TV SONY hỗ trợ WIFI nhưng không sắm nổi USB WIFI của Sony thì...

nguyenhieuck

Mình thấy khá nhiều bạn té ngửa khi TV Sony mua về có hỗ trợ WIFI nhưng không mua nổi USB UWA-BR100 của Sony. Như Topic này chẳng hạn:
Vậy nên mình khuyên các bạn nên sắm 1 con router WIFI có repeater giá rẻ là xong. VD con Buffalo WHR-G125 hoặc Buffalo WHR-HP-G54- Wireless-G MIMO chẳng hạn (khoảng 550k đổ lại). Cách làm như sau:
Thiết lập như sau:
Tất nhiên là bạn đã có nguồn phát wifi trước
Không nhất thiết phải kết nối = Lan mà wifi cũng được (mình thường làm).
Thiết lập xong bạn chỉ cần cắm cable Lan nối từ Buffalo WHR-G125 sang TV là xong.
Như vậy nhà bạn có thêm 2 nguồn phát wifi. Lúc này nếu trên tay bạn có 1 cục Iphone or android, bạn cài thêm Media Remote nữa thì bạn có thể quẳng ngay cái Remote Sony rồi.
Mình không có 1 tẹo nhuận bút nào từ bài viết này.
Các bác đừng ném trứng mình nhé.

lanp900

Ðề: TV SONY hỗ trợ WIFI nhưng không sắm nổi USB WIFI của Sony thì...

Chơi cách thu wifi bằng AP-repeater như vậy có dùng được media remote và DLNA không bác. Tôi thử dùng Tenda W311r thu được wifi vào được web, xem video mạng bình thường nhưng các chức năng nêu trên thì chịu. xin giúp đỡ.

Nếu nhà chưa có nguồn wifi thì phỉa sắm 02 con Buffalo để một con thu và một con phát hả bạn.

đúng rồi bạn cách này mình đã thử lâu rồi và đã nói bên HDTV , xài remote wifi trên DD ok luôn...
nếu bạn có ý định coi phim luôn trên TV thi2 nên sắm wifi chuẩn N 300. nếu dc thì lan 1G luôn là chiến film 1080 luôn cả film bluray nữa

lanp900

Bác Tonyqwerty làm tôi thêm hy vọng. Tôi đã vài lần thử sử dụng chức năng remote wifi nhưng chưa thành công. Bác cho vài dòng hướng dẫn được không. Diễn đàn này đã khá đồ sộ tôi tìm các bài về đề tài này để đọc nhưng không thấy nhiều lắm. Bác giúp nhé, cả vấn đề DLNA nữa.

Bác Tonyqwerty làm tôi thêm hy vọng. Tôi đã vài lần thử sử dụng chức năng remote wifi nhưng chưa thành công. Bác cho vài dòng hướng dẫn được không. Diễn đàn này đã khá đồ sộ tôi tìm các bài về đề tài này để đọc nhưng không thấy nhiều lắm. Bác giúp nhé, cả vấn đề DLNA nữa.

mình ko có remote wifi nên chưa test dc nhưng có 1 số bạn nói là đã test dc. còn vấn đề DLNA thì mình đã test dc là xem film 720p và 1080p max là bluray 30G. coi tv internet trên tv , nghe nhac v.v .v...
và toàn bộ folder share dữ liệu trên win

duchuu

Member

Hình như mấy cái sony internet không đọc được đuôi .mkv phải không các bác (e đang dùng cx52)

hahahihi2

Member

nếu mkv của bạn có audio là ac3 thì cứ remux lại thành m2ts chơi ngon lành luôn :)>- mỗi tội không chơi được phụ đề >:)

duchuu

Member

nếu mkv của bạn có audio là ac3 thì cứ remux lại thành m2ts chơi ngon lành luôn :)>- mỗi tội không chơi được phụ đề >:)

Thế thì mắc công quá nhỉ, làm luôn quả HDP cho nó lành

coolpix8700

Well-Known Member

Thế thì mắc công quá nhỉ, làm luôn quả HDP cho nó lành

Với Sony thì chuyện phải đi vòng còn phải chấp nhận thôi. Hy vọng cạnh tranh sẽ bắt họ thay đổi lại phần nào cách nhìn về người xem film không copyright. Cổ phần của họ trong các ngành công nghiệp điện ảnh và âm thanh rất cao mà!

huykjm

Member

Vấn đề Wifi của sony cũng nói nhiều rồi mà các bác.
Các dòng TV internet Cx, Ex của Sony có hỗ trợ bắt sóng wifi bằng cách mua thêm USB wireless của hãng gắn vào ( giá khoảng 1,7 triệu , bán tại các của hàng Sony Center, ko dùng được USB 3G nhé các bác ).
Tuy nhiên theo em cái USB này không phải giải pháp hay. vừa đắt mà không ổn định bằng kết nối có dây bình thường , Nên dùng kết nối dây bình thường là ok , nối dây mạng từ modem trực tiếp vào TV là được . Các bác bố trí dây dợ gọn gàng chút là đẹp mà ổn định. TV chứ có phải lap đâu , wifi ko quan trọng lắm .
Ngoài ra cách trên của bác chủ cũng rất hay.

coolpix8700

Well-Known Member

Không chỉ mỗi Sony mà các hãng khác cũng vậy thôi. WIFI chỉ có sẵn trong các models đời rất cao trong xếp hạng của từng hãng, còn nếu muốn dùng WIFI cho các tv còn lại thì cũng phải mua USB của chính họ và giá đều không rẻ!
Nhưng về vấn đề dây dợ chắc chỉ những ai xem film với âm thanh 2 kênh mới bận tâm. Thêm một cái dây mạng trong cả mớ dây loa không làm phòng nghe-nhìn rối thêm chút nào cả. Vấn đề còn lại là đi dây thế nào cho có thêm một chút về thẩm mỹ (nếu không thì với riêng em cũng chẳng sao cả - em dùng cả 2 đôi rear và rearback thành 4 cặp dây).

Em thì mua cái tenda wifi cùi bắp có 300k, để đằng sau tủ TV, vừa phát ra sóng wifi, vừa là cái switch có 4 cổng nữa, cắm 1 dây vào con HDP Dune duo, 1 dây vào TV sony, dùng Laptop hay Samsung galaxy vẫn vào Internet bình thường. Tất cả dây dợ đi đằng sau vách tủ theo kiểu walless như có topic trên diễn đàn này! chả việc gì mua cái USB wifi đắt lòi của hãng!

Bên trên