[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

các bác cho em hỏi con gtx950 bật phim 4k có ổn không :D

Quá ổn bác à, xem 4K@60Hz - H265/ 10bit bằng Windows Media Player 12 đi kèm trong Win 10 ngon lành, mượt mà luôn.

atarukata

Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

Hỏi nhờ các bác, em mới mua cái card r9 270, cắm vào tivi lg 55UH600T bằng cáp Display Port - HDMI nhưng không có bất kỳ tín hiệu gì. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn em cái.

sircuong1303

Well-Known Member

Hỏi nhờ các bác, em mới mua cái card r9 270, cắm vào tivi lg 55UH600T bằng cáp Display Port - HDMI nhưng không có bất kỳ tín hiệu gì. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn em cái.

Bác có thể chụp lại cho e cái sợi dây cáp Displayport - HDMI mà bác đang dùng dc ko ạ. TV LG 55UH600T mà bác đang dùng có cổng HDMI 2.0, trong khi cổng HDMI trên vga R9 270 mới dừng lại ở HDMI 1.4, dây cáp Displayport - HDMI mà bác mua cũng chỉ xuất dc 4K@30Hz thôi ạ. Nếu dc, bác nên đổi từ R9 270 sang GTX950 có tích hợp sẵn cổng HDMI 2.0 ấy ạ.

P/S: Ko rõ nhà bác ở đâu, nếu ở HN thì e có thể qua xem giúp vào buổi tối dc :).

atarukata

Bác có thể chụp lại cho e cái sợi dây cáp Displayport - HDMI mà bác đang dùng dc ko ạ. TV LG 55UH600T mà bác đang dùng có cổng HDMI 2.0, trong khi cổng HDMI trên vga R9 270 mới dừng lại ở HDMI 1.4, dây cáp Displayport - HDMI mà bác mua cũng chỉ xuất dc 4K@30Hz thôi ạ. Nếu dc, bác nên đổi từ R9 270 sang GTX950 có tích hợp sẵn cổng HDMI 2.0 ấy ạ.

P/S: Ko rõ nhà bác ở đâu, nếu ở HN thì e có thể qua xem giúp vào buổi tối dc :).

Tks bác, bác nhiệt tình quá, do em ko có đồ để test kỹ nên thông tin cho các bác hơi thiếu. Em giải quyết được rồi, do driver thôi, nó nhận VGA chưa chuẩn.
Còn cáp Display port em đọc nhiều tài liệu thấy bảo xuất ra được 4k@60Hz mà? Em vừa chỉnh độ phân giải màn hình lên 4k, còn bn hz check ở đâu thế bác?

sircuong1303

Well-Known Member

Tks bác, bác nhiệt tình quá, do em ko có đồ để test kỹ nên thông tin cho các bác hơi thiếu. Em giải quyết được rồi, do driver thôi, nó nhận VGA chưa chuẩn.
Còn cáp Display port em đọc nhiều tài liệu thấy bảo xuất ra được 4k@60Hz mà? Em vừa chỉnh độ phân giải màn hình lên 4k, còn bn hz check ở đâu thế bác?

Nếu là Win 7 thì bác vào như hình sau, chọn Advanced Settings rồi chọn tab Monitor. Nếu cable 2 đầu đều là Displayport thì chắc chắn xuất dc 4K@60Hz, nhưng TV của bác làm gì có cổng Displaport, mà dây chuyển từ Displaport - HDMI đang bán trên thị trường chỉ xuất dc tối đa 4K@30Hz thôi nhé :).

kien02091990

Các bác em hỏi. Tầm 5 củ dựng case như nào đc.

atarukata

Nếu là Win 7 thì bác vào như hình sau, chọn Advanced Settings rồi chọn tab Monitor. Nếu cable 2 đầu đều là Displayport thì chắc chắn xuất dc 4K@60Hz, nhưng TV của bác làm gì có cổng Displaport, mà dây chuyển từ Displaport - HDMI đang bán trên thị trường chỉ xuất dc tối đa 4K@30Hz thôi nhé :).

Tks bác, em tạm chấp nhận 30Hz vậy, đợi lên card sau. Em hỏi thêm chút, TV em nếu ko nhầm độ phân giải là 3840x2160.
Máy tính hiện giờ setting có lựa chọn
- 4096x2160 (recommended)
- 3840x2160
Em chọn 3840 thì ti vị bị hai vệt đen bên trái phải (không full màn hình, chỉnh các chế độ trên TV ko được)
Chọn 4096 thì full màn hình.
Có cách nào chuyển về 3850x2160 full màn hình theo đúng độ phân giải ko bác?

sircuong1303

Well-Known Member

Tks bác, em tạm chấp nhận 30Hz vậy, đợi lên card sau. Em hỏi thêm chút, TV em nếu ko nhầm độ phân giải là 3840x2160.
Máy tính hiện giờ setting có lựa chọn
- 4096x2160 (recommended)
- 3840x2160
Em chọn 3840 thì ti vị bị hai vệt đen bên trái phải (không full màn hình, chỉnh các chế độ trên TV ko được)
Chọn 4096 thì full màn hình.
Có cách nào chuyển về 3850x2160 full màn hình theo đúng độ phân giải ko bác?

Bác cứ để 4096x2160 cũng dc mà, cần gì về độ phân giải ko hiển thị hết kia làm gì.

princedam

Chào cả nhà
Mình vừa mua sony w750D kết nối với PC không được, card man hình Geforce 9500Gt, có cổng HDMI, mình kết nối HDMI từ PC với tivi này không có tín hiệu . Bạn nào biết cách chỉ giúp mình với. Thanks so much

sircuong1303

Well-Known Member

Chào cả nhà
Mình vừa mua sony w750D kết nối với PC không được, card man hình Geforce 9500Gt, có cổng HDMI, mình kết nối HDMI từ PC với tivi này không có tín hiệu . Bạn nào biết cách chỉ giúp mình với. Thanks so much

Cổng HDMI trên vga GT9500 của bác có dùng thường xuyên ko, nếu ko xài thường xuyên thì với khí hậu của VN rất dễ bị han rỉ, dẫn tới ko tiếp xúc dc hoàn toàn với đầu HDMI của dây tín hiệu. Cách đơn giản nhất là hỏi bạn bè xem ai có con vga nào ko thì mượn về test. Mà nhanh nhất là bác mua vga khác ấy,, kiếm mấy e kiểu như HD5450 hãng cũ là xài xả láng film ảnh BD iso 3D rồi :D.

princedam

Cám ơn bạn nhiều nhé, mình đã kết nối được rồi:-j

bachbach1234

Active Member

cấu hình máy e ntn có nên mua màn hình 4k về xem phim ko ạ, có chạy nổi video 4k ko bác chủ
xeon 1220v3 3.1 boot 3.5
ram 8gb
card GT740 2GB OC

sircuong1303

Well-Known Member

cấu hình máy e ntn có nên mua màn hình 4k về xem phim ko ạ, có chạy nổi video 4k ko bác chủ
xeon 1220v3 3.1 boot 3.5
ram 8gb
card GT740 2GB OC

Với cấu hình hiện tại đảm bảo cho bác xem dc 4K@30Hz ngon lành. Nếu muốn xem 4K@60Hz-HEVC/10bit thì bác phải nâng cấp lên vga rời cỡ GTX950 hoặc chờ bản RX460 sắp ra nhé.

dvha

Member

cho mình hỏi .mình có con card gefore gt 430 cắm cổng hdmi qua TV mà không có tiếng.mình đã cài hết driver rồi.thế là bị sao?
Theo tôi nghĩ card màn hình chỉ xử lý và xuất ra tín hiệu hình ảnh, còn âm thanh do card rời hay onboard chịu trách nhiệm. Muốn có âm thanh bạn phải cắm ngõ ra audio trên card audio của máy tính vào ngõ vào audio trên TV mới có âm thanh ra TV. Còn một số laptop có thể xuất âm với hình ảnh ra ngõ HDMI là do nhà sản xuất họ đã thiết kế cả đường audio vào cho cổng HDMI luôn còn trên PC thì là độc lập. Trừ phi bạn dùng mainboard mà dùng cả video lẫn audio là onboard và nhả sản xuất họ cũng thiết kế cổng HDMI truyền cả tín hiệu audio lẫn video.

sivchuynh

Well-Known Member
Bác sircuong, giúp em xem vga HD7730 có xuất được film 4k lên tivi Sony 49w7000D không Bác.
Cảm ơn Bác sircuong.

sivchuynh

Well-Known Member
Nếu dùng HD7730 có HDMI 1.4 nên chỉ xuất hình 4K@30Hz lên TV dc thôi. Bác chuyển qua RX460 2GB nhé, có cổng HDMI 2.0b nên xuất đủ 4K@60Hz luôn.

http://www.hanoicomputer.vn/vga-msi-rx-460-2g-oc/p33793.html
Vậy phải đầu tư thêm VGA và cáp HDMI 2.0.
RX460 có 2 dòng : 2G và 4G Gaming giá không chênh nhau nhiều, theo Bác thì em lấy 4G Gaming luôn có tốt hơn 2G không?
Cảm ơn Bác đã chia sẻ...

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên