Vấn đề xử lý hình và tiếng trên card Colorful Geforce 1050

TCH

Member
Mình mới mua card Colorful Geforce 1050 để thay cho AMD 5770HD và gặp vấn đề lớn khi xuất hình ra TV.
Hệ thống cũ mình set-up như sau:
5770HD:
Display port: xuất ra màn hình Dell P2217
HDMI: xuất ra amply Denon AVR-1612, từ AVR-1612 mình xuất tiếp bằng cổng HDMI ra TV.
Hệ thống này xuất một lượt 2 màn hình chạy ngon cành đào, âm thanh tiếng ra amply 5.1 đầy đủ.

Hệ thống mới mình làm tương tự:
Colorful Geforce 1050
HDMI: xuất ra amply Denon AVR-1612, từ AVR-1612 mình xuất tiếp bằng cổng HDMI ra TV.
-> Hệ thống chỉ xuất ra được màn hình Dell. Trong Nvidia Control panel nó thấy được amply Denon của mình, trong sound setting cũng thấy và mình cũng set default sound ra amply nhưng cả hình và tiếng chẳng thấy đâu.
Mình thử giải pháp nối trực tiếp HDMI từ card ra thẳng TV LG UH650T thì thậm chí card màn hình còn không detect được gì.

Thử nối HDMI từ card ra màn hình Dell thì màn hình vẫn chạy ok -> cổng không bị gì.
Vậy cho mình hỏi tại sao card không cho xuất ra TV hay amply vậy? Vì mình rất thường xuyên nghe nhạc và xem phim trên dàn này.
Cám ơn mọi người

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Mình mới mua card Colorful Geforce 1050 để thay cho AMD 5770HD và gặp vấn đề lớn khi xuất hình ra TV.
Hệ thống cũ mình set-up như sau:
5770HD:
Hệ thống này xuất một lượt 2 màn hình chạy ngon cành đào, âm thanh tiếng ra amply 5.1 đầy đủ.

Hệ thống mới mình làm tương tự:
Colorful Geforce 1050
-> Hệ thống chỉ xuất ra được màn hình Dell. Trong Nvidia Control panel nó thấy được amply Denon của mình, trong sound setting cũng thấy và mình cũng set default sound ra amply nhưng cả hình và tiếng chẳng thấy đâu.
Mình thử giải pháp nối trực tiếp HDMI từ card ra thẳng TV LG UH650T thì thậm chí card màn hình còn không detect được gì.

Thử nối HDMI từ card ra màn hình Dell thì màn hình vẫn chạy ok -> cổng không bị gì.
Vậy cho mình hỏi tại sao card không cho xuất ra TV hay amply vậy? Vì mình rất thường xuyên nghe nhạc và xem phim trên dàn này.
Cám ơn mọi người
Trước tiên, bác đã không nói rõ về những điều sau đây:
a) Hệ Điều Hành hiện thời của máy bác..?
b) TV nhà bác thuộc loại gì (UHD/4K hay HD)..!?
c) Tên của phần mềm Media Player..?

Dù thế nào chăng nữa, để loại trừ vấn đề "incompatibility" (không có sự tương thích) giữa "Graphic Card" & TV, bác lưu ý tới những điều sau:

a) Download & Install phần mềm "Driver" (của Graphic Card), phiên bản mới nhất cho Windows 10.
[Dự đoán rằng PC bác có Hệ Điều Hành Windows 10]

b) Bởi Card hình Colorful Geforce 1050 hổ trợ độ phân giải UHD/4K, được trang bị cổng HDMI ver 2.0b, cho nên bác cần có sợi "Cable" HDMI High Speed (loại mới nhất có mặt ngoài thị trường) để đáp ứng ĐÚNG theo những đặc điểm, tiêu chuẩn đề ra của giao diện HDMI ver 2.0b.

c) HT Receiver/Amplifier nhà bác có hổ trợ độ phần giải UHD/4K..???
[Khi TV được kết nối qua HT Receiver/Amplifier]

Đó là những "Step" cần thiết trước khi đi xa hơn..!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên