ niệm bảng tính của mình. Thích thì điền thông số nó tự tính.
Nếu không thích sự chi tiết trong bảng tính của mình thì cứ tham khảo sơ qua kết quả tương đối ở đây.
http://carltonbale.com/home-theater/home-theater-calculator/
[hide]Distance Viewing[/hide]

Google nó convert ra ngại gì.
Thôi thì mình kỷ niệm bảng tính của mình. Thích thì điền thông số nó tự tính.
Nếu không thích sự chi tiết trong bảng tính của mình thì cứ tham khảo sơ qua kết quả tương đối ở đây.
http://carltonbale.com/home-theater/home-theater-calculator/
hidden content may not be quoted
em tính từ chiều rồi bác ạ, vậy còn thông số chiều sao màn hình so với mặt đất thì sao hả bác

caothudeche

Moderator

em tính từ chiều rồi bác ạ, vậy còn thông số chiều sao màn hình so với mặt đất thì sao hả bác
Oài! Còn khoản này nữa sao?
Chắc phải xây rạp phim mất.
- Nhìn: Làm sao cho từ mắt chỉ phải ngước lên giữa màn hình 1 chút xíu (chắc 1 góc < 5 độ) là ổn.
Nếu đảm bảo được điều này thì màn hình có chạm đất, chạm nóc cũng OK.
Toàn bộ để đảm bảo: Khi ngồi xem không phải đảo mắt mà vẫn bao quát được tất cả. Và tư thế thoải mái nhất.
- Tiếng: Phòng càng thấp càng phải xử lý phòng nghe nhiều: Vì phòng thấp rất dễ bị dội tiếng.

Bên trên