Tư vấn mua bộ chuyển Optical sang RCA loại tốt, tư vấn mua loa

quyzxcv

Active Member
Em đang dùng tivi LG 55 SM8600 nhưng khổ cái nó không có cổng RCA để cắm được loa
cho em hỏi giờ mua dây quang và bộ chuyển optical loại nào tốt và đồng bộ với tivi
em đang dùng Microlab Solo 7C
tiện em hỏi mấy loa soundbar so với con 7C con nào ngon hơn ? em chỉ cần nghe nhạc tạp ? thi thoảng xem film thôi
Ngân sách dưới 4tr

tml3nr

Moderator
Em đang dùng tivi LG 55 SM8600 nhưng khổ cái nó không có cổng RCA để cắm được loa
cho em hỏi giờ mua dây quang và bộ chuyển optical loại nào tốt và đồng bộ với tivi
em đang dùng Microlab Solo 7C
tiện em hỏi mấy loa soundbar so với con 7C con nào ngon hơn ? em chỉ cần nghe nhạc tạp ? thi thoảng xem film thôi
Ngân sách dưới 4tr
Lúc trước em có mua cái này để test Apple TV xuất optical sang analog. Em chỉ dùng nó nên không biết so với những loại khác thì như thế nào o_O

Dây optical em nghĩ nên mua sợi khoảng 800k - 1tr cho yên tâm. Sau này dùng cho việc khác đỡ lăn tăn.

Anh nghiên kíu thử ạ.

https://dodientu.com.vn/products/bo...-av-fiio-d3-digital-to-analog-audio-converter

https://3kshop.vn/fiio-d03k/

Chỉnh sửa lần cuối:

quyzxcv

Active Member
Lúc trước em có mua cái này để test Apple TV xuất optical sang analog. Em chỉ dùng nó nên không biết so với những loại khác thì như thế nào o_O

Dây optical em nghĩ nên mua sợi khoảng 800k - 1tr cho yên tâm. Sau này dùng cho việc khác đỡ lăn tăn.

Anh nghiên kíu thử ạ.

https://dodientu.com.vn/products/bo...-av-fiio-d3-digital-to-analog-audio-converter

https://3kshop.vn/fiio-d03k/

chất lượng bộ chuyển này có tốt không bác ? âm thanh loa có đủ công suất không ạ
trước em bộ chuyển ở dmx mà âm lượng nó bé quá

tml3nr

Moderator
chất lượng bộ chuyển này có tốt không bác ? âm thanh loa có đủ công suất không ạ
trước em bộ chuyển ở dmx mà âm lượng nó bé quá
Lâu quá rồi nên mình không nhớ rõ anh ạ (Lúc đó khoảng năm 2013). Test chơi 1-2 ngày thấy dùng iTunes và Airplay hay hay nên mình mua Airport Express, sau đó không dùng Fiio D3 nữa.

trangchodom

Well-Known Member
em thì khuyên bác đừng mua mấy bộ chuyển ít tiền (< 1 tr) chất âm nó rất tệ nghe mau chán, nếu chưa có khả năng mua cái 105k chữa cháy như bác trên đưa. Khi có điều kiện mua 1 dac tương đối nghe.

quyzxcv

Active Member
em thì khuyên bác đừng mua mấy bộ chuyển ít tiền (< 1 tr) chất âm nó rất tệ nghe mau chán, nếu chưa có khả năng mua cái 105k chữa cháy như bác trên đưa. Khi có điều kiện mua 1 dac tương đối nghe.
bác cho em xin it thông tin dac nào là ok
em tưởng phải có bộ chuyển rồi mới lắp DAC vào được chứ nhỉ

Cuong Chu

Mình dùng DAC Schiit Modi 3 nhận tín hiệu từ TV qua optical và xuất ra RCA, dùng ngon lành. Ngon trong tầm giá. Đừng phí tiền mua optical cable đắt tiền vì nó không có hiệu quả rõ rệt, không có khác biệt nhiều giữa dây 100k với 1000k

quyzxcv

Active Member
Mình dùng DAC Schiit Modi 3 nhận tín hiệu từ TV qua optical và xuất ra RCA, dùng ngon lành. Ngon trong tầm giá. Đừng phí tiền mua optical cable đắt tiền vì nó không có hiệu quả rõ rệt, không có khác biệt nhiều giữa dây 100k với 1000k
anh cho em hỏi là dùng con này cho loa vi tính có được không
em đang dùng microlab

tml3nr

Moderator

anh cho em hỏi là dùng con này (Schiit Modi 3) cho loa vi tính có được không
em đang dùng microlab

được bác ah, nhưng hơi phí con dac
Em chưa hiểu ý của anh @trangchodom ạ?

topping d50 = 4tr

smsl su-8 v2 = 5.1tr

topping d50s = 5.5tr

Schiit Modi 3 = 3.3tr

trangchodom

Well-Known Member
l
Em chưa hiểu ý của anh @trangchodom ạ?
topping d50 = 4tr
smsl su-8 v2 = 5.1tr
topping d50s = 5.5tr
Schiit Modi 3 = 3.3tr
Thật sự con Schiit Modi 3 là con dac hơi dở tiếng khá méo và nền âm không sạch, nhưng giá tiền nó cũng xấp xỉ 3tr, nếu dùng 1 dac kết nối cho một giàn âm thanh tương đối thì chẳng có gì để nói. Nhưng đem kết nối với bộ loa vi tình thì mua con dac hơn 2tr xài cho bộ loa này mình lại cảm giác phí tiền. Có lẽ lúc đầu em nhầm bác chủ nối với bộ giàn dân dụng nên ý kiến như trên. sorry bác chủ.

Chỉnh sửa lần cuối:

Cuong Chu

l

Thật sự con Schiit Modi 3 là con dac hơi dở tiếng khá méo và nền âm không sạch, nhưng giá tiền nó cũng xấp xỉ 3tr, nếu dùng 1 dac kết nối cho một giàn âm thanh tương đối thì chẳng có gì để nói. Nhưng đem kết nối với bộ loa vi tình thì mua con dac hơn 2tr xài cho bộ loa này mình lại cảm giác phí tiền. Có lẽ lúc đầu em nhầm bác chủ nối với bộ giàn dân dụng nên ý kiến như trên. sorry bác chủ.
Con này nghe ngon mà được review tốt, sản xuất tại mỹ. có điều là không giải mã DSD được . Em dùng nối cho bộ dàn cỏ nghe khá ngon :)

Bên trên