[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

tuannhi

Member
Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

bác đang dùng phần mềm gì, bác đã thử với phần mềm PowerDVD chưa ạ.

mình đang dùng powerDVD 13, cùng 1phim nếu mình kết nối bằng cổng spdif của pc qua coaxia của z906 thì xuất được dts còn kết nối như ở trên thì trên loa chỉ hiện 3d

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

mình đang dùng powerDVD 13, cùng 1phim nếu mình kết nối bằng cổng spdif của pc qua coaxia của z906 thì xuất được dts còn kết nối như ở trên thì trên loa chỉ hiện 3d

vậy thì TV của bác ko passthrough được DTS rùi ạ

tuannhi

Member

vậy thì TV của bác ko passthrough được DTS rùi ạ

tv mình xuất được bác ui, khi mình cắm ổ cứng trực tiếp vào tv xem phim vẫn xuất được dts ra loa mà, ko biết cần cài đặt gì ở con gt630 ko ? Hay là do cáp hdmi cùi nữa

sircuong1303

Well-Known Member

tv mình xuất được bác ui, khi mình cắm ổ cứng trực tiếp vào tv xem phim vẫn xuất được dts ra loa mà, ko biết cần cài đặt gì ở con gt630 ko ? Hay là do cáp hdmi cùi nữa

vấn đề xuất DTS ko do VGA GT630 đâu bác ạ, có thể là do cable HDMI nữa đó, bác kiếm cable chuẩn 1.3 trở lên thử xem nhé

HDCafé

Mong Bác Cường giúp em phát ạ!
Số là nghe lời bác, sắm thêm con ram 4GB corsair để chạy Win 8 cho bằng anh bằng bác trong diễn đàn, bỏ thằng XP già cỗi.
Em đang dùng receiver ht554 của LG, max âm thanh là 40, muốn nghe vừa thì âm lượng cũng cỡ 25 - 30.
Trước kia đi mua không tham khảo gì cả, ra nghe nhân viên "nổ" banh xác, hỗ trợ âm thanh DTS... đến khi mang về mới biết là không hỗ trợ. Ôm cục tức!

Em đang xài SOUND CARD CREATIVE BLASTER XFI TITANIUM SB0880

Con này nghe quảng cáo âm thanh hay, cả nghe nhạc lẫn xem phim. Tính năng đặc biệt encode DTS và Dolby Digital dành cho tín đồ HD.
Receiver ht554 không hỗ trợ DTS mà card sound thì lại có, có cách nào tận hưởng được âm thanh DTS không bác?

Cài ac3fiter 2.6b vào để cải thiện âm thanh mà khổ nỗi là không biết cấu hình nó ntn, có làm theo hướng dẫn của anh em nhưng vẫn có một vài thắc mắc.

Ở thẻ Main mục Output format nên chọn cái nào ạ? Em đang xài receiver ht554 của LG
Ô Gain bảng Mater nghịch kéo lên +20dB thì thấy âm thanh nó lớn hẳn nhiều.
Mục Output format có ô Use SPDIF khi tíc vào ô này thì âm thanh nghe khác hẳn, lớn hơn. Bình thường nghe 30 mà khi ấn vào ô này chỉ cần nghe khoảng 15 là ổn. Nhưng em để ý thì ở đầu LG bình thường em chỉnh được nhiều chế độ âm thanh như Bypass, virtual... (không tíc vào ô đó) và chỉ có 2 chế độ Bypass hoặc virtual khi đã tich vào ô này.
Vậy có nên tíc vào ô đó hay không ạ?

Chẳng biết em có nghịch dại chỗ nào không nữa! Mong bác Cường tận tình chỉ giúp ạ! Cảm ơn bác nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

sircuong1303

Well-Known Member

Số là nghe lời bác, sắm thêm con ram 4GB corsair để chạy Win 8 cho bằng anh bằng bác trong diễn đàn, bỏ thằng XP già cỗi.
Em đang dùng receiver ht554 của LG, max âm thanh là 40, muốn nghe vừa thì âm lượng cũng cỡ 25 - 30.
Trước kia đi mua không tham khảo gì cả, ra nghe nhân viên "nổ" banh xác, hỗ trợ âm thanh DTS... đến khi mang về mới biết là không hỗ trợ. Ôm cục tức!

Con này nghe quảng cáo âm thanh hay, cả nghe nhạc lẫn xem phim. Tính năng đặc biệt encode DTS và Dolby Digital dành cho tín đồ HD.
Receiver ht554 không hỗ trợ DTS mà card sound thì lại có, có cách nào tận hưởng được âm thanh DTS không bác?

Cài ac3fiter 2.6b vào để cải thiện âm thanh mà khổ nỗi là không biết cấu hình nó ntn, có làm theo hướng dẫn của anh em nhưng vẫn có một vài thắc mắc.

Ở thẻ Main mục Output format nên chọn cái nào ạ? Em đang xài receiver ht554 của LG
Mục Output format có ô Use SPDIF khi tíc vào ô này thì âm thanh nghe khác hẳn, lớn hơn. Bình thường nghe 30 mà khi ấn vào ô này chỉ cần nghe khoảng 15 là ổn. Nhưng em để ý thì ở đầu LG bình thường em chỉnh được nhiều chế độ âm thanh như Bypass, virtual... (không tíc vào ô đó) và chỉ có 2 chế độ Bypass hoặc virtual khi đã tich vào ô này.

Chẳng biết em có nghịch dại chỗ nào không nữa! Mong bác Cường tận tình chỉ giúp ạ! Cảm ơn bác nhiều!

Em thì chỉ giúp dc mọi người phần hình ảnh thui, phần âm thanh e chịu chết vì ko có thiết bị :(. Tóm lại, bác cố chờ cao nhân khác vào giúp thui. Nhưng đọc sơ qua e thấy thế này, card sound bác hỗ trợ DTS nhưng receiver của bác là loại all in one kèm đầu DVD, giá rẻ của LG nên ko có hỗ trợ DTS mà :(.

win123vn

Active Member

receiver mà không hỗ trợ thì nó bị tắc ở đây rồi, làm sao bác ra dts được, cách tốt nhất là mua cái hỗ trợ thôi, con pm thì mình thấy đơn giản nhất là bác dùng vlc

pipipo12

Member

mình xin ý kiến xíu là bác đã chọn decode = sound card rồi thì bác phải cắm thẳn day loa out ra = mấy cái lỗ 3.5 (đỏ , cam , xanh) của nó đó, bác cắm cho đúng 5.1 thì nó se ra cho bác.
mà bác còn dung reciver nữa thì mình ko bik sao vì bình thường thì sound card chỉ pass = optical cho reciver giai mã(lúc này reciver phải có DTS ) mởi ra dc .

pipipo12

Member

à em xin trích dẫn của bác bên vnav
Re: XIN GIÚP NỐI SOUND CARD RA RECEIVER
Gửi bàigửi bởi Info_Seeker1309 » 26 Tháng 5 2011, 17:52

Em nghĩ bác chủ hơi lầm lẫn giữa 2 khái niệm (soundcard) HỖ TRỢ DTS và GIẢI MÃ DTS
1) Nếu soundcard hỗ trợ và đồng thời giải mã DTS thì khi xuất ra sẽ xuất tín hiệu analog và xuất qua 6 cổng RCA chứ không phải xuất qua đường optical. Khi đấu vào receiver thì đấu vào ngõ 5.1 in chứ không đấu vào optical in. Lúc này receiver KHÔNG CẦN có chức năng giải mã DTS vẫn nghe được
2) Nếu soundcard hỗ trợ DTS (nhưng không giải mã) và xuất tín hiệu digital thì xuất qua 1 cổng optical out trên soundcard và đấu vào cổng optical in tren receiver. Lúc này receiver phải có chức năng giải mã DTS mới nghe được
3) Nếu soundcard không hỗ trợ DTS: Cái này chắc thực tế sẽ không còn vì cũ quá rồi. Trường hợp này chả nghe được gì cả nếu âm thanh trên đĩa là định dạng DTS. Nếu âm thanh trên đĩa là định dạng khác thì có thể nghe được

Ngoài ra em xin chú thích là giữa việc nghe đủ 5 loa với lại nghe âm thanh DTS chả có gì liên quan với nhau cả. Nghe 5 loa có thể là DTS, có thể là Dolby Digital 5.1, mà cũng có thể là chế độ giả lập của receiver (điển hình em vẫn hay nghe nhạc 2 kênh ở chế dộ 5 channel stereo). Ngược lại, em cũng đã từng thấy có đĩa DTS nhưng âm thanh chỉ có ở 2 loa

Ðề: Xin hỏi về âm lượng khi nghe loa laptop cho phim HD 1080

mình cũng muốn hỏi vấn đề này ai có thể giải đáp thắc mắc được không?

thích công nghệ nhưng chẳng biết j nhiều

huynhlang

Member

Tình hình mình vừa chơi card màn hình GIGABYTE GV667 D3-1gI,chạy driver đầy đủ để xuất âm thanh qua dây HDMI vào reciver và up hình ảnh lên TV,nhưng khi vào RE chỉ nhận Stero không à các bác,vô phần audio chỉnh 5.1 test thử thì chạy ra được từng loa,nhưng khi xem phim chuẩn MKV audio DTS thì em nó cũng chỉ ra 2 kênh,bác náo biết chỉ giúp mính cái,đang nghiên cứu chơi HDMI ra DTS để sử dụng phần mềm XBMC các bác ạ

sircuong1303

Well-Known Member

Tình hình mình vừa chơi card màn hình GIGABYTE GV667 D3-1gI,chạy driver đầy đủ để xuất âm thanh qua dây HDMI vào reciver và up hình ảnh lên TV,nhưng khi vào RE chỉ nhận Stero không à các bác,vô phần audio chỉnh 5.1 test thử thì chạy ra được từng loa,nhưng khi xem phim chuẩn MKV audio DTS thì em nó cũng chỉ ra 2 kênh,bác náo biết chỉ giúp mính cái,đang nghiên cứu chơi HDMI ra DTS để sử dụng phần mềm XBMC các bác ạ

bác dùng thử với phần mềm PowerDVD chưa ạ

Mình định nối Laptop vào tivi 32 inch xem phim Bluray 720p thì mua cáp HDMI 100 ngàn xem mượt ko mọi người ?

ttlinhha

Well-Known Member

Mình định nối Laptop vào tivi 32 inch xem phim Bluray 720p thì mua cáp HDMI 100 ngàn xem mượt ko mọi người ?

Vô tư nhé bác, kiếm cái dây rẻ nhất mà phang khỏi lo giật. Cấu hình Lap của bác chắc cũng phải Core2duo

Quoc Hiep HD

Active Member

Mình đang dùng sound Omega Plus chất lượng âm thanh rất tốt (đã phải đóng học phí với sound của hãng # rồi" Với âm lượng như nhạc 5.1 Thúy nga để gain -9 phim = 0. Điều quan trọng là nhìn tín hiệu các kênh của AC3 mức nháy chỉ vừa tới đỉnh là đủ không chỉnh quá sẽ bị vỡ âm thanh. Mức biên độ tín hiệu ra của card omega rất khỏe ( có thể gấp đôi trên main) Với mình card Omega là như ý rồi. Mình dùng đường Analog và 3 Amply Stereo cho 5 kênh + 1 Sub để chơi 5.1 Theo tài liệu kèm theo card omega plus dùng chíp xử lý 8788 chỉ có tác dụng với đường Analog thôi cổng quang và đồng trục nó chỉ past qua thôi nếu dùng amply số để giải mã là phí đấy.

ttlinhha

Well-Known Member

Mình đang dùng sound Omega Plus chất lượng âm thanh rất tốt (đã phải đóng học phí với sound của hãng # rồi" Với âm lượng như nhạc 5.1 Thúy nga để gain -9 phim = 0. Điều quan trọng là nhìn tín hiệu các kênh của AC3 mức nháy chỉ vừa tới đỉnh là đủ không chỉnh quá sẽ bị vỡ âm thanh. Mức biên độ tín hiệu ra của card omega rất khỏe ( có thể gấp đôi trên main) Với mình card Omega là như ý rồi. Mình dùng đường Analog và 3 Amply Stereo cho 5 kênh + 1 Sub để chơi 5.1 Theo tài liệu kèm theo card omega plus dùng chíp xử lý 8788 chỉ có tác dụng với đường Analog thôi cổng quang và đồng trục nó chỉ past qua thôi nếu dùng amply số để giải mã là phí đấy.

Nhưng hơi tiếc là nó chỉ hỗ trợ dts thôi chứ chưa có DTS HD MA, trong khi đa số phim Bluray đều là DTS HD MA mà mình chỉ dùng dts thì hơi phí ... phim :D. Em dùng HTO Claro chỉ để nghe nhạc bằng đường Fr thôi chứ ko xem phim đc

thanhyk

Well-Known Member

Em chẳng rành mấy cái out audio này, nhưng nếu PC giải mã thì Rec đóng vai trò khuyếch đại thôi, lúc này phải kết nối bằng analog. Nếu PC xuất ra Rec bằng HDMI, optical/coaxial thì Rec sẽ giải mã (với điều kiện Rec có hỗ trợ giải mã âm thanh chuẩn này).

vantruong_q12

Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial,

Đã giải quyết được vấn đề chưa bạn? Bạn chỉnh độ phân giải cao lên sẽ có tiếng, mình củng bị vậy, sau 2 ngày mò mẩm, đã thành công

bigrony

Well-Known Member

Chắc bác HDcafe đã tìm được cách giải quyết rồi phải không?
Các bác ở đây có ai rành về cổng Optical không nhỉ? Liệu cổng đó có bị lỗi không? kiểu như lỗi tín hiệu ấy, hay là chip lỗi? Vì tôi đang dùng cổng Optical của suond on trên main Giga P43 để passthrough tín hiệu cho AVR giải mã DTS, nhưng được một lúc thì tự nhiên nghe sẹt sẹt. Rút đầu cắm vào PC ra rồi cắm lại thì lại nghe được 1 lúc thì lại bị. Có lẽ phải mua cái Sound card rời xem sao? Mà ở đây có bác nào dùng cái Musicland Moli chưa nhỉ? cho xin ít ý kiến với

Bên trên